ఊసుల్లో ఉయ్యూరు –8 శ్రీ గురుభ్యోం నమః

ఊసుల్లో ఉయ్యూరు –9

                                    శ్రీ గురుభ్యోం నమః

—           1953 జూన్ లో ఎనిమిదో తరగతి లో చేరాం ఉయ్యూరు బోర్డు హై స్కూల్ లో .మా తరగతి ఉపాధ్యాయులు శ్రీ లంకా బస వాచారి మాస్టారు .షోకిల్లా పంచ కట్టి,లాల్చీ తో నల్ల అద్దాల కళ్ళ జోడుతో తిప టాప్ గా వచ్చే వారు .ఆయన వేష భాషలు చూసి దసరా బుల్లోడు అనే వారు అందరు .ఇంగ్లీష్ లోనే ఎక్కువ మాట్లాడే వారు మాకు ఇంగ్లీష్ చెప్ప్పేవారు .ఇంగ్లీష్ క్లాస్ లో ఇంగ్లీష్ తప్ప తెలుగు మాట్లాడే వారు కాదు .పొర పాటున కూడా తెలుగు మాట వచ్చేది కాదు .నాకు తెలిసి నంత వరకు ఆ కాలమ్ లో ఎనిమిదో తరగతి కి అంతా ఇంగ్లీష్ లో నే పాఠం చెప్పీ మాస్టర్లు లేరు .అదీ ఆయన పధ్ధతి .మాటలకు అర్ధాలు కూడా ఇంగ్లీష్ లోనే ఉండేవి .తాను పాఠం చదివి మాతో చదివించే వారు .చక్కని pronansiation  మాస్తారిది .అంతా ఆంగ్ల వాతావరణమే .ఒక మోడల్ గా వుండే వారు స్పోటకం మచ్చలు నలుపు రంగు .జుట్టుకు రంగు వేసే వారు .పంచ ఊపు కుంటూ నడిచే వారు .చేతిలో ఇండియన్ express పేపర్ వుండేది ఎప్పుడూ.మాతో మంచి గార్డెన్ ను తయారు చేయించారు .నీళ్ళు పోయటం మోకాలు పెంచటం ,అన్ని రకాల పూల మొక్కలు పెంచే వారం .స్కుఅద్ లను ఏర్పాటు చేసారు .వారికి డ్యూటీ  లను ఏర్పాటు చేసే వారు .కొంత కాలమ్ సోషల్ కూడా బోధించారు .చార్ట్స్ తయారు చేయించే వారు .స్టాంప్ కలేక్క్షన్,ఆల్బం కూడా చేయించిన గొప్ప మేష్టారు ఆచార్యుల వారు .   .ఉయ్యూరు లోని వృత్తి పని వారి దగ్గరకు తీసుకొని వెళ్లి ,ఆ పనులు ఎలా చేస్తారో చూపించారు . హాబీ అంటే ఏమిటో నేర్పింది బసవా చారి గారే .అదే మాకు జీవితం లో బాగా ఉప యోగ పడింది .చిన్న నోట్ బుక్ ను ప్రతి వారి మ్వడ్డ వున్న్దేతట్లు చేశారు .ఏవైనా ,విశేషాలు అందులో రాయించే వారు .అంతే కాదు డైరీ రాయించే వారు .అప్పటి నుంచి ఇప్పటి దాకా నేను అది రాస్తూనే వున్నాను .మంచి క్రమశిక్షణ తో క్లాస్ వుండేది .అన్ని తరగతు లాలీ\ఆ మా బి.సెక్షన్ ఫస్ట్ గా వుండేది  .లెక్కలను కే.ఆర్.కాంతయ్య మాస్టారు చెప్పే వారు .నల్లగా బక్క పలచగా పంచె లాల్చీ తో వచ్చే వారు నవ్వు మొఖం .ప్రతి స్టెప్ బోర్డు మీద వేసి అర్ధమఎట్లు చెప్పే వారు సైన్సు కు భమిడి పాటి వీర భద్ర రావు గారు .సరదా మనిషి .పాంట్ ,షర్టు .నవ్వు మొఖం .మంచి పద్య కవి ”తపతి ”అనే పద్య కావ్యం రాసి నాన్న తో సరిచేయించుకొని ప్రచురించారు .ఆయన అన్న గారు ఆ తర్వాత హెడ్ మాస్టర్ గా పని చేశారు .వీర భద్ర రావు గారు అందర్నీ ”గురూ”అని  పిలిచే వారు .ఒక సారి నాన్న ను అలా పిలిస్తే ముక్క దొబ్బులు పెట్టారు మళ్ళీ ఆ మాట అన లేదు .మా ఇంటికి వచ్చే వారు తరచుగా .కధలు బాగా చెప్పే వారు .”పారన్న పారిండు ఆడుంటే ఈడంపు ”అని ఒకాయన ఉత్తరం రాశాడని సరదా గా చెప్పారు దాని అర్ధం పారన్న అనే వాడు పారి పోయాడు అక్కడ వుంటే ఇక్కడికి అమ్పు అని అర్ధం .సోషల్ కు ఆ తర్వాత కొండూరి రాదా కృష్ణ మూర్తి గారు పామర్రు నుంచి వచ్చారు .తెల్లటి గ్లాస్కో పంచె తెల్ల చొక్కా .యెర్ర గా వుండే వారు .ఆయన ముఖం కంద గడ్డ లాగా వుండేది కోపం ఎక్కువ .వీర బాదుడు బాడే వారు .కార్డ్ సైజు తెల్ల మన్దమ్ వున్నకార్డులు కోని పించి సోషల్ లోని ముఖ్య సంఘటనలను ఒక్కొక్కటి ఒక్కొక్క దాని పై రాయించే వారు ..మాప్ లను కోని పించి మాప్ పాయింటింగ్ నేర్పారు .ఆ తర్వాత ఆయనా నేను పామర్రు హై స్కూల్ లో సహ ఉపాధ్యాయులం గా పని చేశాం. నేనంటే మంచి ప్రేమ గా వుండే వారు . తెలుగుకు మహంకాళి సుబ్బరామయ్య మాస్టారు వచ్చే వారు .ఆయనకు తెలుగు సరిగ్గా రాదు .మా మయ్య దగ్గర నేర్చుకొని చెప్పే వారు .తుమ్మలాక్ వారి రాష్ట్ర గానం లో పద్యాలు  అన్నీ కన్తతా వచ్చేవి తాడినాడ సశేష గిరి రావు గారు డ్రాయింగ్ మాస్టారు .పంచె కట్టు ,ఇస్త్రీ లేని చొక్కా .”తెలీలా ”అనేది ఆయన ఊత పదం .బానే బొమ్మలువేసేవారు , వేయించే వారు .దిద్ది మళ్ళీ వేయాలి అదీ ఆనాటి పధ్ధతి .డ్రిల్ మాస్టారు గా భీమా రావు గారు పెద్ద డ్రిల్ మాస్టారు .సూరపనేని సుబ్బా రావు గార్ని చిన్న డ్రిల్ మాస్టారు అనే వాళ్ళం .ఇద్దరు బాగానే చెప్పే వారు క్రమ శిక్షణ వుండేది .హెడ్ మాస్టారు శ్రీ కే.వి.ఎస్.ఎల్.నరసింహా రావు గారు.ఒక్కొక్క సారి పాంట్ షర్టు తో ఇంకోసారి పంచె కట్టు తో వచ్చే వారు .ఆయన మాస్టర్ అఫ్ ఆల్ ఆర్ట్స్ .మంచి గాయకులూ .కవి .భజన పరులు .అన్ని కళల్లో ఆరి తేరిన వారు పైంతింగ్ లో ను ప్రసిద్ధులు .వీరంతా నా మీద మంచిప్రభావం చూపిన వారే.వారందరికీ నేను ఎంతో రుణ పడి వున్నాను   వారి ని స్మరించాటటం నా కనీస ధర్మం .నాకు మంచి మార్కులుం వచ్చేవి .వార్షిక పరీక్షలలో పాస్స్ అయి తొమ్మిది లోకి pramotion పొందాము
౧౯౫౪ లో తొమ్మిదో తరగతి .క్లాస్ టీచర్ ఖాదర్ మాస్టారు .ఇంగ్లీష్ అద్భుతం గా చెప్పేవారు .తెల్లటి ప్యాంటు ,తెల్లతిశార్ట్ ,నల్లగా వున్నా చాలా అండం గా వుండే వారు .పిల్లలందరూ ఆయన్ను అభిమానిచే వారు సోషల్ కూడా చెప్పే వారు ఆయనకు ఇన్స్పెక్టర్ గా ప్రొమొతిఒన్ వచ్చింది .స్కూల్ స్కూల్ అంతా ఒకటే ఏడుపు .అందరం ఆయన్ను బస్ ఎక్కించ టానికి ఉయ్యూరు సెంటర్ కు వెళ్లాం అదీ అభిమానం అంటే .మంచి ఉపాధ్య్యాయుడు అంటే ఖాదర్ గారు అని పించుకొన్నారు . అశ్రు నయనాలతో వీడ్కోలు చెప్పాం .వారి ప్రభావం నా మీద చాలా వుంది .ఆ తర్వాత ఎప్పుడో నేను సైన్సు మాస్టర్ గా పని చేస్తూ గుంటూరు లో స్పాట్ వాలుఅతిఒన్ కు వెడితే ఖాదర్ మాస్టారు డిపార్ట్ మెంట్ తరఫున పేపర్ కస్తోదియాన్ గా కన్పించారు .పాతవన్నీ గుర్తు చేసు కొన్నాం .ఎంతో మ్సంబర పడ్డారు అక్కడ వున్న పడి రోజులు వారితో సంభాషించే అవకాశం కల్గింది .అంత ముద్ర వేశారు ఆయన నా మనసు మీద ..
లెక్కలకు నీల కంఠం గారు మని ఒక రా గ్రాడ్యుయేట్ చెప్పే వారు తెల్లని డ్రెస్ తో neat గా వుండే వారు .ఆయన తమ్ముడు నీల కన్త్జమ్ నాకు బి.ఏ\ఇ ది లో క్లాస్ మతే .బాబాయ్ అని పిలిచే వాడిని .అలాగే శ్రీనివాస రావు గారు సైన్సు చెప్పే వారు .వల్లభనేని రామ కృష్ణా రావు గారు కూడా రా గ్రాడ్యుయేట్ గా లెక్కలు బోధించే వారు .మా మామయ్య తెలుగు చెప్పే వాడు .సోషల్ కు ఒక మేష్టారు వచ్చారు ఆయన కళ్ళు ఎప్పుడు ఆర్పుతూ వుండే వారు .పాపం అదొక జబ్బు .హెడ్ మాస్టర్ గా బులుసు వారు వచ్చారు క్రమ శిక్షణ తగ్గింది .ఆయన ఏదైనా సేమ్బ్లీ లో చెప్పా లంటే ”ఒక చిన్న అనౌన్సు మెంటోయ్ ”అనే వారు .నవ్వు కొనే వాళ్ళం .అప్పుడే నాన్న ఉయ్యూరు హై స్కూల్ కు గ్రేడ్ ఒనె తెలుగు పండితులు గా వచ్చారు .ఆ తర్వాత ఆచంట సత్య నారాయణ గారు హెడ్ మాస్టారు గా పని చేశారు .మళ్ళీ స్కూల్ గాడి లో పడింది పంచె కట్టు చొక్కా ,దాని మీద పులి చారల కోటు .గంభీరం గా వుండే వారు .తొమ్మిది పస అయి పడి లోకి చేరాం
1955 లో పదవ తరగతి .క్లాస్ టీచర్ సి వి .పూర్ణ చంద్ర రావు గారు అని జ్ఞాపక,మ్ .ఇంగ్లీష్ బాగా చెప్పే వారు నవ్వు ముఖం .టాబుల్ మీద కూర్చుని పాఠం చెప్పే వారు నవ్వించే వారు ,కబుర్లు చెప్పే వారు .ఇంగ్లీష్ బోధనకు ఆయన ఉదాహరణ .త్రిపురనేని సుబ్రహ్మణ్యం గారు తెలుగు బోధించే వారు ఎస్ వి.రంగా రావు పెర్సోనాలితి .గంభీర మైన గొంతు .చాలా చక్కగా బోధింహే వారు .తెలుగు ఒనె .తెలుగు తూ అని భాగాలు ఉప వాచకాలు ఉండేవి దైవస్ర వస శర్మ ఉపవాచకం చెప్పే వారు .గురజాడ పూర్ణ చంద్ర రావు గారు తెలిగు తూ చెప్పేవారు .ఆయన కధలు ,గోలిసి కధలు సామెతలు బాగా చెప్పే వారు కొంచెం పీల ధ్వని .కాదు పుబ్బ నవ్వ్వించే వారు .తెలుగు మాస్టారి క్లాస్ లో పిల్లాలు అంత శ్రద్ధ గా వినటం ఎక్కడా ఉండేదికాదు .సుబ్రహ్మణ్యం గారు ప్రముఖ ఆర్ధిక వేత్త ,ఉయ్యూరు నివాసి .ప్రస్తుతం అమెరికా నివాసిం అయిన ఆరిక పూడి ప్రేమ చంద్ గారికి స్వయానా బావ గారు అంటే అక్క గారి భర్త .నేనంటే చాలా వస్చాల్యం వారికి  . మేము ఆల్జీబ్రా తీసు కొన్నాం .
లేక్కలి సీతం రాజు కామేశ్వర రావు గారు చెప్పారు .ఆయన నాన్న గారి శిష్యులే .లెక్కల బొద్జన అంటే ఆయనే అని పిస్తుంది ప్రతి స్టెప్ బోర్డు మీద వేసే వారు అర్ధం కాక పోవటం అనేది లేదు .వాక్క పొడి తయారు చేసుఅన్మ్మే వారు .చాలా మంచి మేష్టారు .ఆయన కుమార్తె మా క్లాస్ mate .ఇలా పడి అయి ఎస్ ఎస్ .ఎల్ సి .లోకి చేరాం
1956 -లో పదకొండవ తరగతి మా క్లాస్ మాస్టారు తుమ్మ్కల లక్ష్మయ్య గారు .ముతక ఖద్దరు పంచె లాల్చి తో హంబార్ సైకిల్ మీద వచ్చే వారు .కన్త్జ్\హం బాగా వుండేది .చిఇన చిన్న కాగితాల మీద నొతెస్ రాసు కోని పుస్తకం లో పెట్టు కోని చూస్తూ చెప్పే వారు .బోధన బాగుండేది .అనుమానం వస్తే నన్ను ”మాస్తారబ్బాయ్-దీనికేం చెబ్తే బాగుంటుందో చెప్పుఅనే వారు  ”.పేపర్లు మాతో దిద్దించే వారు ఉప వాచకం దైవస్ర వస శర్మ చెప్పే వారు పెద్ద బద్ధ కిస్టు ,గాయత్రి అనంత రామయ్య గారి అబ్బాయి .ఇంగ్లీష్ హెడ్ మాస్టర్ గారు అయిన కామినేని రాదా కృష్ణ మూర్తి గారు పొఎత్ర్య చెప్పే వారు బాగా చెప్పే వారు కాదు అర్ధం అయేది కాదు .లెక్కలు కూడా ఆయనే అదీ అంతే .సోషల్ పూర్ణ చంద్ర రావు గారు చెప్పే వారు ఆయన నిధే .సైన్సు నకు ముగ్గురు మారారు బులుసు కామేశ్వర రావు గారు ముందు .ఆయన లావుగా లూసె ఒపాంట్ తో వచ్చే వారు .ఆయన లగు జేబుల్లో చేరి ఒక బస్తా బియ్యం పడతాయని అనుకొనే వాళ్ళం  .ఆయన తర్వాత పుష్పావతమ్మ గారు వచ్చారు మంచి టీచర్ ప్రాక్టికల్స్ చేసి చూపించే వారు .ఆ తర్వాత స్[జే,వి ఎస్ ,ప్రసాద శర్మ గారు వచ్చారు .సింపుల్ గా కట్టి లా చెప్పే వారు .మంచి నొతెస్ ఇచ్చే వారు .నేను సైన్సు బోధించటానికి వారే నాకు ఆదర్శం .ఆ తర్వాత ఇద్దరం ఇదే స్కూల్ లో సైన్సు మేస్తర్లం గా పని చేశాం .నాకు ఇ\ఒక రకం గా ఆయన friend .philosopher and guide ,మామ్మ కు ఆయనంటే అభిమానం .మా ఇంటి దగ్గర వంగాల దత్తు గారింట్లో కాపురం .వారి భార్య అన్న పూర్ణమ్మ గారు చల్లని తల్లి నాకు ఆరాధ్యం .ఇలా ఇంత మంది ఉపాధ్యాయులు ఒక్కొక్కరు ఒక్కొక్క రకం గా నా పై ప్రభావం చూపారు .స్కూల్ లో ప్రతి ఏడాది వార్షి కోర్\త్స వాలు భారీగా జరిగేవి శేష గిరి రావు అనే అతను ఎస్ ;పీ.ఎల్ గా వుండే వాడు .తర్వాత సర్కిల్ ఇన్స్పెక్టర్ అయాడు ఊకోటి కోటేశ్వర రావు కూడా అలాటి వాడే జాన్ అనే అతను పళ్ళ తో నీతి బిందెలు ఎత్తే వాడు విశ్వ నాద ను పిలిచి నాన్న మొదలైన వారు రామాయణ కల్ప వృక్షం మీద మాట్లాడించారు .గ్రిగ్గ్ స్పోర్ట్స్ ఆచంట వారి కాలమ్ లో వైభవం గా జరిగాయి .స్చూల్పక్కనే స్మశానం .శవాలు కాలుతూనే ఉండేవి భయం వేసేది కాదు .కాని ఆ కారు కంపు భరించ రానిది గా వుండేది .అన్నీపాకలే బిల్డింగులు లేవు .సీతం రాజు సూర్య నారాయణ అనే బుడ్డి రైటరు వుండే వాడు వై రామా రావు గారు డ్రిల్ టీచర్ గా పని చేశారు .అందరికి నేనంటే బాగా అభిమానం .పబ్లిక్ పరీక్షలు రోజుకు రెండు పేపర్లు రాసే వాళ్ళం .బిట్ పేపర్ అప్పుడే వచ్చింది .మాది s;s l c.మూడో బాచ్ .అక్కయ్య వాళ్ళది మొదటి బాచ్..స్వరాజ్య లక్ష్మి అనే అమ్మాయి స్కూల్ ఫస్ట్ నేను సెకండ్ .నాకు 356 మార్కులు వచ్చాయి .ఆ అమ్మాయికి 358 .నిర్మల ,దం బాచి అర్జున రావుఆదినారాయణ ,నరసింహం నా క్లాస్ మేట్స్ .ఇలా నా సెకండరి విద్య పూర్తి అయింది .నాకు బోధించిన వారంతా నాకు ఆరాధ నీయులే
వీర గాక చింతా ఆంజనేయులు  అనే సెకండరీ మాస్టారు మెల్ల కన్ను తో పంచె చిక్కా తో వచ్చే వారు ఆయనకు ”ఆమడగా ”అనేది ఊత పదం /దాని అర్ధం తెలీదు .కూన పులి సుబ్రహ్మణ్యం గారుండే వారు ఆయన్ను ”అత్తరు బుడ్డి ”అనే వారు .ఎందుకో తెలేఎదు .ఆది రాజు పున్నయ్య గారు లెక్కలు ,ఏమ్న్గ్లిష్ బాగా చెప్పే వారు నాన్న కు క్లాస్ mate .సూరి కృష్ణ మూర్తి గారు సూరి వారి బజార్లో వుండే వారు ,ముక్కు తో మాట్లాడే వారు వింత హ\గా వుండేది .గరుడాచలం గారు నాకు మాస్టారు కాక పోయినా నాకు గురు తుల్యులు .ఇప్పటికీ మంచి స్నేహం గా ఉంటాము .కలిసి ఉయ్యూరు లో ,మానికొండ లో పని చేశాం .జంపా రెడ్డి గారు మాఅక్కయ్య కు క్లాస్ టీచర్ ,స్కౌట్ టీచర్ .సోషల్ బాగా చెప్పే వారు ఎన్నో దేశ భక్తీ గీతాలు నేర్పించి పాడించే వారు .నాటికలు వేయించే వారు .పాత్య్తరామ్శాలను ఎలా బోధించి విద్యార్ధులను ప్రభావితం చేయ వచ్చో రెడ్డి గారు గొప్ప ఉదాహరణ .ఆ తర్వాత మేమిద్దరం ఇక్కడే సహ ఉపాధ్యాయులు గా పని చేశాం .ఆయనకు మోటర్ బైకు వుండేది మ్.దాదా దాదా లాడుతూ వచ్చే వారు పంచె కట్టు ,ఆజాను బాహువు .మంచి మాట కారి .ఇంత మంది గురు వరెంయులు నాకు మార్గ దర్శనం చేశారు వారందరికీ నా మనః పూర్వక వందనాలు అభి వందనాలు .
”గురుభ్యోం నమః ”అనే ఈ రెండు  ఎపిసోడులు ఇంతటి తో సమాప్తం .ఇంకో కొత్త విషయం తో మళ్ళీ ఊసుల్లో వూరేగుదాం .
మీ -గబ్బిట దుర్గా ప్రసాద్ -16 -12 -౧౧.

ఉసుల్లో ఉయ్యూరు 7 – శ్రీ గురుబ్యోనమః

గబ్బిట దుర్గా ప్రసాద్
https://sarasabharati.wordpress.com
http://suvarchalaanjaneyaswami.wordpress.com

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA
This entry was posted in ఊసుల్లో ఉయ్యూరు and tagged . Bookmark the permalink.

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

గూగుల్ చిత్రం

You are commenting using your Google account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ట్విటర్ చిత్రం

You are commenting using your Twitter account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

స్పామును తగ్గించడానికి ఈ సైటు అకిస్మెట్‌ను వాడుతుంది. మీ వ్యాఖ్యల డేటా ఎలా ప్రాసెస్ చేయబడుతుందో తెలుసుకోండి.