దివ్య ధామ సందర్శనం –4

దివ్య ధామ సందర్శనం –4
సాయంత్రం అయిఉన్నర కు డెబ్భై కిలో మీటర్లు ప్రయాణం చేసి ,”దేవ ప్రయాగ ”చేరాం .ఇక్కడే భాగీరధీ ,అలకనందా నదులు కలుస్తాయి .ప్రయాగ అంటే -ప్ర అంటే ప్రక్రుస్తాస్మైన లేక ప్రసిధ మైన -యోగం -అంటే కలయిక .అదే ప్రయాగ .ప్రతి రెండు నదుల కలయికను ప్రయాగ అనటం ప్రసిద్ధమే .వాది ,ఉద్ధృతం విపరీతం ఇక్కడ .బస్ ఆగిన ప్రదేశానికి ఒక కిలో మేటర్ దూరం లో ఆ నదుల సంగమం వుంది .నడిచి వెళ్లి చూశాం .చూసి అన కొద్దీ అపురూపం గా  వుంది.


భగీరధుడు ఇక్కడే ఆకాశ గంగా నదిని భూమి మీదకు దిమ్పాడని అక్కడి పండిట్ ఒకాయన మాకు చెప్పాడు .ఏదో మంత్రం చదివి ,సంగమం నీళ్ళు మా తెట్టిన చల్లి పవిత్రుల్ని చేశాడు .స్నానం చేయ టానికి అక్కడ ఏర్పాట్లు బానే వున్నా ,గొలుసులు వగైరాలున్నా ,ఆ వేగానికి భయం వ్బెసి ,స్నానం చేయ లేక ,సంగమం ఒడ్డునే ,శ్రీ రఘునాధ స్వామి శ్యామల విగ్రహాన్ని దర్శించం .దేవ ప్రయాగ సస్ముద్రాస్ మట్టానికి 1700 అడుగుల ఎత్తు న వుంది .–


ఒక గంట దేవ ప్రయాగ లో గడిపి ,బస్ ఎక్కాం .అక్కడినుంచి 35 ,కి.మీ.ప్రయాణించి ”శ్రీ నగర్ ” చేరాం .అక్కడ యాత్రికులు రాత్రి మకాం చేయ టానికి ధర్మ శాలలున్నాయి .రాత్రి ఎడున్నరయింది .వంట వాళ్ళు వంట ప్రారంభించారు .ముందు అందరికి కాఫీ ఇచ్చారు .శని వారం అవత్సం తో అందరికి అట్టు ,చట్నీ పెట్టారు .అన్నం ,మజ్జిగ కూడా ఇచ్చారు .స్నానాలు చేసిన తర్వాతే వీటిని తిన్నాం .పరుపులు అద్దెకు తీసుకొని పడుకోన్నాం .రాత్రి పది అయింది .ప్రయాణపు బడా లిక అని పించ లేదు  కే.మీ.హాయిగా నిద్ర పోయాం .చూసిన ప్రదేశ్హాలు కళ్ళ ముందు కన్పిస్తుండగా ,నిద్ర లోకి జారి పోయాం .

ఋషీకేశ్ నుంచి ,దోవకు ఇరు వైపులా ,ఎత్తైన హిమ పర్వత సానువులు ,అగాధమైన లోయలు ,ఎన్నో రకాల వృక్షాలు ,చాలా ఎత్తుగా కను విందు చేశాయి .గసగసాల చెట్లు ,పెం చెట్లు ,గంపలు గంపలుగా పూసిన గులాబి చెట్లు ,మనోహరం గా కన్పించాయి .మెట్లలాగా ,పర్వతాలను చెక్కి ,పంటలు పండించటం ఎక్కడ పడితే అక్కడ కన్పించింది .

గోధుమ గడ్డిని చెట్ల పై నిలవ ఉంచుతున్నారు .దారిలో రెండు మూడు చోట్ల ”సంత ”లు చూశాం .సరుకులు కొనుక్కోవటానికి పర్వత  వాసులు ఇక్కడికి వస్తున్నారు .రోడ్లన్నీ కోలాహలం గా వున్నాయి .ఎత్తైన పర్వతాల మీద నివ సించె ,వీరు ,కాలి నడకన ,కొండ బాట లపై నడుస్తూ ,కిందికి దిగి వస్తారు .వీరి కోసం ప్రత్యెక పాథ నా లూ వున్నట్లు కన్పించాయి .ఉన్ని (యూ ని) ఫాం లో వున్న విద్యార్ధినీ విద్యార్ధులు కని పించారు .ఆనందం వేసింది ప్రభుత్వం వీరి విద్యాభి వృద్ధికి శ్రద్ధ వహిస్తున్నందుకు .అందరి ముఖాల్లో కాంతి ,వెలుగు స్పష్టం గా కని పిస్తున్నాయి .సంతృప్తి కూడా చూశాం .వీరంతా యెర్ర గా ,అండం గా వున్నారు .వీరిని ”ఘర్వారీలు ‘అంటారు .అంటే పర్వత వాసులని అర్ధమేమో .విద్యుత్తూ ప్రతి చోటా వుంది .కేంద్ర ప్రభుత్వం మంచి శ్రద్ధ తీసుకొంటోంది .వీరి సస్మ్ప్రదాయాన్ని కాపాడుతూనే ,నాగరకత నేర్పు తోంది .సదుపాయాలూ అందిస్తోంది .అభివృద్ధి పధం లో నది పిస్తోంది .వీపు పై బుట్టల తో ,అరణ్యం లోకి ,పర్వతాల పైకి వెళ్లి ,కావలసినవి తెచ్చు కుంటారు


గంగా పరీవాహక ప్రాంతం అంతా ,అనాదిగా ,నాగరకత కు ఆలవాలం .ఘద్వాల్ మహా రాజులు ,చాలా వైభవం గా వుంటారు .ఒకప్పుడు హి.యెన్ .బహుగుణ ఇక్కడి నుంచే పార్లమెంట్ కు పోటీ చేసి గెలిచే వాడు .కేంద్ర మంత్రీ ,ఉత్తర ప్రదేశ్ ముఖ్యమంత్రీ అయాడు .మంచి పేరున్న నాయకుడు .ప్రస్తుతం యెన్ .ది .తివారి  ప్రాతి నిధ్యం వహిస్తున్నాడు .బి .జే .పీ వచ్చింతర్వాత ఈ ప్రాంతమూ దాని వశమే అయింది .
03 -05 -98 —ఆదివారం –ఉదయం అయిదు గంటలకే ఆశ్రమ వాసులు అందర్నీ నిద్ర మేల్కొల్పారు .నాలుగింతికల్లా కాల కృత్యాలు తీర్చుకున్నాం .కాఫీ ఇచ్చారు వంట వాళ్ళు .వేడి వేడి గా తాగాం .నాలుగున్నరకు బస్ ఎక్కాం .నేనూ ,బావా సామానంతా ఎక్కించటం దింపటం .అయిఇంటికి బస్ బయల్దేరింది .శ్రీమతి అనురాధా పోద్వాల్ పాడిన ”శివ ఆరాధన ”గీతాలను టేప్ ద్వారా వినిపిస్తున్నారు .ఆమె మధుర మనోజ్ఞం గా భక్తీ భావం గా తాదాత్మ్యత చెందేట్లుగానం చేసిన ఆ భక్తీ భావ లహరిలో ఆనందాన్ని అనుభ విన్చాం .ఇవన్నీ టి.సెరీస్ వారి కాసెట్లు అతి తక్కువ ధరకు ,కొన్ని ఉచితం గా అండ జేసినవే .మా గన్ను గా నిద్ర పోతూ ప్రయాణం సాగించాం .ఉదయం ఆరున్నరకు 70 కి మీ. దూరం లోని ”రుద్ర ప్రయాగ ..చేరాం

.
రుద్ర ప్రయాగ లో ఒక వైపు బదరీ నాద్ హిమ సానువుల నుండి ,జన్మించిన ”అలాక నందా నది ”,కేదార్ నాద్ సానువుల్లో పుట్ట్టిన ..మందాకినీర్ ”నది సంగమిస్తాయి .చాలా పవిత్ర క్షేత్రం .సంగమ స్థానం చాలా ఉద్ధృతం గా వుంది .నీరు గడ్డ కట్టేంత చల్లగా వుంది .బస్ ఆగిన చోటు నుంచి ,అర కిలో మేటర్ నడిచి ,సంగమం చేరాం .మెట్లు ,పట్టు కోవ టానికి గొలుసులు వుంటాయి .గొలుసులు గట్టిగా పట్టు కోని స్నానం చేయాలి .లేకుంటే ,ఆ ప్రవాహం లో నిలవ లెం .డ్రైవరు ,వంట వాడు తో సహా అందరం హాయిగా స్నానం చేశాం .వాళ్ళిద్దరూ ముందుగానే బయిటికి వచ్చి వ్వంత పని లో కి చేరే వాళ్ళు .అటు ,ఇటు పర్వత శ్రేణి ,మధ్యలో ఈ నదుల కలయిక .రుద్ర ప్రయాగ స్నాన ఘట్టం దగ్గరే పైన శివాలయం వుంది .సీసాలతో ,గంగా జలం తీసుకొని వెళ్లి ,పట్టు బట్టస్లతో అక్కడి శివునికి ”రుద్రాభి షేకం ”చేశాం నేను బావా నమక చమకాలతో .గడ గడ వణుకుతూనే వున్నాయి ,శివుడు ఇక్కడే తపస్సు చేసినట్లు ఇతిహ్యం .పెదిమలు తడ బడుతూనే వున్నాయి .ఆ శివ మహా రాజ్ ను అందరు నెమ్మది గా మెట్లు ఎక్కి వచ్చి దర్ధించు కొన్నారు .మళ్ళీ ఆ సంగమ జలాన్ని సీసాల్లో భద్ర పరుచు కొన్నాం .ఇక్కడ రుద్రాభి షేకం చేసుకోన్నాం అనే అస్ద్భుట ఆనందం పొందాం .మంత్రం నమక ,చమకాలు నేను చెప్పాను .బావ నాతొ పాటు అభిషేకం చెశాఉ ఓపికగా .నెమ్మదిగా నడిచి బస్ దగ్గరకు చేరాం .దారి అంతా మల్లె ,జాజి పూల పరిమళం .టిఫిన్ రెడి .తినిఒ మళ్ళీ కాఫీ తాగాం .కొంత వణుకు తగ్గింది .కొంత సేపు సేద తీర్చుకోన్నాం .
ఆకాశాన్ని అంటే హిమ నాగాలు ,చెట్ల ,నదీ సంగమం ,అన్నీ చూస్తుంటే ఈ ప్రదేశాన్ని వదల బుద్ధి కాలేదు .దివ్య ప్రదేశం లో వున్నామనే అనుభవం పొందాం .పులకించిన ప్రకృతి నయనానందం కల్గించి పులకింప జేసింది .ఎక్కడి కక్కడ గంగను దాత టానికి ”ఝూలాలు ”వున్నాయి .పర్వతాలను ఒరుసు కుంటు నదీ గమనం .ఎన్ని పోకడలు పోయిందో గంగమ్మ తల్లి తన సంతానం కోసం ?జన హితం కోసం మన పుణ్యం కోసం ?ఎన్ని శ్రమలకు ఒర్చిందో ఆ నదీమ తల్లి ?భగీరధుడు తన పూర్వీకులను తరింప జేయ టానికి యెంత కఠోర శ్రమ చేశాడో ?దివి నుండి భువికి దింపాడు గంగను .నిజం గా ఈ కధ జరిగింది అని ప్రత్యక్ష సాక్షం గా మనకు అంతటా కని పిస్తుంది .
రుద్ర్క ప్రయాగ ఒక సెంటర్ పాయింట్ .రుషీ కేష్ నుంచి రుద్ర ప్రయాగ చేరి అటు నుంచి ,ఒక వైపు కేదార్ నాద్ కు ,రెండో వైపు ,బదరీ నాద్ కు వెళ్ళాలి .ఇక్కై నుంచే ఆరులు మారుతాయి .ఉదయం ఏడున్నరకు బస్ బయల్దేరింది .హిమ నాగ సొగసులు చూసు కొంటు ,,చూసినవి మనసు లో నెవేసుకొంటూ ,వెళ్తున్నాం .42 కి మీ.ప్రయాణం తర్వాత పర్వత   అంచుల వెంబడి ప్రయాణం చేసి ”గుప్త కాశి ”చరం .మధ్య లో ”హిమం తో కూడిన పర్వ తాగ్రసం ”కన్పించింది .మా ప్రయాణం కేదార్ నాద్ వైపు .ఆనంద రసో త్సాహం అణువణువునా ఆవహించింది .బస్ లోంచే ఫోటో లు తీశాం .గుప్త కాశి లో ఒక పండిట్ (పురోహితుడు )ఇంట్లో ఒక గది లో అందరి సామాన్లు దించినాము  .కేదార్ నాద్ కు కావలసిన బూట్లు ,మఫ్లర్ శాలువా స్వెట్టర్ అందరం వేసుకోన్నాం .ఒకటి రెండు బట్టలు సంచీలో సర్దు కొన్నాం .అంటే లగేజి అంతా వదిలిన్చేశాం ఇక్కడే  .ఉయం తొమ్మిదిన్నర కు మళ్ళీ బస్ బయల్దేరింది
పూర్తిగా మంచు తో కప్పిన పర్వతం కని పిస్తూ ,కను మరుగు అవుతూ దోబూచు లాడు తోంది ,ఆ వంకర టింకర మార్గం లో .36  కి .మీ ప్రయాననం చేసి
,దారిలో ” సోన్ ప్రయాగ్ ”ను చూస్తూ ,”గోరి కుండ్ ” చేరాం .పదిన్నర అయింది .ఇంత వరకే బస్ నడుస్తుంది .మమ్మల్ని దించేసి ,బస్ రెండు కిలో మీటర్ల దూరం లో పార్క్ చేశారు .శ్రీన్వాస్ అనే గైడు ,కుక్ మాతో వచ్చారు .గోరి కుండ్ సుమారు సముద్ర మట్టానికి 7000 అడుగుల ఎత్తు .ఇక్కడి నుంచి శ్రీ కేదార్ నాద్ కు 14 కి.మీ..నడిచి కానీ డోలీ లేక ”పోనీ ”అనే ఆడ గుర్రాల పై కాని కేదార్ చేరాలి .పండిత్జీ కూడా మాతో పాటు వచ్చారు .

బావ నడిచి వెళ్తానన్నాడు .మేము పోనీ లపై వెళ్లాలని నిర్ణ యించు కొన్నాం .గుర్రాల వాళ్ళందరూ చుట్టూ ముట్టి ఊపిరాడ నీయ లేదు .అంతా గందర గోళం .సామాను లాక్కొని వెళ్లి పోనీ లపై పెట్టి ,బేరాలు చేస్తారు .ఎట్లాగైతేనేం -మనిషికి రాను ,పోను పోనీకి 600 రూపాయలకు మాట్లాడు కొన్నాం టీ తాగాం .రైన్ కోటు ఒక్కొక్కటి ప్లాస్టక్ ది ఇరవై రూపాయలు పెట్టి కొనుక్కున్నాం .ఈ పద్నాలుగు కిలో మీటర్ల దూరాన్ని”ట్రెక్కింగ్ ”అంటారు .వాతా వరణం మబ్బు పట్టి చల్ల గా వుంది .ట్రెక్కింగ్ విశేషాలు తీరిగ్గా చెప్పాలి .అందుకని తరువాత తెలియ జేస్త్సాను .అప్పటి దాకా ప్లీజ్ వెయిట్ ..
సశేషం  —-         మీ గబ్బిట దుర్గా ప్రసాద్ —20 -12 -11   క్యాంపు —హైదరా బాద్ .
..

దివ్య ధామ సందర్శనం —3

దివ్య ధామ సందర్శనం –2

దివ్య ధామ సందర్శనం –1
గబ్బిట దుర్గా ప్రసాద్
http://sarasabharati.wordpress.కం
http://suvarchalaanjaneyaswami.wordpress.com

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA Wiki : https://te.wikipedia.org/wiki/%E0%B0%97%E0%B0%AC%E0%B1%8D%E0%B0%AC%E0%B0%BF%E0%B0%9F_%E0%B0%A6%E0%B1%81%E0%B0%B0%E0%B1%8D%E0%B0%97%E0%B0%BE%E0%B0%AA%E0%B1%8D%E0%B0%B0%E0%B0%B8%E0%B0%BE%E0%B0%A6%E0%B1%8D
This entry was posted in నేను చూసినవ ప్రదేశాలు and tagged . Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.