నవ్వితే సోమ్మేమీ పోదు నవ్వండి

నవ్వితే సోమ్మేమీ పోదు నవ్వండి

             నవ్వు మనిషిని నిత్య యవ్వనం గా వుంచుతుందట .”హలో ”అంటు నవ్వుతు పలకరిస్తే ఆరోగ్యం తో పాటు ఉత్సాహం కూడా వస్తుందట .నవ్వితే శరీరం లో ని 53 కండరాలు కదిలి వాటికి వ్యాయామమ్ చేసినట్లవుతుందట .అప్పుడు ప్రశాంతత ,ఆకర్షనీయత ఏర్పడి ,నిత్య నూతనత్వం లభిస్తుందట .ప్రసంగానికి సుగంధ ద్రవ్యమే హాస్యం అట .మానవాళికి అత్యంత అధునాతన సౌందర్య పోషక పదార్ధం (కాస్మెటిక్ ) హాస్యం అట .హాస్యం చిరంజీవి అట సినెమా స్టార్ కాదు ,ఎప్పుడు బతికి వుండేది అని .”విశ్వ శ్రేయః హాస్యం ”ట .ఆకనుక నవ్వండి బాబోఒ నవ్వండి .నవ్వితే నాజూకుథనమ్ వస్తుంది .మీకు తెలుసా 18 రకాల నవ్వులున్నాయని .

అయితే భ.కా.రా.మాస్టారు అంటే భమిడి పాటి కామేశ్వర రావు మాస్టారన్న మాట 11 రకాలైన నవ్వుల్ని  చెప్పారు.తలకాయ నవ్వు ,లయదాటి నవ్వు ,తుపాకి నవ్వు ,కొన ఊపిరి నవ్వు , కోతి నవ్వు ,దాగుడు మూచ్చి నవ్వు ,డోకు నవ్వు ,దగ్గు   నవ్వు ,కొలిమి తిట్టి నవ్వు .గూడ్సు బండి నవ్వు ,(మోత ఎక్కువ ,వేగం తక్కువ )విషపు నవ్వు .విషపు నవ్వుని లింగమూర్తి ,ధూళి పాల ,caassius ,shylock  లు సినిమాల్లోనూ ,ఇంగ్లీష్ నాటకాల్లో ను నవ్వుతుండగా చూసే వుంటారందరూ .”బహుమతులన్నితిలో నిన్ను నువ్వు చూసి నవ్వుకోవటమే అత్యుత్తమ బహుమతి ”అన్నాడు నవ్వుల వ్యాఖ్యాత taandy beel  .ఒక పదానికి ఒక అక్షరం చేరిస్తే అర్ధాలు భలేగా మారుతాయి .షాదం అంటే సంతోషం -విషాదం అంటే దుఖం .సాహిత్య దర్పణం లో విశ్వనాధుడు ఆరు రకాలైన నవ్వుల్ని చెప్పాడు –స్మితం ,హసితం ,విహసితం ,అపహసితం ,ఉపహసితం ,అతి హసితం .
మాటల్లోని అక్షరాలకు వింత అర్ధాలు చెప్పించాడు ఒకాయన .wife  అంటే ”-vworries  invited for ఎవెర్”  ట .ఏమండోయ్ మీ ఆవిడ దగ్గర అనేరు పొరపాటున” చీపురు చార్జి” చేయ గలడు జాగ్రత్త .
ఇంకో ఆయన ఇంకాస్త ముందుకెళ్ళి -భార్యా భర్తలు ఇంట్లో పోట్లాడు కొంటె అది radio అట .వీధిలో పోట్లాడు కొంటే టి .వి .అట.
నిర్వచనం అదిరింది కాదు దేశ కాలాలను బట్టి .
ఒక రోగి డాక్టర్ దగ్గరకు వచ్చాడు ”డాక్టర్ !సదన్ గా బరస్ట్ అవ్తూవుంటాను .పిచ్చ కోపం వస్తున్స్ది .ఏం మాట్లాదతానో తెలీదు ”అన్నాడు .పరాగ్గా వున్న డాక్టర్ ”మళ్ళీ ఒక సారి చెప్పండి “”/అన్నాడు .
”రోగం గురించి చెప్పతానికొస్తే ,చేవులేక్కడో పెట్టు కోని చస్తావేరా చావలే !నీ పిండం పిల్లులకు పెట్ట .నీ కళను కాకులకేయా .ఫీజులు బాగా పీకుతావు .చెప్పింది విని చావవెం ?నీకు డాక్టర్ డిగ్రీ ఎవడిచ్చాద్రా ఎబ్రాసీ !”అని చడా మడా తిట్టి జారుకున్నాడు పేషెంట్ .
ఒకాయన ఏం.యి .అని బిరుదు పెట్టు కున్నాడు .దాన అర్ధం ఏమిటీ అని అడిగితే” మెడికల్ ఎంట్రన్సు”కు వెళ్లాను అని చెప్పాట్ట .
పనికి ఆహారం పధకం కింద గోధుమలు తప్ప యివ్వానంటే పర్లేదు తప్ప గోదుమలిస్తేనే పేచీ అన్నాడు శ్రీ రమణ .అలాగే లైబ్రరీ నిర్మాణానికి కూలీలకు నేషనల్ బుక్ ట్రస్ట్ వారి గ్రంధాలను లారీల్తో తోల్తామంటే చచ్చి ఊరుకోం ?అన్నాడు ఆ రమణే మళ్ళీ .
”ఈ రచయిత్రి పెట్టె సిరా చుక్క -ఆంద్ర సరస్వతి నొసట కస్తూరి చుక్క ”అని అంటే అర్ధం ఏమిటి  అంటే తా ఇంక ఆవిడ రాయకుండా వుండటం మంచిది అనిట . అన్నదీ మరియు
”ప్లాటు వున్న వారంతా ,నవలలు రాయలేరు -ప్లాట్ వున్న వారంతా ఇల్లు కట్ట లేరు ‘అని” గృహోపదేశం”చేశాట్ట ఒక భర్త ఒక భార్యతో ఒక భార్య అంటే అనేకం వున్నారని టప్పుడు అర్ధం చేసుకోకండి  బాబూ ”అన్నదీ పేరడీ శ్రీ రమణే . .
ఇంత వరకు నవ్వింది చాలు ఇక నవ్వుల దుకాణం ఈ పూటకు ఉషశ్రీ భాషలో ”స్వస్తి ”
మీ –గబ్బిట దుర్గా ప్రసాద్ —-01 -01 -2012 .

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA Wiki : https://te.wikipedia.org/wiki/%E0%B0%97%E0%B0%AC%E0%B1%8D%E0%B0%AC%E0%B0%BF%E0%B0%9F_%E0%B0%A6%E0%B1%81%E0%B0%B0%E0%B1%8D%E0%B0%97%E0%B0%BE%E0%B0%AA%E0%B1%8D%E0%B0%B0%E0%B0%B8%E0%B0%BE%E0%B0%A6%E0%B1%8D
This entry was posted in సేకరణలు. Bookmark the permalink.

4 Responses to నవ్వితే సోమ్మేమీ పోదు నవ్వండి

 1. ameer అంటున్నారు:

  బాగా రాసారండి …కాకపొతే పదాల టైపింగ్ సరిగా లేకపోవటం వల్ల సరిగా పండలేదేమో ఈ టపా అని నా అనుమానం….థాంక్స్

 2. kastephale అంటున్నారు:

  మాస్టారూ! అమీర్ గారితో ఏకీభవిస్తా. దయచేసి తెనుగుపట్ల కొద్దిపాటి శ్రద్ధ తీసుకోమని సవినయ మనవి.

 3. Srikanth M అంటున్నారు:

  పైన వ్యాఖ్యలు రాసిన ఇద్దరితో ఏకీభవిస్తున్నాను. కంఫ్యూజనే తప్ప నవ్వు రాలేదండి నాకు 😦
  మరి కాస్త శ్రద్ద వహించండి.

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

గూగుల్ చిత్రం

You are commenting using your Google account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ట్విటర్ చిత్రం

You are commenting using your Twitter account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

స్పామును తగ్గించడానికి ఈ సైటు అకిస్మెట్‌ను వాడుతుంది. మీ వ్యాఖ్యల డేటా ఎలా ప్రాసెస్ చేయబడుతుందో తెలుసుకోండి.