సరస భారతి -33 వ సమా వేశం ” హాస్య కవి సమ్మె ళనం ”సమీక్ష

సరస భారతి -33 వ సమా వేశం

                                          ” హాస్య కవి  సమ్మె ళనం ”సమీక్ష
2012 కొత్త సంవత్సరం వస్తోంది కదా ,ప్రతి సంవత్సరం ,మా శ్రీ సువర్చలాంజ నేయ స్వామి దేవాలయం లో ఆరోజు  ధనుర్మాసంలో  ప్రతి సంవత్సరం , తెల్ల వారు ఝామున లడ్డు లతో స్వామి వారలకు పూజ చేసి అందరికి ప్రసాదం గా పంచుతాము కదా ,ఆ రోజు సాయంత్రం ”హాస్య  కవి సమ్మేళనం” ”,ఆలయం లో నిర్వహించి ,అందరికి స్వామి వారి దర్శనం కల్గించి ,అతిధులకు ,కవి మిత్రులకు స్వామి వారి ప్రసాదం లడ్డు ను ఇస్తే బాగున్టింది కదా అని అంతా ప్లాన్ చేసి సిద్ధం చేస్తే ”తానే ”అనే తుఫాన ముంచు కొచ్చి విపరీత మైనవర్షాలతో  అల్ల కల్లోలం చేసింది  .తాను ఒకటి తలిస్తే దైవం ఇంకోటి తలుస్తాడు అనటానికి ఇంత కంటే నిదర్శనం ఇంకేముంటుంది ?తప్పని సరి అయిన పరిస్తితు లలో అందరికీ చెప్పి వాయిదా వేసి 21 వ తేది శని వారం సాయంత్రం నాలు గింటికి ఫ్లోరా హై స్కూల్ లో నిర్వహం .సరస భారతి గౌరవాధ్యక్షులు ,ఫ్లోరా స్కూల్ ప్రిన్సిపాల్ శ్రీ మతి జోశ్యుల శ్యామ లాడేవి గారు ,వాళ్ళ స్కూల్ లో నిర్వహిస్తే బాగుంటుంది అని సూచించటం తో వేదికను అక్కడికి మార్చాం .అందరికీ మళ్ళీ ఫోన్లు చేయటం నలభైకార్డులు   రాసి వివరాలు తెలపటం మీడియా వారికి తెలియ జేసి పేపర్ కవరేజ్ ఇప్పించటం కూడా చేశాం .అంటే అందరికి వాయిదా పడి నట్లు ,21 వ తేది జరుగు తున్నట్లు తెలియ జేశాం అన్న మాట .మొత్తం మీద జరిగింది అని పించాం .ఆ వివ రాలే ఇప్పుడు మీకు అందిస్తున్నాను .
సాయంత్రం అయిదున్నర కు సభ ప్రారంభించాం .ముద్దు ముద్దు గా గంటన్నర ఆలా శ్యాం తో .అతిధులకు అల్పాహారం ఏర్పాటు చేశారు స్కూల్ వాళ్ళు .సభాధ్యక్షతను శ్రీ గుత్తి కొండ సుబ్బా రావు గారు స్వీకరించారు .వాయిదా పడిన కవి సమ్మె ల నాన్ని పట్టు వదలని విక్ర మార్కులు గా నిర్వ హించటం సంతోషం అన్నారు .సభా సంచాలనం చేసిన నేను మాట్లాడుతూ ,వాయిదా పడిన వివ రాలన్నీ వివరించాను .ఇది 33 వ సమా వేశం అనీ ,ఈ వేదికను” పేరడీ చక్ర వర్తి స్వర్గీయ జలసూత్రం రుక్మిణీ నాద శాస్త్రి” వేదిక గా భావిస్తున్నామని ,ఈ ‘హాస్హ్య కవి సమ్మె లనాన్ని ”అందరి చేత ”జరుక్ శాస్త్రి ”అని పిలువా బడే రుక్మిమీ నాద శాస్త్రి గారికి అంకితం ఇస్తునామని చెప్పాను .హర్ష ధ్వానాలు మిన్ను ముట్టాయి .ఆయన మన కృష్ణా జిల్లా నివాసే నని ”మా పూర్వీకులే వాటర్ ఫార్ముల H20nu కని పెట్టారు .అందుకే మా ఇంటి పేరు ”జల సూత్రం ”అయిందని ఆయన సరదా గా అనే వారని ,కృష్ణ శాస్త్రి శ్రీ శ్రీ విశ్వ నాద వగైరా మహాకవులకవిత్వాలకు   అద్భుత మైన పేరడీలు ఆయన రాశాడనీ విశ్వ నాద ను ”పాషాణ  పాక ప్రభో ”అని అనే వాడనీ జ్ఞాపకం  చేశాను .ఈ సంవత్సరం కేంద్ర సాహిత్య అకాడెమి పురస్కారాన్నిప్రముఖ కవి ,సంగీతజ్ఞుడు ,బహు భాషా వేత్త  అయిన శ్రీ సామల సదాశివ గారికి ఇవ్వటం అందరు సంతోషించా దగిన విషయమనీ ,దానికి మనం హర్ష ధ్వానాలు చేయాలని చెప్పి అందరితో కార తాళ ధ్వనులతో సంతోషాన్ని వెలి బుచ్చాం . .తర్వాత ఈ మధ్య దివంగతు లైన ప్రముఖ కధా రచయితా ,గణిత శాస్త పుస్తక రచయిత ,ఆంగ్ల అధ్యాపకులు అయిన అవసరాల రామ కృష్ణా రావు గారి మృతికి ,భారతీయ ఆధ్యాత్మిక భావ ధారను ఖండ ఖండంత రాలకు వ్యాపింప జేసిన అనేక గ్రందాల రచయిత  ఇల  పావులూరి పాండు రంగ రావు గారికి ,ప్రసిద్ధ కవి” మల్లె మాల రామాయణ ”రచయిత,సినీ కవి  మల్లె మాల సుందర రామ రెడ్డి గారికి ,గొప్ప సంభాషణా రచయిత అల్లూరి సీతా రామ రాజు సిని మా కధా ,మాటల రచయిత మహా రది గార్లకు  సంతాపం ప్రకటిస్తూ రెండు నిముషాలు లేచి నిలబడి అందరం మౌనం పాటించి సాహితీ ఋణం తీర్చు కొన్నాం .          ముఖ్య అతిధి గా విచ్చేసిన డాక్టర్ రావి రంగా రావు మాట్లాడుతూ హాశ్యాన్ని పండించటం చాలా కష్టం అనీ తాను పూర్వంహాస్య   కవితల సంకలనాన్ని తెస్తే అందులో నాలుగు తప్ప ఏవీ హాస్యాన్నికూరి  పించ లేక పోయాయనీ  ,ఇక్కడ మంచి ప్రయత్నం చేసి హాస్యం  మీద కవి సమ్మె ళనం నిర్వ హించటం బాగుందని ప్రశంచించారు .మచిలీ పట్నం లోని ‘హాస్య లహరి ”అధ్యక్షులు డాక్టర్ బృందావనం ధన్వంతరీ ఆచార్య హాశ్యం మనసుకు ,బుద్ధికి ,శరీరానికి చాలా అవసరం అన్నారు .హాస్యాన్ని  వృద్ధి చేస్తే అది మన ఆయుస్సును పెంచుతుంది అని సూచించారు .ప్రముఖ కవి శ్రీ పువ్వాడ తిక్కన సోమ యాజీ ఆత్మీయ అతిధి గా మాట్లాడుతూ ఉయ్యూరు అంటే తనకు చాలాఇష్టం అనీ ,  ,ఇక్కడి కవి సమ్మె లనా లన్ని టికి తాను హాజరవు తున్నానని ,మంచి అభి రుచి వున్న సంస్థ గా సరస భారతి పేరు తెచ్చుకోన్నాడని ,చెప్పిహాస్య   స్పోరకమ్ గా తాను రాసిన పద్యాన్ని వినిపించారు .ఆత్మీయ అతిధి గా విచ్చేసిన మరో ముఖ్యులు శ్రీ కోసూరి ఆది నారాయణ రావు .పెదముత్తేవి ఓరియంటల్ హై స్కూల్ లో హెడ్ మాస్టర్ గా పని చేసి ,కృష్ణా జిల్లా హెడ్ మాస్టర్స్ అసోసియేషన్ కు కార్య దర్శి గా పని చేసిన వారు .వారుత ప్రసంగం లో తాను తరచుగా ఇక్కడి సాహితీ కార్య క్రమాలకు వస్తున్తానని చాలా పెద్ద ఎత్తున ఇక్కడి కార్య క్రమాలున్డటం ఆనందం గా వుందని అన్నారు .మరో ఆత్మీయ అతిధి retired  హెడ్ మాస్టర్ శ్రీ పీ.ఆంజనేయ శాస్త్రి గారు తాను చాలా కాలమ్ తర్వాతఇటు వంటి   కవి సమ్మేళనం లో పాల్గొన్నానని  1960 -70   కాలమ్ లో ఉయ్యూరు హై స్కూల్ లో తాను దుర్గా ప్రసాదు ,స్వర్గీయ టి.ఎల్.కాంతా రావు ,అనే పిచ్చి బాబు ,జ్ఞాన సుందరం ,మహంకాళి సుబ్బా రామయ్య ,వల్లభనేని రామ కృష్ణా రావు కలిసి పని చేసి నప్పుడు దుర్గా ప్రసాద్ ,కాంతా రావు లు ప్రతి నేలా సైన్సు రూం నే సాహితీ వేదిక చేసి మమ్మలన్నదర్నీ పిలిచికార్య క్రమాలను నిర్వ హించే వారనీ ,సంక్రాంతికి ,ఉగాదికి అక్కడే కవి సమ్మె లనాలను నిర్వ హించి తమకందరికి ఉత్సాహాన్ని కల్గించే వారని గుర్తు చేసు కొన్నారు ,.మళ్ళీ ఇన్నేళ్ళకు ఇక్కడికి వచ్చి ,పాల్గొనటం మహదానందం గా వుంది అన్నారు .సభా వేదిక పైకి అతిధులను కార్య దర్శి శ్రీ మతి శివ లక్ష్మి ఆహ్వానించగా ,గౌరవా ధ్యక్షు రాలు   శ్రీ మతి శ్యామల దేవి కమ్మని ప్రార్ధన తో సభ ప్రారంభం చేశారు .అతిదు లందరికి ”గురజాడ అప్పా రావు ”గారిఫోటో ను జ్ఞాపిక గా అంద  జేశాం .

ఆ తర్వాత ,స్థానిక శ్రీని వాస విద్యా లయం లో రెండవ తరగతి చదువుతున్న ఛి .గణేష్ అనే చిరంజీవి 150 దేశాల పేర్లు ,వాటి రాజ దానులను ధారణ చేశి అందరినీ ఆశ్చర్య పరిచాడు .అతనికి జ్ఞాపిక అందజేసి కర  తాళ ధ్వనులతో అభినందనల ను తెలియ జేశాం .
ఆ తర్వాత అసలు కార్య క్రమం ”హాస్య కవి సమ్మేళనం ”ను ప్రముఖ కవి కధా రచయిత ,విమర్శకులు ,ఆంద్ర భూమి లో కాలమ్ రచయిత అయిన శ్రీ వేలూరి కౌండిన్య గారు ,ప్రముఖ మినీ కవిత్వ ,హైకూ కవిత్వ రచయిత ,ఆంద్ర బాంక్ ఉద్యోగి శ్రీ వసుధ బస వెశ్వ ర రావు గారు ,ప్రసిద్ధ కవ యిత్రి విశ్లేష కు రాలు ,తెలుగు పండిట్ ,వక్త అయిన శ్రీమతి కే.కనక దుర్గా గార్ల సంయుక్త ఆధ్వర్యం లో దాదాపు గంటన్నర జరిగింది .మధ్య మధ్య లో జోకుల బాకు లు విసురుతూ ,కవుల కవితలను విశ్లేషిస్తూ ,నవ్విస్తూ ,కవ్విస్తూ ఆద్యంతంహాస్యాన్ని   వడ్డీ వడ్డించారు కవి మిత్రులు ,నిర్వాహకులు .సుమారు తొంభై మంది వీక్షకులు దర్శించిన ఈ కవి సమ్మేళనం ఒక రకం గా విజయ వంతమే .ఇంకో రకం గా కాదు .ఎందుకు అంటే అడిగిఆహ్వానం లో యాభై మంది పేర్లు వేస్తె వచ్చిన కవి మిత్రులు పది హీను మంది మాత్రమే . శని వారం కావటం కొంత ,,,ప్రభుత్వ పాథ శాలలకు ఆ రోజే సంక్రాంతి సెలవుల తర్వాత ,ప్రారంభమైన రోజూ కావటం కొంత అసౌకర్యానికి గురి చేసి వారు రావటానికి ఇబ్బంది కలిగింది .ఇది ఊరట మాత్రమే .హాస్యానికి ఒక రకం గా ‘అప హాస్యమే  ”జరిగిందని నా భావన .అంతే  కాక వచ్చిన కవితల్లో ను సామాజిక చైతన్యంహాస్య స్పోర కత్వం   లేక పోవటం నాకు బాగా నిరాశ కల్గించింది .సరే అన్నీ మనం అనుకున్నంత హిట్లు కావు .కొన్నిఫట్లూ ఉంటాయనీ ,అంతా మన ప్రయోజకత్వమే కాదు ,కాలమ్ కూడా కలిసి రావాలని తెలియ జెప్పిన సమ్మేళనం ఇది .అతిధులకు ,నిర్వాహకులకు కవి మిత్రులకు కన్యాశుల్క   నాటకం లో చక్కని హాస్యాన్ని  పండించి ,తెలుగు జాతిని జాగృతం చేసిన వైతాళికుడు గురజాడ అప్పా రావు గారి ముచ్చ టైన  కలర్ ఫోటో లను జ్జ్ఞాపికలు గా అంద జేశాం .  .అందరు దాన్ని అద్భుతం గా వుందని మెచ్చుకోవటమే మాకు మిగిలిన ఆనందం .కవితలను పుస్తకం గా తేవాలని ముందుభావించినా   విర మించు కొన్నాం . .ఆ కవితలను మీ అందరి కోసం వరుసగా నెట్ లో త్వరలో అంద  జేస్తాం .ఫోటోలు త్వరలో నెట్ లో పెడతాం.
మీ –గబ్బిట దుర్గా ప్రసాద్ –22 -01 -12 .


గబ్బిట దుర్గా ప్రసాద్
https://sarasabharati.wordpress.com
http://suvarchalaanjaneyaswami.wordpress.com

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA Wiki : https://te.wikipedia.org/wiki/%E0%B0%97%E0%B0%AC%E0%B1%8D%E0%B0%AC%E0%B0%BF%E0%B0%9F_%E0%B0%A6%E0%B1%81%E0%B0%B0%E0%B1%8D%E0%B0%97%E0%B0%BE%E0%B0%AA%E0%B1%8D%E0%B0%B0%E0%B0%B8%E0%B0%BE%E0%B0%A6%E0%B1%8D
This entry was posted in సరసభారతి ఉయ్యూరు and tagged . Bookmark the permalink.

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

గూగుల్ చిత్రం

You are commenting using your Google account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ట్విటర్ చిత్రం

You are commenting using your Twitter account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

స్పామును తగ్గించడానికి ఈ సైటు అకిస్మెట్‌ను వాడుతుంది. మీ వ్యాఖ్యల డేటా ఎలా ప్రాసెస్ చేయబడుతుందో తెలుసుకోండి.