స్వామి శివానందుల ఉపనిషత్ సుధ —1

స్వామి శివానందుల ఉపనిషత్ సార సుధ —1

                  ”  ఓం !యో బ్రహ్మాణం విద దాతి పూరం –యో వై వేదాంస్చ ప్రహినోహి తస్మై

—                  తం హ దేవ మాత్మ బుద్ధి ప్రకాశం -ముముక్షుర్వై శరణం ప్ర పద్యే .”

                           ఎవరు బ్రహ్మాండాన్నిమొదట సృష్టించారో  ఎవరి చేత వేదము గొప్ప గా స్తుతించి పాడుతుందో ,అతనిని నేను శరణుకోరు తున్నాను . .బ్రహ్మ జ్ఞానము ల యందు నాకు భక్తీ విశ్వాసాల వల్ల నా బుద్ధి వికశించు గాక .జ్ఞానులు అంతర్ముఖులై యోగాభ్యాసం తో ప్రకృతి రహశ్యాల నే గాక ,ప్రత్య గాత్మ అయిన పరమేశ్వరుని కను గొని ,అద్వైత స్వరూపాన్ని ప్రకటిస్తున్నారు .అంటే తమకు ,పరమాత్మకు భేదం లేదని రుజువు చేస్తున్నారు .సామాన్య మానవ నేత్రం తో చూడ జాలనిపర మాత్మను ,జ్ఞానం అనే కంటి తో చూస్తున్నారు .విశ్వ రహశ్యాలను తెల్సుకున్నారు .అలాంటి జ్ఞాన చక్షువును పొందటం సులభం కాదు .దానికి ఏకాగ్రత ,చిత్త శుద్ధి ,నైతిక ఆధ్యాత్మిక జ్ఞానం ఆవ సరం .ఇవన్నీ యోగీశ్వరుల వద్ద వుండే లక్షణాలు .అయితే స్థిరత్వాన్ని పొంది ,స్థిత ప్రజ్ఞాత్వాన్ని సాధించటం ఎలాగో ,భగవద్గీత లో శ్రీ కృష్ణ పర మాత్మ బోధించాడు .మనకు భగవద్గీతే ప్రమాణం .గీత ఉపనిషత్తుల సంపూర్ణ సారమే .ఉపనిషత్తు లకే వేదాంగాలు అని పేరు .అంటే అవయవాలు .వెద సారాంశాన్ని తెలిపేవే ఉపనిషత్తులు .ఉప అంటే సమీపానికి నిషత్ అంటే చేర్చేవి .అంటే భగవంతుని సమీపానికి అవి చేరుస్తాయి .వేద వ్యాస మహర్షి వేద విభజన చేసి ,మామూలు వారికి వేద విధానం ఇంకా దగ్గర చేయాలనే తపనతో ,ఆ జ్ఞానాన్ని అంతా ,ఉపనిషత్తు లలో నిక్షిప్తం చేశారు భగవాన్ వేద వ్యాసులు .ఉపనిషద్ వాణి  మానవ కర్త్రుత్వాన్ని బోధించింది .ఈ ఉపనిషత్తులే ”,The Himalayas of the soul ,have been the source of the living waters that sustain our heritege ”అన్నాడు పండిట్ నెహ్రు .దీని అర్ధం –ఉపనిషత్తులు పార మార్ధిక హిమాలయాలు .మన సంస్కృతిని పోషించే పావనోదా కాలు .అంతే కాదు ”In times of blind ignorence and degradetion ,the Upanishads have come to our rescue ”అనీ అన్నాడు భగవంతునిపై విశ్వాసం ,పార మార్ధిక మైన జీవన అనుష్టానం తో భార తీయ సంస్కృతీ నిర్మించ బడింది .దేశ పరి పుష్టికి అవే ఆధారాలు .అవి కోల్పోతే భారత దేశమే లేదు ”If India forgets them ,she will be no longer remainIndia ”అని స్పష్టం చేశాడు నెహ్రు .అంత మహత్తు కల్గినవి ఉపనిషత్తులు .ఋగ్వేదానికి 20 ,యజుర్వేదానికి 109 ,అధర్వ వేదానికి 50 ,సామ వేదానికి 1000 ఉపనిషత్తులు లు వుంటాయి అంటే మొత్తం 1179  వున్నాయి .అందులో 108 ఉపనిషత్తులే ముఖ్య మైనవి .అందు లోను దశోప నిశాత్తులు చాలా ప్రాముఖ్య మైనవి .అవే ”ఈశ .కేన ,కథ ,ప్రశ్న ,ముండక ,మాండుక్య ,తైత్తిరీయ ,ఐతరేయ ,ఛాందోగ్య బృహదారణ్యక ఉపనిషత్తులు .ఇందులో ముక్తి కోరే వారికి ”మాండుక్య ఉపనిషత్ పథనం  ఒక్కటే .
చాలు నని శ్రీ రాముడు హనుమంతునికి ఉపదేశిస్తాడు .ఈ ఉపనిషత్తు ల నుండే అర్ధ శాస్త్రం ,జ్యోతిష ,భూగోళ శాస్త్రాలన్నీ ఏర్పడ్డాయి .అంతే కాదు 18 పురాణాలు ఏర్పడ్డాయి .కర్మ యోగ ,రాజా యోగ మాంత్రిక ,తాంత్రిక యోగాలన్నీ ,అనేక మంది మహర్షులచే రచింప బడ్డాయి .సనాతన మతం అంటే ధర్మం అంటేనే వేదోపనిషత్తులే .మనకు ప్రవక్త ఈశ్వరుడే .వేరెవరు కాదు .ఈశ్వ రాంశ సంభుతూ లైన  లైన మహర్షులే వీటిని మనకు దర్శింప జేశారు .ఇంతటి ప్రసిద్ధి చెందిన ఉపనిషత్తు ల లోని ,జీవాత్మ ,పర మాత్మ లకు గల అన్యోన్య సంబంధాన్ని -జీవాత్మ -పర మాత్మ ను చేరా టానికి చేయ వలసిన విధానాని జీవాత్మ ,పర మాత్మ ల ఏకత్వాన్ని వివ రించటమే ఈ వ్యాస పరంపర ముఖ్యోద్దేశం .
                                    సశేషం                                    మీ -గబ్బిట దుర్గా ప్రసాద్ -21 -11 .11 .

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA Wiki : https://te.wikipedia.org/wiki/%E0%B0%97%E0%B0%AC%E0%B1%8D%E0%B0%AC%E0%B0%BF%E0%B0%9F_%E0%B0%A6%E0%B1%81%E0%B0%B0%E0%B1%8D%E0%B0%97%E0%B0%BE%E0%B0%AA%E0%B1%8D%E0%B0%B0%E0%B0%B8%E0%B0%BE%E0%B0%A6%E0%B1%8D
This entry was posted in రచనలు. Bookmark the permalink.

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

గూగుల్ చిత్రం

You are commenting using your Google account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ట్విటర్ చిత్రం

You are commenting using your Twitter account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

స్పామును తగ్గించడానికి ఈ సైటు అకిస్మెట్‌ను వాడుతుంది. మీ వ్యాఖ్యల డేటా ఎలా ప్రాసెస్ చేయబడుతుందో తెలుసుకోండి.