మార్టిన్ గార్దేనేర్ —2

    మార్టిన్ గార్దేనేర్ —2
                    తాను రాసిన వ్యాసాలలో ఎందరికో తెలియని సంగతులను తెలియజేశాడు గార్దేనేర్ .hesenberg అనే జర్మనీ కి చెందిన యూదు శాస్త్రవేత్త ,నాజీలకు సలాం చేసే వాడట .”heir Hitler ‘అని గౌరవం గా ఉత్తరాలు రాసే వాడట .హిట్లర్ కోసం ప్రాణాలైనా ఇస్తానని అనే వాడటహిట్లర్ జ్యూల ను అంతహిమ్సిన్చినా ,అంతమంది యూదుల్ని అన్యాయం గా చంపేసినా .కాసిడే అనే సైంటిస్ట్ ”అన్ని విషయాలు లాగానే సైన్సు కూడ జాతిరక్తం వల్ల నియంత్రిన్చాబడుతుంది ”అన్నాడట .జర్మని ,ఫ్రాన్సు దేశాలలోని ఆర్యులు అయిస్తీన్ కంటే ముందే సాపేక్ష సిద్ధాంతం పై ఆలోచన చేశారు అన్నాడు .టి.ఎస్.ఇలియట్ రాసిన వాక్యాన్ని గుర్తు చేశాడు గార్దేనేర్ ” .When Apolinax visited the United States ,his laughter tinkled among the tea cups ”.అలాగే గణితం గురించి ఒక అజ్ఞాత కవి రాసిన కవితను గుర్తు చేశాడు ”IIn the world of Math –That man has wrought –The great gain –Was the thought of naught ;”‘;అట్లాగే పియాట్ హీన్ అనే కవి రాసిన కవిత ”Life is two locked boxes –each containing the other”s key ”.
                     కాలమ్ మీద ఎడ్గార్ అల్లెన్ పో రాసిన కవిత ను మెచ్చాడు గార్దేనేర్  By a route obscure aand lonely –haunted by ill angels only –where as Eidolin nnamed night –on a black throne reigns upright –I have reached these lands but newly –from an ultimate dim –Thule –from a wild weird clime that lieth sublime out of space –out of time ”ఇది  రాసి  అలెన్  పో  యురేకా  అని  అరిచాడట  archimedees లాగా .అనటమే కాదు ఈ కవితను 500  కాపీలు తీసి స్నేహితులందరికీ పంచిపెట్టాదట .దీని పేరు కూడా యురేకా నే .ఈ కవిత రాసిన ఆనందం  లో ”I have no desire to live since I have done EUreka “”అనిసంబర పది పోయాడట   .అంతకు మించిన కవిత్వం ఇక రాయాలేమో నని భావిన్చాడన్నమాట .ఈ కవిత్వాని ఆంగ్లం లోనే అనుభవిస్తే బాగుంటుందని ఆ స్క్రిప్ట్ నే ఇచ్చాను నేను. .ఇంతకంటే తాను సాధించాల్సింది ఇంకేమీ లేదనే పరమ సంతృప్తి ని పొందాడన్నా మాట .
                       అమెరికన్ తొలి కవుల్లో ఒకడైన పో ను మహా  దార్శనికుడు అంటాడు గార్దేనేర్  .ఆనాటికే బ్లాక్ హోల్ పై సమగ్ర అవగాహన వున్న  సైంటిస్ట్ అలెన్ పో అని అభిప్రాయ పడ్డాడు .ఆయన ప్రతిభకు జేజేలు పలికాడు .ఒక్క సారి ఆ” కృష్ణ బిలం ”లోకి తొంగి చూద్దాం .”భగవంతుడు శూన్యం లో నుంచి ఒక మూల కణాన్ని (pre-mordial particle )ను సృష్టించటం తో విశ్వ జననం  ప్రారంభమైంది .దాని నుంచి పదార్ధం గోళా కారం గాఅన్ని వైపులకు వ్యాపించింది .ఆ వ్యాపనం వ్యక్తీకరణకు అతీతం గా ,బృహత్తరం గా అతితక్కువగా వున్న ,ఊహలకు అందని రీతిగా అనంతం కాని ,అతి సూక్ష్మ పరమాణువులచే జరిగింది .విశ్వం వ్యాపించిన కొద్దీ గురుత్వాకర్షణ శక్తిది పై చేయి అయింది .దానితో పదార్ధం నక్షత్రాలుగా ,గ్రహాలుగా ఘనీభవించింది .అదే సమయం లో గురుత్వాకర్షణ బలం వ్యాపనాన్ని నియంత్రించింది .విశ్వం క్రమం గా సంకోచించటం ప్రారంభించి మళ్ళీ  శూన్యం లోకి ప్రవేశించింది .గ్రహ తారకల తో కూడిన విశ్వం అకస్మాత్తుగా అంతలోనే అదృశ్యమై పోతుంది ”  ఆనాడే బ్లాక్ హోల్లెస్ ను ఎలా ఊహించాడో అలెన్ పో అని ఆశ్చర్య పోయాడు గార్దేనేర్ .”మన విశ్వానికి చెందిన మనభగవంతుడు   అన్నిటి లోను ఎప్పుడు ఉంటాడు ”అని అల్లెన్ పో భావించటం అతని దార్శనికత కు నిదర్శనం అన్నాడు గార్దేనేర్ .
                      గార్దేనేర్ చెప్పిన ఇంకోవింతను   ను మీ ముందుంచుతాను .”పూఫ్ బర్డ్ ”అనే పక్షి ,వెనక్కి పరిగెట్టడం లో ఘటికు రాలు .క్రమం గా తగ్గిపోయే చక్రభ్రమణం తో వెనక్కు ఎగురుతూ చివరికి పాపం( పూఫ్ )దాని గుదం( Anus )లోకి అదృశ్యమై పోతుందట ”.దీని లాగానే మన విశ్వం కూడా అదృశ్యమై పోతుందా /అలా అవటానికి భౌతిక శాస్త్ర సిదాన్తాలు ఒప్పుకోవు కదా  కాని . అలా జరగటం అనేది సత్య విషయమేగా /అలాగే ఏమీ లేకపోవటం ,అన్నీ వున్న దాంట్లో భాగమే .(nothing is a part of every thing ).
                 అలాగే వ్హీలేర్ అనే శాస్త్రవేత్తచెప్పిన   భావాలను ఆవిష్కరిస్తూ ”మన విశ్వం అనంత కోటి విశ్వాలలో ఒకటి .అది సూపెర్ స్పేస్ అనే కొత్త అంతరిక్షం చేత పోదగాబడింది ”అన్నాడు .దీనినే అల్లెన్ పో కవి కూడా దర్శించాడని చెబుతూ ”పవిత్ర హృదయం (heart divine ),మన విశ్వ దేవుడు ,లేక అందరికంటే ఘనమైన దేవత ,ఈ చిల్లరదేవుళ్ళ నందర్నీ కంటితో గమనిస్తూనే ఉంటాడు(వుంటుంది )ఎక్కడినుంచి చూస్తుందంటే సూపెర్ స్పేస్ లోని స్థావరం నుంచి ”.వీరిదరిభావాలు ఒకటిగా వుండటం సత్యదర్శనం గా వుందని అంటాడు గార్దేనేర్ .దీన్నే హిందూ మతానికి అన్వయిస్తే ”నేతి,నేతి అనే వేదాంతులు బావన చేస్తూ ,చివరికి నిగూఢమైన ,సర్వోత్కృష్టమైన పరబ్రహ్మను చేరుతారు .ఆయనను దర్శించాలంటే సూపెర్ సూపెర్ సోపెర్ డూపర్ నేత్రం కావాలి అతి ఉత్కృష్ట నేత్రం మాత్రమే ఆ పరబ్రహ్మ ను దర్శించగలదు ;”
                   ఋగ్వేద సంహిత లో ”ప్రపంచం ఏర్పడిందా /స్వయం ఆవిష్కారమా ?అనేది ఆయనకే పూర్తిగా తెలుసు .నిర్ధారణగా ఆయనకు మాత్రమే తెలుసు .అన్నిటికి ఆయన  పరమ స్థానం లో వుండి ,అంతటిని రక్షిస్తూ  గమనిస్తుంటాడు ,.నిజం గా ఆయనకే తెలుసు .బహుశా ఆయనకే తెలుసు అన్నది ఆయనకు తెలియదేమో ?”అని వుందని గార్దేనేర్ గుర్తు చేశాడు .విల్లియం జేమ్స్ ఒక తమాసా చెప్పాడట ”ఒక బిషప్పవిత్ర వాక్యం వివరిస్తూ   ,దేవుని ఉనికి గురించి చెప్పిన మాటలు విన్న ఒకరైతు   ”మీరు చెప్పిన పవిత్ర వాక్యం చాలా అద్భుతం గా వుంది .కాని చివరికి భగవంతుడు ఉన్నాడని నాకు నమ్మకం ఎప్పుడో కలిగింది ;’అని రివర్స్ పంచ్ ఇచ్చాడని మార్టిన్ గార్దేనేర్ తెలియ జేశాడు .
                                                   సమాప్తం
                                                      మీ —గబ్బిట దుర్గా ప్రసాద్ –21 -10 -11 .

 

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA Wiki : https://te.wikipedia.org/wiki/%E0%B0%97%E0%B0%AC%E0%B1%8D%E0%B0%AC%E0%B0%BF%E0%B0%9F_%E0%B0%A6%E0%B1%81%E0%B0%B0%E0%B1%8D%E0%B0%97%E0%B0%BE%E0%B0%AA%E0%B1%8D%E0%B0%B0%E0%B0%B8%E0%B0%BE%E0%B0%A6%E0%B1%8D
This entry was posted in అనువాదాలు. Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.