నా ఆటోగ్రాఫ్ –” హిందూపురం – మరొక సారి – ప్రయాణం – ” గుర్తుకొస్తున్నాయి……

నేను నా శ్రీమతి, ఇందిర, శర్మ, హర్ష, హర్షిత బెంగలూరు నుంచి ఆది వారం అందరం కార్ లో ఇక్కడికి యాభై కిలో దూరం లో వున్న ఘాటీ సుబ్రహ్మణ్య ఆలయం వెళ్లాం.బాగుంది .ఎద్యురప్ప తరుచు వచ్చి దర్శనం చేసుకొనే క్షేత్రం ఇది .అక్కడినుంచి  అరవై కిలో దూరం లో వున్న హిందూ పురం  వెళ్లాం .మేమున్న పాత ఇంటికి చేరాము  ఇంటి వాళ్ళు తాళం వేసుకొని బయటికి వెళ్ళారు .అక్కడి ఇంటి ఫోటో తీశాం .అక్కడే వుండే నా స్నేహితుడు గుండు రావు ఇంటికి వెళ్లాం అతను బదరి వెళ్ళాడట .కొడుకు బానే మాట్లాడాడు .

ఈ స్లైడ్ ప్రదర్శన కోసం జావాస్క్రిప్ట్ అవసరం.

-అదే దగ్గరగా వున్న మా చినప్పుడు మేము కూర్చొనే రామ మందిరం చూసాం .అక్కడే కచేరి సావిడి వుండేది అది పోలీసు స్టేషన్ గా మారింది .మా నాన్న స్నేహితుడు రాఘవేంద్ర రావు గారింటికి వెళ్తే ఎవ్వరు కనిపించలేదు వీళ్ళ అబ్బాయి గోపాల్ గొప్ప డాక్టర్ అక్కడినుంచి దక్షిణా మూర్తి దేవాలయానికి వెళ్ళాం .దక్షిణా మూర్తి అనే స్నేహితుందే వాడు .ఆ దేవాలయం అర్చకుని కొడుకు .వాడు చని పోయాడట వాళ్ల తమ్ముడు కోడలు వాళ్ళు చక్కగా మాట్లాడారు .అక్కడే దగ్గర గడ్డమీద స్కూల్ లోనే నేను అయిదవ తరగతి వరకు చదివాను .దానికి దగ్గరలో కన్యకా పరమేశ్వరి గుది ,అయిదు లాంతర్ల స్థంభం ,మా అక్కయ చదివిన హై స్కూల్ చూసి హోటల్ లో టిఫిన్ చేసి దారిలో వేణుగోపాల ఆలయము సూగూరు ఆంజనేయ స్వామి గుడి చూసి బెంగళూరుకు రాత్ర ఏడున్నరకు చేరాం .

దారిలో విపరీతం గ పనస కాయలు కనిపించాయి గుట్టలు గుట్టలు .ఫోటో లు తీశాం .ఒక పండు చాలా పెద్దది డెబ్భై కి కొన్నాం .అన్నీ తోనలే బాగుంది  దాదాపు పన్నెండు గంటల ప్రయాణం రాను పోను రెండు వందల కిలోమీటర్లు .శర్మ బాగానే డ్రైవ్ చేశాడు .పిల్లలు హర్ష ,హర్షిత బాగా ఎంజాయ్ చేశారు కోడలు ఇందిరా ,మీ అమ్మ కూడా సంతోషించారు

ఈ స్లైడ్ ప్రదర్శన కోసం జావాస్క్రిప్ట్ అవసరం.


హిందూ పుర లో మా నాన్న ఇరవైరెండు ఏళ్ళు హై స్కూల్ లో తెలుగు పండిట్ గా చేశారు నేను అయిదవ క్లాస్స్ వరకు ఇక్కడే చదివాను ఇది సుమారు అరవై రెండేళ్ళ నాటి ముచ్చట (1948 –52 ) .ఎందుకో ఆవూరు అంటే మాకు చాలా అభిమానం .బెంగళూర్ నుంచి హిందూ పురం నూట ఇరవై కిలోలు .మీరు ఇదివరకు బెంగుళూర్ లో నేనొక్కడినే హిందూపూర్ వెళ్లి నీను తిరిగిన ప్రదేశాలన్నీ చూసి వచ్చాను  ?అదో గొప్ప అనుబంధం .ఆ ఊరు  ఆ దారులు సందులు గొందులు అన్నీ కళ్ళకు కట్టినట్లు కనిపిస్తాయి .ఎప్పుడు ఆ వూరు కలలో కన్పిస్తూనే వుంటుంది .అదీ విశేషం .నా చిన్న నాటి స్నేహితులు అబ్బాయి ,సోమసుందర్ ,చలపతి కల్లురావు ,దక్షిణా మూర్తి ,నాగ రత్నమ్మ అంటా పైకి వెళ్లి పోయారు .గోదావరి దేవి అని మా ఇంటి దగ్గర మునిసిపల్ కర్పోరత్తోర్ వుండేది .దర్జా మనిషి .వాళ్ళ ఆయనే రాఘవెంర రావు గారు హై స్కూల్ లో నాన్న తో పాటువాళ్ళ అమ్మాయిలూ వెంకు బై ,తారా బై ,సునండలు .ఎప్పుడు మా ఇంటికి వాళ్ళు ,వాల్లిల్లకు మేము వెళుతూ వుండే వాళ్ళం .శ్రీని వాస రావు గారు అనే టీచర్ మాకుహై స్కూల్ నుంచి నాకు చాక్ పీసులు తెచ్చిచ్చే వారు .ఆయన కోసం రోజు ఎదురు చూసే వాడిని .మాకు తెలుగు చెప్పిన సుబ్రహ్మనీ శాస్త్రి గారు ,మా క్లాస్స్ టీచర్ ఆశీర్వాదం గారు ,ఇరావతమ్మ టీచర్లు ఇంకా గుర్తే .ఫ్లూటు అద్భుతం గా వాయించే రాయప్ప  మేస్తారికి నేనంటే చాలా ఇష్టం .గోదావరమ్మ గారింటి పక్కనే ఈమని సుబ్రహ్మణ్యం అనే పురోహితుడు వుండే వాడు ఆయన భార్య అన్న పూర్ణమ్మ .అమ్మకు గోదావరమ్మ ,అన్నపూర్నమ్మలు మంచి స్నేహితులు. పురోహితుని కొడుకే అబ్బాయి నాకు దోస్తు .మన్యం గారు ముడ్డి మీద గోచీ ఎగాలాగి వంగి వడ్డన చేసే వాడు .ఆయన్ని నీను బాగా అనుకరించే వాడిని .అంటా తరచుగా నాతొ ఆ అనుకరణ చేయించి నవ్వు కొనే వారు వీళ్ళ బంధువురంగ నాయకస్వామి గుడి దగ్గర వుండే వారు పురోహితుడే .సుబ్బరామయ్య అని ఒక పురోహితుడు బెంగళూర్ రోడ్ లో వుండే వాడు .హై స్కూల్ చాల దూరం .అక్కడ ద్రావింగ్ మేష్టారు తో నాన్నకు దోస్తీ .ఆది వారం వాళ్ళింటికి వెళ్ళే వాళ్ళం .హిందూ పురం లో వుండగా భారత మాట పూజ చేసే వాళ్ళం ప్రతి శుక్ర వారం రాత్రికి .ప్రసాదాలు నైవేద్యం పెట్టె వాళ్ళం .నాకు ఒక బృందం వుండేది .నేనే గాంగ్ లీడర్ .ఇల్లన్న్నీ మిద్దేలే .మేము పై అంతస్తున్న మిద్దె ఇంట్లో వున్నాం  .

                         మా మామ్మ కూడా మాతో వుండేది .ఆవిడే వంట .రేషన్ రోజు లవి వుయ్యూరు  నుంచి బియ్యం రైల్ లో మామయ్యా గంగయ్య గారు పంపే వాడు .యెర్ర కిరసనాయిలే .బియ్యం దొరక్క పొతే రాగి సంకటే తినే వాళ్ళం .మా అమ్మ బాగా చేసేది .అందులోకి సాంబార్ బాగా చేసేది .రెండు కలిపి తింటే ఆనందో బ్రహ్మే ..రాగి పొడి లో బెల్లం కలుపుకు తినే వాళ్ళం .అదిరేది రేషన్ లో వున్నా మా ఇంటికి వారానికి కనీసం ముగ్గురు పేద విద్యార్ధులు వారానికి చెప్పు కొని మాతో పాటే రాగి సంకటి తినే వాళ్ళు .బాగా ధన వంతుల పిల్లలు నాన్న దగ్గరకు తెలుగు నేర్చుకోవటానికి వచ్చే వారు .ఆయనంటే అందరికి భయమే .ఆయనకు పైన విడిగా గది వుండేది .ఇంకోటి మాకు .పైన పెద్ద హాలుంది అక్కడే అందరం పాడుకొనే వాళ్ళం .కింద వంట ఇల్లు ,నెల మాలిగా చిన్న గదులు రెండు బాత్ రూం ఉండేవి నీళ్ళ బావి వుంది చాలా లోతుకు ఉండేవి నీళ్ళు తోడాలంటే ప్రాణం గండం గా వుండేది .వేడి నీళ్ళకు అందా ఒక పొయ్యిలో పాటి పెట్టి వుండేది .దానికి ఇంధనం చింత పిక్కల పొట్టు ,లేక వేరుసెనగ పొట్టు బస్త్తలకు బస్తాలు వచ్చేవి .మాంచి పాలు ,పరుగు వెన్న నెయ్యి దొరికేది .నెయ్యి పోసే అమ్మాయి ఇప్పటికి కళ్ళకు కట్టి నలున్తుంది నెయ్యి పూసలు పేరుకొని ఘుమ ఘుమ వాసనలతో వుండేది ఇంటికి లేత్రిన్లున్దేవి కావు ..బాటకు చెరువు గట్టుకో వెళ్ళే వాళ్ళు మగ వాళ్ళు .ఆడ వాళ్ళు సందుల్లో కి వెళ్ళే వారుపాపం .కాశీ నాద అనే డాక్టర్ మాకు ఫ్యామిలీ డాక్టర్ .ఎర్రమందే దేనికైనా .సీసాలలో ఇచ్చే వాడు
              గోదావరమ్మ చివరి కూతురు సునంద మూర్తి అనే నాన్న శిష్యుడిని వివాహం చేసు కొంది.మేము హిందూపూర్ 1952 లో వదిలేశాము .మా నాన్న కు ఇక్కడ సేవిసు తో పరిగణించి కాకాని వెంకట రత్నం గారు కృష్ణా జిల్లా బోర్డు ప్రెసిడెంట్ గా వుండగా జగ్గయ్య పేరా జిల్లా హై స్కూల్ కు బదిలీ చేశారు .తర్వాత వుయ్యూరు వచ్చి మూడేళ్ళ తరువాత వుయ్యుర్లోనే రిటైర్ అయారు .
                 హిందూ పుర లో నేను రాజేంద్ర ప్రసాద్ గారిని సంజీవ రెడ్డి గారినీ సభల్లో చూశా. ఇక్కడి చాల మంది కవులు ,రచయితలతో నాన్నకు పరిచయాలు బాగా ఉండేవి వారి రచనలు పంపి అభిప్రాయం కోరే వారు .కల్లూరు సుబ్బారావు గారితో గురు మూర్తి గారితో పరిచయాలున్దేవి .ఆంద్ర దేశం నుంచి విస్వనాది ,జొన్నల గడ్డ సత్యనారాయణ ,జమ్మల మడక ,జటా వల్లభ వంటి ఉద్దండులు ఇక్కడ ఉపన్యాసాలకు వచ్చి మా ఇంట్లోనే వుండే వారని అమ్మ చెప్పింది ఇక్కడ పెట్టిన భగవద్గీత పోటీల్లో నాకు ,మా అక్క దుర్గా కు ప్రధమ బహుమతులు వచ్చాయి .శ్లోకాలను వెనకా నుంచి ముందుకు కూడా చెప్పించారు .మా నాన్న గారు మృత్యుంజయ శాస్త్రి గారే మాకు భగవద్గీత నేర్పారు .అప్పుడు బహుమతిగా ఇచ్చిన భగవద్గీత పుస్తకమే ఇప్పటికీ నేను రోజు పారాయణ చేసేది .నాకు భక్తీ యోగం లో మా  అక్కయ్యకు  పురుషోత్తమ ప్రాప్తి యోగం లో పరీక్ష చేసారు .ఇక్కడ టూరింగ్ TALKIES ఉండేవి .సినిమా కు వెళ్తే తినుబండారాలు మంచినీళ్ళ మరచెంబు ఉండాల్సిందే సంసారం సత్యమేవ జయతే చూసినట్లు జ్ఞాపకం .దసరా ఇక్కడ బాగా చేస్తారు .దశమి నాడు బస్సులు బందీలు అన్నిట్లో అందరిని ఫ్రీ గ ఎక్కించుకొని ఊరంతా తిప్పే వారు .మేము సూగూరు ఆంజనేయ స్వామి గుడి దాక వెళ్లి దర్శనం చేసుకొని తిరిగి వచ్చే వాళ్ళం ఎక్కడి కైనా వెళ్ళాలంటే జట్కా బందీలే .నాన్న శిష్యుడు ఒక కుంటిసాఎబు గారు మాకు జట్కా కట్టే వాడు .మేమేప్పుడైనా సెంటర్ కు వెళ్తే అక్కడినుంచి జట్కా కావాలని అబద్ధం చెప్పి ఇంటికి వచ్చి దాక్కునే వాళ్ళం .కాసేపు చూసి వెళ్లి పోయే వాడు
                హిందూ పురం దగ్గర విదుర అస్వతం అనే క్షేత్రం వుంది వీలైనప్పుడు వెళ్ళే వాళ్ళం .లేపాక్షి చాలా సార్లు చూశాం .అందులో పూజారి నాన్న శిష్యుడు మాకు భోజనం కూడా పెట్టె వారని జ్ఞాపకం .మా మేన మామ ఒకసై వాళ్ళ అమ్మాయితో వచ్చి మమ్మల్నందర్నీ బెంగుళూర్ తీసుకొని వెళ్లి అన్నీ చూపించాడు ఇక్కడ బెల్లం ,వేరుసెనగ చిత పండు మందీలు ఎక్కువ .వీటి వ్యాపాం బాగా జరుగు తుంది .బెల్లపు చెరుకు పండుతుంది .బెల్లం చిన్న అచ్చులు ముద్దల్లగా ఉండేవి భూమిలో అందాలో దాచే వాళ్ళు ..తేళ్ళు ,మంద్ర గబ్బలు ఎక్కువ .యఎవరింట్లో వచ్చినా నన్నే కేక వేసే వారు ,నేను ధైర్యం గా వెళ్లి చంపే వాడిని అప్పుడు ప్లేగు వ్యాధి బాగా వుండేది .ఇల్లంతా ఖాళీ చేసి తలుపు కు కింద చిన్న రంధ్రం చేసి మందు పిచికారే చేసే వాళ్ళు నాలుగు రోజులైతే కాని తలుపు తీయరు .వందల్లది ఎలుకలు చచ్చి పది ఉండేవి వాటిని తీసి వూరు బయట తగల బెట్టె వారు .ఇదంతా మునిసిపాలితియే చేసేది .
                     ఇక్కడి జనానికి  భక్తీ ఎక్కువ .ప్రతి దేవాలయం లో పూజలు బాగా జరిగేవి ధనుర్మాసం శివాలయం లోను జరిగేది .ప్రసాదాలకు వెళ్ళే వాళ్ళం .హరికధలు బాగా చెప్పించే వారు .తెనాలికి చెందినా పిల్లల మర్రి రామ దాసు గారు నెలల తాబడి హరికధలు చెప్పేవారు .ఆఖరి రోజున వారికి ఘన సత్కారం చేసి దానం బాగా ఇచ్చి సమారాధన చేసి సాగానంపెవారు .ఇక్కడి వైశ్యులు మహా వితరణ శేలులు .కన్యకామ్మ వారి గుడిలో ఎప్పుడు కార్య క్రమాలు జరిగేవి ఇక్కడి జనం తాంబూలం బాగా వేసే వారు .బొద్దు దగ్గర చిన్న సంచీ వుంటుంది అందులో అరలుంటాయి వాటిలో సున్నం వాక్క ,తంబాకు వుంటాయి అవి చుట్టుకోతం నోట్లో వేసు కోటం వుమ్మేస్తున్డటం .అందరికి ఇదే అల వాటు .ఇప్పుడు చుస్తే నాకు పెద్దగా అల నవిలే వాళ్ళు కన్పించలేదు .
                    మా ఇంటి దగ్గర ఒక ముస్లిం కుటుంబం వుండేది వాళ్ళు సాయంత్రం ఏడు గంటలకు అందరు వరుసగా కూర్చొని స్వీట్లు ఫలహారం గా తినే వారు .ఒక సారి ఎనుకో వాళ్ళింటికి వెళ్తే మాకు పెట్టారు .అప్పటినుంచి రోజు మా కోసం ఎదురు చూసే వారు .మేము వెళ్ళాక పొతే కబురు చేసే వారు .తల్లి ,తండ్రి కొడుకులు .మా ఇంటి దగ్గరే ”రాయల కళా భవనం ”అనే ఇల్లుండేది .యజమాని పేరు కల్లూరి సుబ్బా రావు అని జ్ఞాపకం .భార్య చాలా మంచిది నెలకో సారి సాహిత్య సభలు జరిపే వాడు .అంతకా కలిపి అయిదార్గురు కూడా వుండే వారు కాదు .మేము ఉత్కంతతో వాకిట్లో నుంచి చూసే వాళ్ళం .ఆయన బాగా కోపిస్టి .కేక లేసె వాడు .మర్నాడు పపీర్ లో సభ బ్రహ్మాండం గా జరిగినట్లు జనం బాగా వచ్చినట్లు రాసేవారు .ప్రత్యక్ష సాక్షులం మేము కనక మాకు నావు వచ్చేది .అందుకే ఎక్కడైనా సభ జరిగి జనం లేక పొతే రాయల వారి సభా భవనం అని ఎక్కిరించే వాళ్ళం
                           ఇదీ హిందూ పురం తో మా అనుబంధం .ఒక్క సారి వెనక్కి తిరిగి చుస్తే జ్ఞాపకం వచ్చిన VISHAYAALIVI
                                        —దుర్గా ప్రసాద్ —-05 -07 -11 –క్యాంపు –బెంగళూర్

ఈ స్లైడ్ ప్రదర్శన కోసం జావాస్క్రిప్ట్ అవసరం.

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA Wiki : https://te.wikipedia.org/wiki/%E0%B0%97%E0%B0%AC%E0%B1%8D%E0%B0%AC%E0%B0%BF%E0%B0%9F_%E0%B0%A6%E0%B1%81%E0%B0%B0%E0%B1%8D%E0%B0%97%E0%B0%BE%E0%B0%AA%E0%B1%8D%E0%B0%B0%E0%B0%B8%E0%B0%BE%E0%B0%A6%E0%B1%8D
This entry was posted in నేను చూసినవ ప్రదేశాలు. Bookmark the permalink.

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

గూగుల్ చిత్రం

You are commenting using your Google account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ట్విటర్ చిత్రం

You are commenting using your Twitter account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

స్పామును తగ్గించడానికి ఈ సైటు అకిస్మెట్‌ను వాడుతుంది. మీ వ్యాఖ్యల డేటా ఎలా ప్రాసెస్ చేయబడుతుందో తెలుసుకోండి.