కృష్ణ నుంచి గంగ దాకా —04

కృష్ణ నుంచి గంగ దాకా —04

జూన్ 24 న ఉదయం అటో లలో బయల్దేరి మణికర్ణిక ఘట్టం చేరాం .అక్కడ మంత్ర పూతం గా స్నానం చేశాం .అక్కడే మా రెండో అబ్బాయి శర్మ లాగా వున్న ఒక అబ్బాయి స్నానం చేస్తూ కనిపించాడు .ఫోటో లు తీసుసున్నాం .మనిషిని పోలిన మనిషి ఉంటాడన టానికి ఇది మంచి ఉదాహరణ గా అనిపించింది .అక్కడినుంచి ,పిల్లల హుషారు తీర్చటానికి 150 రూపాయలు రాను ,పోనుకి ఇచ్చే ఏర్పాటులో బోటు లో గంగకు అవతలి ఒడ్డుకు చేరాం .ఇక్కడ మంచి ప్రవాహం వుంది లోతు మరీ ఎక్కువ లేదు .హాయిగా ,జోరుగా ,హుషారుగా భక్తిగా అందరం గంటకు పైగా స్నానం చేశాము .మళ్ళీ అందరికి మంత్రం చెప్పి స్నానం చేయించాను .దంపతులు గా స్నానం చేశాం .అర్ఘ్య ప్రదానం ,సంధ్యా వందనం చేసాను .ఈత కొట్టాను .చాల రోజూ లైంది ఈత కొట్టి .కొంచెం ఇబ్బందైనా పూర్వపు అలవాటుంది కనుక ఇబ్బంది కలుగ లేదు .ఫోటోలు తీసుకున్నాం .ఉయ్యూరు నుంచి మా ఆవిడ ప్రభావతి మా ఇంటిలోని అరటి చెట్లనుంచి ,దొప్పలు తయారు చేసి ,మధ్యలో రంధ్రం లాగా ఖాలే చేసి అందులో ఉయ్యూరు నుంచి తెచ్చిన ఆవునెయ్యి వత్తులతో దీపారాధన చేశారు ఆడ వాళ్ళు అంతా చాలా భక్తీ శ్రద్ధలతో .పూజలు చేసి నైవేద్యం పెట్టి ,ఆ వెలుగు దివ్వేనలను భక్తితో గంగా నది లోకి వదిలి ఆనందం పొందారు .చిరకాల కోర్కె నర వేరిందని సంబర పడ్డారు .ఇది విశ్వనాధ ,విశాలాక్షి ల అనుగ్రహం గా భావించారు .పరవశించారు .గంగ హారతి కోర్కె ఇలా నేర వేరింది .అక్కడి నుంచి మళ్ళీ గంగ లో మణికర్ణికా ఘాట్ కు చేరి అటో లో విశ్వ నాద ఆలయం దగ్గరకు చేరాము అది ఒక గల్లి ఆంటే ఇరుకు సందు రెండు ఐపులా అనేక దుకాణాలు .మధ్యలో దారి ముగ్గురు పట్టే కంటే వెడల్పు వుండదు .అలాగే దారి చేసు కుంటు ,విశ్వేస్వరాలయం చేరం .మేమిద్దరం సామన్లకు కాపలా వుండి ,మిగిలిన వారిని దర్శనానికి పంపాము .ఇక్కపట్టే డ సెక్యూరిటీ బాగా వుంది .తణికీ చేసి లోపలకు పంపుతారు .వాళ్ళు తరిగి వచ్చిన తర్వాత మేమిద్దరం దర్శనానికి వెళ్లాం.ముందుగా అన్న పూర్నాదేవి దర్శనం చేశాం .అక్కడే డుంతి గణపతి దర్శనం ,చేసి శ్రీ విశ్వేశ్వర దర్శనం చేశాం .అప్పటికే అభిషేకం ప్రారంభమయింది దూరం నుంచే దర్శనం చేశాం .చాలా గొప్ప అనుభూతి .మన జీవితం ఇందుకే అనిపిస్తుంది .నిన్న ఇవాళ సామిని రెండు చేతులతో తాకి కళ్ళ కద్దుకొనే గొప్ప అదృష్టం మాకు లభిచలేదు అదొక లోటు అనిపించింది .మా వాళ్లకు ఆ అదృష్టం కలిగింది .అయితె ఇది వరకు చాలా సార్లు దర్శించే భాగ్యం మాకు కలిగిందనే ఊరట . అన్న పూర్ణమ్మ ఆలయం లో దానికి అనుబంధం గా వున్న వెద విద్యాలయం లో చదివే విద్యార్ధులు బారులు గా అమ్మ వారి సన్నిధి లో కూర్చుని ,శ్రీ శంకరాచార్యుల వారు రచించిన ”అన్న పూర్ణ అష్టకం ”చాలా పరవశం తో పథించుతారు .చూడ ముచ్చటగా వుంటుంది అన్నపూర్ణమ అనుగ్రహం తోనే మనకు అన్నం లభిస్తోందని అందరి భావన .ఒక చేత్తో పరవాన్నం గిన్నె వేడిది ,దానిలో ఒక గరిట ఆమె చేతిలో వున్న విగ్రహాలను కోని ఇంటికి తెచ్చుకొని దేవుని దగ్గర పెట్టుకొని పూజిస్తారు .అందరి ఇళ్ళల్లో అన్న పూర్ణ విగ్రహం వుంటుంది .మా అమ్మ భావానమ్మ ”నిత్యానందకరీ ,వరాభయ క్రీ ,సొందర్య రత్నాకరీ –నిర్ధూతాఖిల భూరి పావన కరీ .మాతాన్న్ పూర్నేశ్వరీ”అని పాడుకునే వారు చివరిగా ప్రతి శ్లోకానికీ ;;భిక్షాం దేహి కృపా కరీ మాతాన్న పూర్నేశ్వరీ ..”అని భక్తిగా ప్రతి ఇంటి ఆడ వారు పాడు కొనే వారు .అంతే కాదు ”అక్షయంబుగా కాశి లోపల అన్న పూర్ణ భావానివై ,మోక్ష మోసగేడు కనక దుర్గకు మూల కారణ శక్తివై సాక్షి గణ పతి కన్న తల్లివి సద్గుణా వతి శాంభవీ ” అనీ పాడుకోవటం ఇంకా గుర్తుంది . ఇంకా కొన్ని విషయాలు మీ దృష్టికి తెస్తున్నాను .మణికర్ణికా ఘట్టం విస్వేస్వరాలయానికి దగ్గర ఇక్కడా శవ దహనాలు బాగానే జరుగు తాయి .పూర్వం విష్ణు మూర్తి ఇక్కడ ఒక తటాకాన్ని తన చక్రాయుధం తో త్రవ్వి దాని ఒడ్డున కూర్చుని కాశీ విశ్వేశ్వరుని గూర్చి తపస్సు చేశాడట .విస్వనాధుడు ప్రత్యక్షమై తపస్సుకు మెచ్చి తలను ఆనందం గా వూపాదట. అప్పుడు శివుని కుడి చెవి కి వున్న మణికర్ణిక జారి కిందపదిందట .అప్పటినుంచి ఈ రేవుకు మణికర్ణికా ఘట్టం నే పేరు వచ్చిందని కధనం విష్ణు మూర్తి తవ్విన తటాకమే చక్ర తీర్ధం .ఇది ఇప్పుడు నదీ గర్భం లో కలిసి పోయింది మనికర్నికకు దగ్గరలోనే రాణీ అహల్యాబాయి ఘాటుంది .దీనిగురించిన కధ అందరు తెలుసు కోవాలి .రాణి అహల్యా దేవి గంగ ఒడ్డున ఒక స్నాన ఘట్టం కట్టించి ,అక్కడొక శివాలయం ప్రతిష్టించాలని కోరిక గా ఉండేదట .ఆమె జీవిత కాలమ్ జరగలేదు .కొడుకుని ఆ బాధ్యతా నేర వేర్చమని కోరిందట ఆయన తల్లికిచ్చిన వాగ్దానాన్ని నెరవేర్చి ఘట్టం నిర్మించి శివాలయం కట్టించి ఆనందం గా ”అమ్మ ఋణం తీర్చుకుననాను ”అన్నాడట అంతే వెంటనే ఆలయం నదిలో ఒక పక్కకు ఒరిగి పోయింది .ఎన్ని ప్రయత్నాలు చేసినా దాన్ని నిటారుగా నిల బెట్ట లేక పోయారు .ఇప్పటికీ అది నది లో సగం మునిగి ఒరిగి కని పిస్తుంది .ఎందుకు ఇలా జరిగిందీ అని ఆయన వితర్కించు కున్నాడట .అప్పుడు అర్ధం అయింది తల్లి ఋణం ఎవరు తీర్చుకోలేరని ,తీర్చరానిదని ,తీర్చాననుకోవటం మూర్ఖం ,అహంభావమనీ ,అసంభవం అనీ .ఇది అందరు తప్పక గుర్తించు కో తగినది , ఇంకో విషయము కాశి గురించి తెలుసు కోవాలి .వ్యాస మహర్షి విస్వేస్వరుని కోపానికి గురి అయి కాశీ నుంచి బయటకు వెళ్ళ గొట్ట బడ్డాడు .దానినే ”వ్యాస నిష్కాసనం ”అంటారు .ఈ విషయాలన్నీ శ్రీ నాద కవి సార్వ భౌముడు తన భీమ ఖండ పురాణం లో అత్యద్భుతం గా వర్ణించాడు .భీమా రామం లో వ్యాసుని అగస్త్య మహర్షి కాశీ ని వదలి వచ్చిన కారణ మేమిటి అని అడిగితె ఆయన ఈ కధంతా చెప్పాడు భిక్ష దొరక్క తనకు కోపం వచ్చి కాశీ ని సపించనని చెప్పాడు .ఇక్కడ శ్రీనాధుడు ఆ కోపాన్ని క్ష అనే అక్షర విన్యాసం తో గొప్పగా చెప్పాడు ”కుస్స్సక్షి ప్రోద్భవ నిస్తురా క్షుభిత దుస్తాంద కారంబుతో కన్నుల్ మూయగ భిక్షా పాత్రము నెల వైచితిని ……. ” పద్యం రాశాడు .మర్నాడు అన్న పూర్నా దేవి కరుణించి భిక్షకు ఆహ్వానించి శిష్యులతో సహా అందరికి షడ్ర సోపేత మైన విందును ఇచ్చింది .ఆ విందు తిని తబ్బిబ్బైన వ్యాసుడు ఆనందాన్ని ,సంతృప్తినీ మళ్ళీ అదే క్షకార విన్య్యసంతో వర్ణించాడు కవి సార్వ భౌముడు ”ద్రాక్షా పానకా ఖండ శర్కరాలతో ,రంభా ఫల శ్రేనితో ,అక్షయ్యంబగు యేరు బాల కల మహారం నిశ్శన్కతాన్ కుక్షుల్ నిండగా నారగించితిమి ఇక్సుద్ర క్షుధా శాంతికిన్ ”అని వర్ణించటం ఆ మహా కవికే చెల్లింది .పద్య శిల్పం తెలిసిన మహాకవి ఆయన . పార్వతీ పరమేశ్వరులు వ్యాసునికి దర్శన మిచ్చారు .ఆ వైభావాన్నే చాల సుందరం గా వర్ణించాడు కవి .ఒకే పదం తో ఇద్దరికీఅన్వయిస్తూ చేప్పినపద్యసౌన్దర్యం ..”చంద్ర బింబానన -చంద్ర రేఖా మౌళి -నీల కుంతలా భాగ -నీల గళుడు–ధవాలయతెక్షణ ,–ధవలాఖిలాన్గుండు –మదన మోహన గాత్ర ,మదన హరుడు .ధవల్లాయతెక్షిత గౌరి శ్రీ విశ్వ నాధుండు కనక రత్న చట్టియలు పట్టికోనుచు ఎగు దేన్చిరి ఒయ్యార మెసగ మెసగ విహరణ క్రీడా మాయున్నా వేడి కపుడు ”అని ,ధవళ సుందర దేహి నాగేంద్ర నిభాయాన ,నాగ కుండల దారి భువన మోహన గాత్ర ,భువన కర్త –కనక రత్న మెట్టి చట్టలు పట్టికోనుచుఎగు దేన్చిరి ఒయ్యార మెసగ మెసగ విహరణ క్రీడా మా యున్న వేడి కపుడు ”విన్తూన్తేనే ఆ దివ్య మంగళ స్వరూపం కళ్ళ ఏదుట ప్రత్యక్షమవుతుంది .అదీ కవిసార్వ భౌమ సాహితీ సాహితీ వైభవం అంతా గొప్ప కాశిని ఎలా వదిలి పెట్టావు అని అడుగుతూ కాశీ లో రాత్రి పూట తా అనుభవాన్ని మనకు పంచుతాడు అగస్త్యడు ”ఆకాశంబున అర్ధ రాత్రముల చంద్రాలోకముల్ కాయగా –నానా సైకత వేదికా స్తలములన్ ,నల్దిక్కులనన్ ”శంభు ,కాశీ నాదు ,విశ్వేశు శ్రీ కన్తునిన్ ,మేనేల్ల్న్ పులకాన్కురంమోసగా నిండారు మిన్నేటి లోన్ ”అని పరవశం గా చెప్తాడు ఆయన అనుభవం ,పరమ మాహేశ్వరుడైన శ్రీనాధుని అనుభవం చివరికి మన అనుభవం అని పిస్తాడు .ఇందులో భావం ”అర్ధ ఏమిటి? ,”అర్ధ రాత్రి పునామి వెన్నెల గంగానది నీపై పడి వెండి వెలుగులు చిమ్ముతోంది గంగమ్మ ఇసుక తినేల మీద అగస్త్యుడు ఆనందంగా ,పరవశం గా శంభో శంకర శివా నీల కంతా అని ఉద్విగ్నంగా పాడుతూ పులకించి పోతున్నాదట .యెంత గొప్ప అనుభవం .ఒక్క సారి మనసు లో ఆద్రుశ్యాన్ని ఊహించుకొంటే ఒళ్ళంతా పులాకాన్కురాలు రావా ?అదీ అనుభూతి .దాన్ని కవిత్వం లో అందరికీ పంచాడు కవి సార్వ భౌముడు .ఈ పాయాలు మాకు ఇంటర్ లో పాత్యాంశం .దీని బోధించన వారు ఆచార్య పాటిబండ్ల మాధవ శర్మ గారు .ప్రతి పద్యం బట్టీ పట్ట మన్నారు .అలాగే అందులోని 72 పద్యాలు అంతట పట్టాను .అవి న హృదయం లో జీర్నిన్చ్కుపోయాయి జ్ఞాపకం ఉన్నంత వరకు మీ ముందుంచాను .మతి ముపు లో కొన్ని కుపి గంతులున్దచ్చు .ఆఆచార్యుల విద్యా భిక్షకు నేను సదా రుణ పడి వుంటాను .ఆరు వివరించే తీరు మహాద్భుతం .అలాగే వారే ననయ రచిత ”ఉదంకో పాఖ్యానం ”బోధించి నా మనసు పై చెరగని ముద్ర వేశారు .అందులోని నాగ స్తుతిని కన్తతా పట్టి రోజూ చాడువుకోమన్నారు .ఆ పద్యాలు కూడా భట్టీయం వేశాను ఒక్కసారి మాధవ శర్మ గారికి కృతజ్ఞతా పూర్వక వందనాలు తెలియ జేస్తున్నా మని కర్ణిక లో ప్రారంభించి చాలా దూరం వచ్చాము .మధ్యాహ్నం పన్నెండుకు లక్ష్మణ శాస్త్రి గారింటికి చేరాము .అక్కడ మా ఆవిడ అక్క గారు జానకి గారు గోదానం చేసుకొన్నది మాతో సహా ఇరవై మందికి కాశీ సమారాధాన్ చేసుకోంది పూర్ణం బూరెలు ,పులిహోర పప్పు ,బంగాళా దుంప కూర రెండు పచ్చళ్ళు పప్పు పులుసు అప్పడాలు పెరుగు భోజనం .రుచి కరం గా వున్నాయి .తర్వాత నేను ఆనందు ,వంశీ కలసి కరివేన వారి సత్రానికి వెళ్లాం .ఖమ్మం లోని మా పెద్ద తోడల్లుడు గారుమూర్తి గారు ఇచ్చిన ౨౫౦౦ ల రూపాయలు ,జానకి గారిచ్చిన 1116,లు క్న్నదానానికి జమ చ్శాము .నేను మూడు వందలు సమర్పించాను .వారు చసె సేవకు యెంత ఇచ్చినా చాలదు .అక్కడినుంచి వానషి స్తాతిఒన్ చేరి క్యిడు గంటలకు పాట్నా ఎక్ష్ప్రెస్స్ ఎక్కి మర్నాడు రాత్రి తొమ్మిదిన్నరకు హైదరాబాద్ చేరాం .ఎవరిల్లకు వారం వెళ్లి పోయాము .ఆనంద్ చాల ఖర్చు చేశాడు .అనే లెక్కవేసి మా ఇద్దరి ఖర్చు వాది చేతిలో డబ్బు పెట్టాను స్టేషన్ లో .మర్యాద గా తిరస్కరించి ఇది డబ్బుతో కొనే అనుభవం కాదు బావా .మీరు మాతో రావటమే మా ఆనందం .డబ్బుతో ముడి పెట్టా వద్దు అన్నాడు .సరే చేసేదేమీ లేదు కనుక ఆ డబ్బు మళ్ళీ న జేబులో పెతుకొన్నా తప్పని పరిస్థితుల్లో …అంటే ఒక రకంగా ఇది మాకు sponsored ప్రోగ్రాం అయిందన్న మాట కాశీ ఉన్ని సిలు పట్టు బట్టలకు ప్రసిద్ధి ఇత్తడి ,కంచు రాగి పాత్రలు ఇక్కడ బాగా వుంటాయి రాగి పాత్రల్లో గంగాజలం నింపుకొని సీల్ వేయించి పవిత్రం గా ఇంటికి తెచ్చుకొని ఎవుడి గదిలో పెతుకుంటారు కర్ర బొమలు బాగుంటాయి రాతి ,పాలరాతి విగ్రహాలకు పేరు మృగ చర్మాలు ,రుద్రాక్షలు దర్భాసనాలు పట్టు బట్టలకు ప్రసిద్ధి జర్దా కిల్లి ఇక్కడి ప్రత్యేకత గంగా లహరి ,యమునా లహరి లను జగన్నాధ పండిత రాయలు రాశాడు .ఆయన ఆంధ్రుడే .శంకరాచార్యుల వారు ఇక్కడి అందరి దేవాలపి భక్తీ చిప్పిల్లే స్తోత్రాలు రాశారు గంగాస్తకం ,యమునాస్తకం కూడా ప్రసిద్ధి చెందాయి కాశీ అలహాబాద్ లలో ఎక్కడా రాజా కీయ నాయకుల సినిమా స్టార్ల కటౌట్లు కన్పించవు బాన్నర్లు కన్పించక పోవటం బలే ఆశ్చర్యమేసింది .మన కున్న ఈ దరిదాపు కల్ట్ వారికి లేక పోవటం అభినందిన్చాదగింది .భక్తికీ ,ముక్తికీ కాశీ చాలా పవిత్ర మైంది ,ప్రశస్తమైంది .ఆ కాశీ పట్టణానికి విశ్వేశ్వర ,విశాలాక్షి ,అన్నపూర్ణ కాల భైరవ డుంతి గణపతి గంగా మాటలకు భక్తీ తో నమస్కరించి ,పునర్దార్శ్నమివ్వమని మనసారా వేడు కొనాను ఇదేం తే మోస్ట్ సచ్రెద్ హోలీ ప్లేస్ కాశీ ?అయితె తే వర్స్ట్ దిర్తిఎస్త ప్లేస్ కాశీ అవటం విచారకరం .రోడ్లు బాగుండవు .పురాతన రాళ్ళతో ,ఇటుక రాళ్ళతో రోడ్లుంటాయి .మైన్తెనన్స్ లేదు .ఇరుకు రోడ్లు .చెత్తా చేదారేర్ భయంకరం .అడుగు అడుగునా గోమాతలు స్పీడ్ బ్రేఅకేర్లు గా అడ్డుకుంటాయి .అయితె ఏమీ చేయవు .తమ దారిలో తాము పోతుంటాయి .ఇదివరకు దోమలు లేవు .ఇప్పుడు పుష్కలం కరెంటు ఎప్పుడు వస్తుందో ఎప్పుడు పోతుందో తెలీదు .ఆంధ్రా హోటల్లు తక్కువే .ఇంకా రావలసివుంది ఇంకొంచెం శ్రద్ధ ని ప్రభుత్వం చూపించాలి .కల్మశాలనుంది గంగను విముక్తి చేయాలి .అప్పుడు ఇంకా భక్తీ భావం పెల్లుబికి వస్తుంది .లాగే యాత్రీకులు కూడా తమ వంతు ధర్మాన్ని నిర్వహించి ,నది మురికి కూపం గా మారటానికి సాయ పడరాదు .ప్లాస్టిక్ వాడకం తగ్గించాలి ప్రభుత్వం drainage సౌకర్యం పెంచాలి .అప్పుడు కాశీపవిత్ర పావన స్వచ్చ ,శుభ్ర ఆరోగ్యకేంద్రమై భక్తికీ ముక్తికీ ఇహ పరాలకు స్వర్గ ధామం గా ఆనంద వనం గా విలసిల్లుతుంది .దీనికి మనం అందరం బాధ్యత వహించాలి . ”స్వర్గాతస్సుఖ కరీ దివౌకసాం -శైల రాజా తనయాతి వల్లభా —డున్ది భైరవ విదారిత విఘ్నా –విశ్వ నాద నగరీ గరీయశే యత్ర దేహ పతనేన దేహినాం ముక్తి రెవ భవతీతి నిశ్చితం —పూర్వ పుణ్య నిచఎవ లభ్యతే విశ్వనాధ నగరీ గరీయశే యత్ర తీర్ధ మమలా మణియా సదా శివ సుఖ ప్రదాయినీ —-యా శివేన రచితా నిజాయుదై ,విశ్వ నాద నగరీ గరీయషీ యత్ర ముక్తి రాఖిలిస్తూ జంతుభిర్లభ్యతే మరణ మాత్రత స్సదా —నా అఖిల అమర గానైస్చ వందిత,విశ్వనాధ నగరీ గరీయసే యత్ర శాక్రనగారీ గరీయషీ –యత్ర దారునగారీ గరీయసీ –యత్ర కేశవా పురీ లఘీయసీ ,విశ్వ నాద నగరీ గరీయషీ యత్ర దేవ తటినీ ప్రదీయసీ ,యత్ర విశ్వ జననీ పటీయసీ—యత్ర భైరవ క్రుతిర్బలీయసీ ,విశ్వ నాద నగరీ గరీయసీ — ఇది వెద వ్యాస మహర్షి విరచిత కాశీ అస్తోత్తరం —లో కొన్ని శ్లోకాలు ఇంత దాకా మాతో కాశీ ప్రయాగ యాత్రల్లో పాలు పంచుకున్న మీ అందరికి కృతజ్ఞతలు ‘ ”కృష్ణ నుంచి గంగ దాకా ” సంపూర్ణమైనది మీ –గబ్బిట దుర్గా ప్రసాద్ —-04 -07 -11 —క్యాంపు —బెంగళూర్ .

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA Wiki : https://te.wikipedia.org/wiki/%E0%B0%97%E0%B0%AC%E0%B1%8D%E0%B0%AC%E0%B0%BF%E0%B0%9F_%E0%B0%A6%E0%B1%81%E0%B0%B0%E0%B1%8D%E0%B0%97%E0%B0%BE%E0%B0%AA%E0%B1%8D%E0%B0%B0%E0%B0%B8%E0%B0%BE%E0%B0%A6%E0%B1%8D
This entry was posted in నేను చూసినవ ప్రదేశాలు. Bookmark the permalink.

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

గూగుల్ చిత్రం

You are commenting using your Google account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ట్విటర్ చిత్రం

You are commenting using your Twitter account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

స్పామును తగ్గించడానికి ఈ సైటు అకిస్మెట్‌ను వాడుతుంది. మీ వ్యాఖ్యల డేటా ఎలా ప్రాసెస్ చేయబడుతుందో తెలుసుకోండి.