వైద్యో నారాయణో హరి —డాక్టర్ వి.

         వైద్యో నారాయణో హరి —డాక్టర్ వి.
               తమిళ నాడు లో మధురై లో అరవింద్ కాంతి ఆస్పత్రి నిర్వహిస్తున్న డాక్టర్. గోవిందప్ప వెంకట స్వామి dr .v గా జగత్ ప్రసిద్ధుడు .లక్షలాది కాంతి శస్త్ర చికిత్సలు చేశాడు .84..ఏళ్ళ వయసు .యువకుడు గా ఉన్నప్పుడే rhumatic arthitis వచ్చి వెళ్ళు స్వాధీనం తప్పాయి .పెన్ను కూడా పట్టుకోలేని స్థితి .determination,conventionalwisdom  తో జయించాడు .అతి సున్నిత మైన కంటి శాస్త్ర చికిత్సా నిపుణిడిగా స్థిర పడ్డాడు .అదే అద్భుతం .రోజుకు వంద cateract  ఆపరేషన్ లు చేస్తాడు .కొన్నెల్ల కిందటనే లక్ష పూర్తి చేశాడు .
                    భారత దేశం లో పద్నాలుగు మిలియన్ల గుడ్డి వారు వున్నారని అంచనా .ప్రపంచం లోని వారిలో ఇది సగం శాతం .ఇందులో 80 శాతం cataract  తో బాధ పడుతున్నారు .ఇది నయం చేయ గల వ్యాదియే .”No one should be blind if it can be helped -just as we have eradicated other global health problems like polio ,that were once common .We can eliminate blindness .We can do it now .” అని ఆయన పూర్తి నమ్మకం .
         ఆయన శ్రీ అరవిందుల శిష్యుడు .అరవి౦దాశ్రమాన్ని చాల సార్లు సందర్శించాడు .గాంధి గారి ప్రభావం అరవిందుల ప్రభావం ఆయనపై చాలా వుంది .అరవి౦దులను అనేక సార్లు దర్శించి దివ్య .అనుభూతి పొందాడు  .అరవి౦దులలో special radiation   వుందని భావించాడు ..ఆయన లో దివ్య శక్తి ప్రవేశించిందని భావించాడు .అది లసేర్ లో వ్యాప్తి చెంది గుడ్డితనాన్ని పోగొట్టింది .”   I found that the more I worked for this goal ,the more help I got ”  అంటాడాయన 1976 లో రిటైర్ అయాడు మధురై మెడికల్ కాలేజీ నుంచి యాభై ఎనిమిదేళ్ళు నిండిన తర్వాత ..అప్పుడే అరవింద్ ఇన్ స్టిట్యూట్  స్థాపించాడు .చేతిలో పెద్దగా ధనం లేదు .కాని పదకొండు పడకలు,ముగ్గురు డాక్టర్స్ వున్నారు .ఇప్పుడే పని ప్రారంభం అయింది అంటారు ఆయన .
                 యాభై ఏళ్లుగా వైద్య వ్రుత్తి లో వున్నాడు .ఇప్పటికి ఆ ఆస్పత్రి ”ది వరల్డ్ ‘స BUSIEST EYE హాస్పిటల్ .ఏడాదికి రెండు లక్షల ఆపరేషన్లు ఇక్కడ జరుగు తాయి .1500 మొబైల్ EYE కాంపస్ నిర్వ హించారు పల్లె టూళ్ళల్లో.నేపాల్ ,బంగ్లాదేశ్, కంబోడియా దేశాల్లో ను వేటిని నిర్వహించారు .”మధు మేహాన్ని తరిమి గొట్టటమే తన ధ్యేయం గా చెప్పారు .అది తన SPIRITUAL PRACTICE ” అని ప్రకటించాడు .అత్యన్నత మైన వైద్యం ఇక్కడ అందుతుంది .చాల చాల తక్కువ ఖర్చుతో వైద్య సేవలు ఇక్కడ దొరుకు తాయి అమెరికా లోని కంటి ఆస్పత్రుల కంటే ఇక్కడికే చాలా ఎక్కువ మంది వస్తారు ..
డాక్టర్ వి. గారిది రాబిన్హుడ్ తరహా .అరవై శాతం మంది పేదలకు ఉచితం గా వైద్యం చేస్తారు .PAYING   PATIENTS  ఇచ్చే దాంట్లో SUBSIDISED గా పేదలకు ఉచితం గా చేస్తాడు .ఏ.సి .రూముల్లోనే ఆపరేషన్ జరుగు తుంది .ఉచితం గా కళ్ళ జోడులు ఇస్తారు కూడా .మక్ డోనాల్డ్  ఆయనకు ఇంకో ఆదర్శం .GOOD ,CHEAP ,REPRODUCTIVE SERVICE ఇవ్వటం ఆయనకు ఇష్టం .డాక్టర్ వి .పది డాలర్స్ కే ఆపరేషన్ చేస్తారు .అదే అమెరికా ,ఆస్పత్రుల్లో కనీసం 1500 డాలర్లు అవుతుంది కంటి ఆపరేషన్ కు .అందుకే ఆయన్ను దేవుడి గా భావిస్తారు . .ఆయనకు INTERNATIONAL LIONS CLUB . సహకారం పూర్తిగా లభిస్తుంది .
ఆయన నిర్వహించే ఆరో లాబ్ లో అతి తక్కువ ఖర్చుతో శాస్త్ర చికిత్చ చేసే పరికరాలు అతి నాణ్యమైనవి తయారు చేస్తారు .మందులు కూడా చాలా చవక ధరలకే అందేట్లు తయారు చేస్తారు .ఇదీ ఇక్కడి ప్రత్యేకత .ఇతర దేశాల్లో ఇవి కొనాలంటే కళ్ళు తిరిగి పోయే రెట్లుంటాయి .”WITHOUT ADMINISTRATORS ,DOCTORS HAVE TO MANAGE ,A BUSINESS WHEN THEY COULD BE ELIMINATING BLINDNESS ”అనే భావన ఆయనది .ఇక్కడ అందరు అంకిత భావం తో ,సేవా దృక్పధం తో పని చేస్తారు .ఇదే అరబిందో సంస్క్రతి .ఆయనలో spiritual ,and material    goals మిళితమై వున్నాయి .ఆయన దృష్టిలో కంటి శాస్త్ర చికిత్చ చాలా తేలిక అయితే పేషెంట్ ను ఆస్పత్రికి రప్పించటమే కష్టం అంటారు . indian spirituality and western know how ను మిళితం చేసి కు గది వుంటుంది .విజయం సాధించిన వీరుడు ఆయన .ప్రతి గదిలో అరవిందుల ఫోటో వుంటుంది .meditation కు ప్రత్యెక గది వుంటుంది .meditation అంటే భగవంతునితో మౌన సంభాషణ అని  ఆయన భావం .తాను ఎప్పుడు a etter tool ,a receptacle for the divine force ”గా వుండాలని అనుకుంటాడు మనమంతా అంకిత భావం తో పూర్తి దృష్టిని కేంద్రీకరించి పని చేయాలని సలహా నిస్తారు ”you work on your work ,then ,supernatural consciousness works through you ”.అనే నమ్మిక.ఆయనది
                    ఆయన వివాహం చేసుకో లేదు .ఆయన కుటుంబం లోనే డజనుకు పైగా డాక్టర్స్ వున్నారు .మానవ సేవలో నే మాధవ సేవ వుంది .విడిగా దేవుని సేవ చేయాల్సిన పని లేదు అన్తారాయన్ .అయితే చాలా ఉదారంగా ,స్వార్ధ రహితం గా ప్రవర్తించి పని చేయాలి .అదే భగవంతునికి ఇష్టం అంటారు కూడా ..ఎవరైనా ఆయన ఎదుట aayana సేవలను పొగుడుతూ వుంటే తేలిగ్గా నవ్వేసి ”I just want to eliminate the world ‘s  blindness ”   అని ఊరుకుంటారు ..that is డాక్టర్ వి.అంటే గోవిందప్ప వెంకట స్వామి . ఆ ద్రుష్టి ప్రదాతకు వందనం ,అభి వందనం ..ఇలాంటి వారు ఉండ బట్టే ధర్మం ఇంకా భూమి మెడ నిలిచి వుంది

ఆంద్ర దేశం లో తెనాలికి చెందిన వెంపటి సూర్య నారాయణ గారికి కూడా ఇంతటి పేరు ప్రఖ్యాతులున్నాయని మనకు తెలుసు .ఆయనా ఎందరికో ఉచిత కంటి ఆపరేషన్ లు నిర్వహించారని విన్నాం.eye camps నిర్వహించి పేదల పాలిటి పెన్నిధి గా కీర్తి పొందారు .డాక్టర్ శివా రెడ్డి గారికీ ఇంతటి     పేరుందనివిన్నాను .ఎందరో మహానుభావులు .వీరందరికీ వంద నాలు .

      మీ —గబ్బిట దుర్గా ప్రసాద్  —-13 -07 -11 –క్యాంపు –బెంగళూర్   .

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA Wiki : https://te.wikipedia.org/wiki/%E0%B0%97%E0%B0%AC%E0%B1%8D%E0%B0%AC%E0%B0%BF%E0%B0%9F_%E0%B0%A6%E0%B1%81%E0%B0%B0%E0%B1%8D%E0%B0%97%E0%B0%BE%E0%B0%AA%E0%B1%8D%E0%B0%B0%E0%B0%B8%E0%B0%BE%E0%B0%A6%E0%B1%8D
This entry was posted in రచనలు. Bookmark the permalink.

1 Response to వైద్యో నారాయణో హరి —డాక్టర్ వి.

  1. bhatibhavana అంటున్నారు:

    నిజమే,ఇలాంటి వాళ్ళె నడిచే దైవాలు…వాల్లు ఎంత మంది జీవితాలలొ వెలుగును నింపారొ,,,అలాంటి ఉత్తములకు ఎన్ని పురస్కరాలు ఇచ్చినా తక్కువే,,

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

గూగుల్ చిత్రం

You are commenting using your Google account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ట్విటర్ చిత్రం

You are commenting using your Twitter account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

స్పామును తగ్గించడానికి ఈ సైటు అకిస్మెట్‌ను వాడుతుంది. మీ వ్యాఖ్యల డేటా ఎలా ప్రాసెస్ చేయబడుతుందో తెలుసుకోండి.