కల్లోల కెరటం డొరోతి పార్కర్

  కల్లోల కెరటం డొరోతి   పార్కర్
 ఉరక లెత్తే కవితా ప్రవాహం ,ఆవేశం ,దానికి తగ్గ ఆలోచన ,కొత్త పదాల సృష్టి ,విశృంఖలత ,వీర విహారం ,సెక్సు ,కలహాల కాపురం ,వ్యసన పంకిలం ,విపరీత మైన తాగుడు ,ఆందోళన ,డిప్రెషన్ ,అలజడి ,అస్తిత్వ నిరూపణ ల తో ఒక కల్లోల కెరటం గా , జాతి వజ్రం లా మెరిసే రచయిత డొరోతి పార్కర్ .వ్యక్తిగా స్నేహ శీలి ,పదునైన మేధస్సు ,హాస్యం ,రిపార్టీ ,ఆమె కవితాభర ణాలు   .1920 -30 కాలం లో ఆమె యువకుల ఆశాజ్యోతి ,ఐకాన్.ఎంత అభిమానాన్ని పొందిందో ,అంత నిరాశా చవి చూసింది .ఆమె తరం కవుల్లో స్వయం విచ్చేదకకవి అయింది .పడి లేచే ఉత్తుంగ తరంగం పార్కర్ .ఎంతఘాటుగా చెప్పినా,కవిత్వాన్ని ఆదరించటం విశేషం .కధలు ,సమీక్షలు ,దశాబ్దాల పాటు రాసి అక్షరాలకు వన్నె తెచ్చింది .
అక్షరాలకు వన్నె తెచ్చింది .ఒక రకం గా కలం కింద పెట్టని రచయిత .ఆమె కవితా పంక్తులు తీర్చి దిద్ది నట్లున్ది ,పలకరించి పులక రింప జేస్తాయి
               డొరోతి  రోశీల్ద్ పార్కర్ 1893 ఆగస్ట్ 22 న అమెరికా లో న్యుజేర్సి రాష్ట్రం ,లాంగ్ బ్రాంచ్ లో జన్మించింది .సాంప్రదాయకం గా ధనికులైన ఆ కుటుంబానికి ఆ గ్రామం వేసవి విడిది. మాన్  హట్టన్ లో పెరిగింది .పుట్టిన అయిదేళ్లకే తల్లి చని పోయింది .తండ్రి దుస్తుల ఉత్పత్తి దారు .మళ్ళీ పెళ్లి చేసుకొన్నాడు .పార్కర్ కు సవతి తల్లి మీద అయిష్టం .ఇరవై ఏళ్ళకే తండ్రీ పోయాడు .జ్యూ అయినా ఆమె కేథలిక్ గ్రామర్ స్కూల్ లో చేరింది .అప్పటికే మంచి కవితలు రాసి పేరు తెచ్చుకొంది . పియానో బాగా వాయించేది .”టీనేజి లోనే టీజ్ చేసే ”హాస్యం రాసింది .అది పండి పేరు వచ్చింది .oge    ,వానిటి ఫెయిర్ పత్రికలు ఆమె కవితలను ప్రచు రించి ఉత్సాహ పరిచాయి .ఆ రెండు పత్రికలు ఆమె ను సంపాదకత్వ బాధ్యత తీసుకోమని కోరాయి .స్టాఫ్ రైటర్ గా వానిటి ఫెయిర్ లో చేరి   డ్రామా క్రిటిక్ అయింది .మాగ జైన ను స్పాన్సర్ చేసే వారి నాటకాలనే చీల్చి చెండాడేది .తప్పక ఉద్వాసన పలికారు .ఎడ్విన్ పాండ్ పార్కర్ ను వివాహం చేసుకొన్నది .అతను గ్రేట్ వార్ లో పాల్గొన టానికి వెళ్ళాడు .విపరీత మైన తాగుడు తో ,ఆక్సిడెంట్ చేసి ,మార్ఫీన్ కు అలవాటు పడి ,కొంపకు చేరాడు .విడాకులు  తీసుకున్నారు .అయినా ఈమె zew  సాంప్రదాయం ప్రకారం పార్కర్ ట్యాగ్ ను వదల కుండా అట్టే పెట్టు కొంది .
                          1919 లో dramatist  అయిన రాబర్ట్ shervud  ,హాస్యనటుడు రాబర్ట్ బెరాచ్ లీ లతో కలిసి ”రౌండ్ టేబుల్   ”అనే ప్రసిద్ధ సంస్థను న్యూయార్క్ లోని ఒక హోటల్లో ఏర్పాటు చేసింది .గిట్టని వాళ్ళు దీన్ని విష వలయం  (విషస్ సర్కిల్ )అన్నారు .కామిక్ రచయిత జేమ్స్ తర్బార్ ,సినీ రచయిత రింగ్ లార్దేనర్ మొదలైన వారినీ దీని లో సభ్యులను గా చేర్చింది .ప్రఖ్యాత రచయిత ఎర్నెస్ట్ హెమింగ్వే తో ,స్కాట్ ఫిట్జెరాల్డ్ తో ప్రేమాయణం సాగించింది .1925  లో న్యూయార్కర్ పత్రిక స్థాపన దగ్గర్నుంచి ౩౦ ఏళ్ళ దాకా అందు లో పని చేసి తనకు ,పత్రికకు పేరు తెచ్చింది .ఎన్నో విలువైన కవితలు ,కధలు ,రివ్యూలు రాసింది ఆ కాలమ్ లో .1927  లో మొదటి కవితా సంకలనం  ”enough rope” వచ్చ్చింది .అది బెస్ట్ సెల్లార్ గా నిరూపించు కొంది .తర్వాత సన్సెట్ గన్ ,డెత్ అండ్ టాక్సెస్ రాసి అంతే పేరు పొందింది .లామేంట్ ఫర్ ది లివింగ్ ,ఆఫ్టర్ సచ్ ప్లెజర్ ,హియర్ లైస్- ఫిక్షన్ పుస్తకాలతో విశేష ప్రాచుర్యం పొందింది .”పార్కర్ రచనలన్నీ నిక్షిప్త స్వీయ చరిత్రలు ”అన్నాడు ప్రముఖ విమర్శకుడు బ్రిన్దాన్ గిల్ .పేరు ,ప్రఖ్యాతి డబ్బు వచ్చి మీద పడుతున్నాయి .తాగుడు కు బానిసై డిప్రెషన్ కు గురైంది .ఈ జబ్బు ఆతరం రచయిత లందరికీ సర్వ సాధారణం గా ఉన్నదే .ఎంత విశృంఖలత జీవితం లో ఉన్నా ,సాహిత్యం లో మాత్రం చెలియలి కట్ట దాటకుండా రాసిన సంస్కారి .నగ్న సత్యాలతో ,గుండెల్లో గునపాల్లా గుచ్చే మాటలతో ,,అత్యంత సంక్షిప్తత తో ,ఆమె కవిత్వం సాగి పోతుంది .
              న్యూయార్కర్ రచయిత లందరూ హాలీ వుడ్ గుమ్మం తొక్కి బాగు పడ్డ వాళ్ళే .పార్కర్ కూడా హాలీ వుడ్ సినిమాలకు పని చేసింది .ఎన్నో సినిమాలకు రాసినా పేరేమీ రాలేదు .అలాన్ కాంప్ బెల్ అనే నటుడిని పెళ్ళాడింది .ఇద్దరు కలిసి చాలా సినిమాలకు స్క్రిప్ట్ రాశారు .అందులో ”ఏ స్టార్ ఈజ్ బార్న్”అనే సినిమా వీరిద్దరి సృష్టి  .అకాడెమి అవార్డ్ కు 1937  లో నామినేట్ అయింది . పెళ్లి మళ్ళీ పెటాకు లైంది . .అమెరికా వ్యతి రేక కార్య క్రమాలు చేస్తోంది అన్న ఆరోపణ లతో ఆమె విచారణ కు గురైంది .ఆ కాలమ్ లో ఇది రచయితలకు మామూలే .సినీ జగత్తు లో   ఆమె పేరు ను బ్లాక్ లిస్టు లో పెట్టారు .స్క్రీన్ రైటర్స్ గిల్డ్ ఏర్పాటుకు సాయ పడింది .ఈ సందర్భం గా ఆమె  ఒక సారి ”un empoloyment office ”కు వెళ్ళింది .ఆమెను వందలాది మహిళలు ఆనందం తో చుట్టూ ముట్టి ఆమె రాసిన కప్లేట్ ” men seldom make passes –at girls who wear glasses” అనే కవితను అందరు పాడి ఆమె కు అభి నందనాలు తెలిపారు .
              సినీ రచయిత గా చేతులారా సంపాదించింది .కాని తన రంగం అయిన ఫ్రీ లాన్స్ జర్న లిజం కు మళ్ళీ వచ్చింది ”.esquire ”పత్రిక కు సినీ సమీక్షలు రాసింది .తాగుడు విపరీతం అయింది .అడపా ,దడపా కవితలు రాస్తూనే ఉంది .మళ్ళీ స్క్రిప్ట్ రైటింగ్ కు మళ్ళింది .ఇంత అస్తవ్యస్తం గా జీవితం ఉన్నా ,పార్కర్ కు 1959  లో అమెరికన్ ఎకాడేమి ఆఫ్ ఆర్ట్స్ అండ్ లెటర్స్ కు ఎంపికైంది .అది తీసుకొని మళ్ళీ న్యూయార్క్ చేరింది .1967  జూన్ ఆరు న తీవ్ర గుండె పోటు తో న్యూయార్క్ హోటల్ లో మరణించింది . ప్రఖ్యాత ”పార్కర్ అనే కలం ;;ఆగి పోయింది   .ఆమె అస్తికలను కావాలని అడిగిన వారెవ్వరూ లేక పోవటం బాధాకరం .   ”excuse my dust ”అనేది ఆమె తరచూ వాడే మాట .అలానే జరిగింది .తన సాహితీ సర్వస్వాన్ని  మార్టిన్ లూధర్ కింగ్ కు చెందేట్లు చేశారు .కింగ్ ఈమె మరణం తర్వాత పది నెలలకు హత్య గావింప బడ్డాడు .
ఆమె రచనలు చాలా సార్లు పునర్ముద్రణ పొందాయి .ఎంతో మంది ఆమె జీవిత చరిత్ర రాశారు .ఎందరెందరో ఆమె కవితా వాక్యాలను పాటలలో నాటకాల్లో టి.వి.ప్రోగ్రామ్స్ లో తరచు వాడుతూనే ఉంటారు .అంటే ఆమె కవిత్వం సజీవం గా ఉంది. ప్రజల నాలుక మీద నాట్యం చేస్తూనే ఉందన్న మాట .1995 లో ,mrs .parker   and the vicious circle ”చిత్రాన్ని తీశారు .పార్కర్ పాత్ర ను జెన్నిఫర్ జేసన్ లీ అద్భుతం గా పోషించింది .పార్కర్ మన పార్కర్ పెన్ను లా విలువైన సాహితీ వేత్త .
మీ –గబ్బిట దుర్గా ప్రసాద్ –15 -05 -12 —కాంప్-అమెరికా .

గబ్బిట దుర్గా ప్రసాద్
https://sarasabharati.wordpress.com
http://suvarchalaanjaneyaswami.wordpress.com

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA Wiki : https://te.wikipedia.org/wiki/%E0%B0%97%E0%B0%AC%E0%B1%8D%E0%B0%AC%E0%B0%BF%E0%B0%9F_%E0%B0%A6%E0%B1%81%E0%B0%B0%E0%B1%8D%E0%B0%97%E0%B0%BE%E0%B0%AA%E0%B1%8D%E0%B0%B0%E0%B0%B8%E0%B0%BE%E0%B0%A6%E0%B1%8D
This entry was posted in సేకరణలు and tagged . Bookmark the permalink.

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

గూగుల్ చిత్రం

You are commenting using your Google account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ట్విటర్ చిత్రం

You are commenting using your Twitter account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

స్పామును తగ్గించడానికి ఈ సైటు అకిస్మెట్‌ను వాడుతుంది. మీ వ్యాఖ్యల డేటా ఎలా ప్రాసెస్ చేయబడుతుందో తెలుసుకోండి.