అమెరికా డైరీ విహార యాత్రా వారం

 అమెరికా డైరీ

                                                                        విహార యాత్రా వారం

    కిందటి వారం మొదట్లో  అంతా కొంచెం నీరసం గా గడిచినా ,చివర్లో ఊపు అందుకోంది  .లైబ్రరి లోతెచ్చిన వాటి లో  పదకొండు పుస్తకాలు చదివాను .దాదాపు అన్నీ బాగున్నాయి .వాటిలో కొన్ని టి పై ఆర్టికల్స్ రాశాను కూడా .అ మేరికా లోని రీజియన్ మూడు లో ఉన్న సాయి సర్విస్ సెంటర్లు అన్నీ కలిసి ఇక్కడికి సుమారు నూట ఇరవై మైళ్ళ దూరం లో ఉన్న అప్పలేచియాన్ పర్వతాల సమీపం లో బ్లూ రిద్జి మౌంటైన్ అనే చోట y.m.c.a.హాల్ లో ఈ నేల 26 –28 మద్య మూడు రోజులు’’retreat’’ కార్య క్రమాన్ని ఏర్పాటు చేశారు .దానిలో విహార యాత్ర లాగా మేమందరం పాల్గొన్నాం .ఆ విశేషాలు –

                                                                             ఏర్పాట్లు

     మూడు రోజులు ఉండాలి కనుక ,వాళ్ళు పెట్టేది అమెరికన్ బ్రేక్ఫాస్ట్ ,లంచ్ ,డిన్నర్ కనుక మేము తిన గలమో లేమో నని మా అమ్మాయి విజ్జి ముందు జాగ్రత్త పడి మా కోసం  మూడు కూరలు ,రెండు పచ్చళ్ళు , ,పెరుగు ముందే రెడీ చేసింది .అక్కడికి సుమారు మూడు వందల మంది వస్తారని అంచనా .వీరికి అక్కడ శనివారం ,ఆదివారం ,సోమ వారం ఉదయంటిఫిన్ మాత్రమే  అక్కడ వాళ్ళు పేడ తారట.. .అందుకని శార్లేట్ లోని సాయి సెంటర్ వాళ్ళు వాలంట రి  రీగా కొన్ని కుటుంబాలను కొంత తినటానికి ఏదైనా తయారు చేయమని చెప్పారు .మా అమ్మాయి అంత మందికి రెండు పచ్చళ్ళు తయారు చేసింది .ఒకటి టమేటా పచ్చడి ,రెండోది దోస ఆవ కాయ . పెరుగు పులిహోర ,పెరుగన్నం కూడా తీసుకొని వెళ్ళింది .శుక్రవారం రాత్రికే అంటే ఇరవై అయిదు రాత్రికే చేరే వారికి ,సోమవారం లంచ్ చేసే వారికి ఈ ఏర్పాట్లు .మా కుటుంబానికి వేరే అన్నం ,వగైరా .ఇవన్నీ మూడు రోజుల నుంచి తయారు చేసి రెడి చేసింది .ఇంకో ఆవిడ చపాతీలు ఇందరికి  .కొందరు పళ్ళు .కొందరు పేపర్ ప్లేట్లు కప్పులు ,కాఫీ పొడి టీ పొడి ఇలా ఎవరికి వీలైంది వాళ్ళు స్వచ్చందం గా తెసుకొని వెళ్లారు .ఇక్కడ డబ్బు వసూలు చేయరు .ఇలానే యే కార్య క్రమం అయినా నిర్వ హించటం వీరి ప్రత్యేకత .పిల్లలకు బిస్కట్లు ,పాలు యోగాట్లు జూసులు కాన్డీలు షరా మామూలే .

                                                                     అపలేశియన్ పర్వత పాదాల చెంత

      అపలేచియన్ పర్వతాలు 480 మిలియన్ల సంవత్సరాల నాడు ఏర్పడి నట్లు భావిస్తారు .అమెరికా తూర్పు .పడమర భాగాలను ఇవి వేరు చేస్తాయి .సుమారు నాలుగు వందల కిలో మీటర్లు వ్యాపించాయి .కెనడా వరకు ఉన్నాయి .నార్త్ కేరోలీనా లోని మౌంట్ మిచెల్ శిఖరం వీటిలో పెద్దది .దీని ఎత్తు 6,684 అడుగులు .దీనిపై పైన ,హార్డ్ వుడ్  అడవులు దట్టం గా ఉన్నాయి . 1528 .లో నార్సేజ్ అనే అతని నాయకటం లో ఒక బృందం పరిశోధనకు వచ్చింది .వీరికి ఇప్పటి ఫ్లారిడా లోని తల్లా హస్సీ అనే చోట ఒక నేటివ్ అమెరికన్ గ్రామం కని పించింది .వాళ్ళు తమ రికార్డులో దాన్ని ‘’అపలేచియన్’’ గ్రామం అని రాసు కొన్నారు .అప్పటి నుంచి ఆపేరుతో ఈ పర్వతాలు పిలువా బడుతున్నాయి .స్పానిష్ వాళ్ళు దీన్ని’’అపలేచి’’ అన్నారు .’’అలిఘని పర్వతాలనీ ‘’వీటిని పిలుస్తారు .

      మేము శుక్రవారం సాయంత్రం నాలుగింటికి కార్ లో బయల్దేరాం .వీకెండ్ కనుక బాగా ట్రాఫిక్ ఉంది .బలు రిద్జి చేరే సరికి రాత్రి ఏడున్నర అయింది .మాకు మంచి రూమే ఇచ్చారు .రెండు మంచాలు న్నది .వెంటనే డిన్నర్ మన వాళ్ళు తయారు చేసింది –పులిహోర ,పెరుగన్నం అరటి ఆపిల్ పళ్ళు పెట్టారు .కడుపు నిండా తిన్నాం .అప్పటికే సగం పైగా జనం వచ్చారు .రాత్రి పన్నెండు వరకు వస్తూనే ఉన్నారు .వీరందరికీ బాడ్జీలు ఒక్కో రూం కు నాలుగు తాళం చెవులు ,జరిగే కార్య క్రమాల వివరాల కాగితం కవర్ లో పెట్టి ఇచ్చారు .ఆ రాత్రి పనేమీ లేదు .కొత్త చోటు కనుక నిద్ర పట్టా లేదు .మర్నాడు ఉదయం నుంచి కార్య క్రమాలు మొదలు

  26 శని వారం ఉదయం అయిదున్నర గంటల నుంచి ,సోమవారం ఉదయం పది గంటల వరకు వివిధ కార్య క్రమాలు .మూడు రోజులు ఉదయమే ప్రభాత భేరి .అందరు లేచి కార్యక్రమాలకు తయారవటం .అయిదున్నర నుండవేద పనసలు చదువుతూ నగర సంకీర్తన .ఆరున్నరకుభజన .ఏడు గంటలకు బ్రేక్ ఫాస్ట్ .ఎనిమిదిన్నార నుండి ఉపన్యాసాలు మధ్యాహ్నం పన్నెండు వరకు .ఆ తర్వాతా గంట లంచ్ బ్రేక్ .మధ్యలో కాఫీలు .మధ్యాహనం రెండు నుంచి అయిదు వరకు వివిధ వర్క్ షాపులు .ఐదున్నరకు భజన సాయంత్రం ఆరునుంచి ఏడు వరకు డిన్నర్ .ఏడున్నరకు ప్రత్యెక కార్య క్రమం .ఇదీ షెడ్యూలు .

 శని వారం బ్రేక్ ఫాస్ట్ కు వెళ్ళాం .ఆకులు అలమలు కోడిగుడ్డు అట్టువగైరాలున్నాయి .మేము యోగాత్ ,సీరియల్స్ టిని కాఫీ కలుపు కొని త్రాగం .ప్రభావతి సభలకు రాలేనంది  .మేము వెళ్ళాం .ఈ సమావేశం ముఖ్య ఉద్దేశ్యం ‘’సామరస్యం ‘’.ఇది వ్యక్తిలో ,కుటుంబం లో సమాజం లో ఎలా సాధించాలి అన్న దాని పై ప్రసంగాలు వ్యక్తిలో సామరస్యం విషయం పై ఫ్లారిడా లో ఉండే జ్ఞాన భాస్కర్ తెనాలి ప్రసంగించారు .పోతన పద్యాలు ,వేదం భగవద్గీత ల నుండి ఉదాహరిస్తూ మాట్లాడారు .తర్వాతా రీట మరియు భర్త రాబర్ట్ బ్రూస్ గార్లు కుటుంబం లో హార్మని గురించి ప్రసంగించారు .వీరిద్దరూ సాయి బాబా శిష్యులై ప్రపంచ దేశాలన్నీ తిరిగి ప్రచారం చేస్తున్నారట .ఆ తర్వాతా ట్రినిడాడ్ కు చెందినా ఫైజ్ మొహమ్మద్ చక్కని ఉపన్యాసం సమాజం లో సామరస్యం పై చేశారు .నాకు ఆయన ప్రసంగం బాగా నచ్చింది .

               మధ్యాహ్న  భోజనాల తరువాత మూడు చోట్ల వర్క్ షాప్ లు జరిగాయి .ఎవరికి వీలున్న చోట వారు పాల్గొన వచ్చు .నేను సుందర అయ్యర్ మాట్లాడిన యోగా క్లాసుకి ,గమేజ్ అనే ఆయన మాట్లాడిన కోపం జయించటం ఎలా అనేదానికి వెళ్లాను  తెనాలి గారు’’ రుద్రం’’పాడి అందరితో అని పించి అర్ధం చెప్పారు  .భజన ను ఇతర ప్రాంతాల నుండి వచ్చిన వాళ్ళు చేశారు .డిన్నర్ తర్వాతా ఆరు బయట చెట్ల కింద కొయ్య బెంచీలు ఏర్పాటు ఉన్న చోట  bon fire ‘’అంటే భోగి లేక చలి మంట ఏర్పాటు చేశారు .దానికి ముందు సుందరయ్యర్ పుట్ట పర్తి లో తన అనుభవాలను చెప్పారు .’’శంకరాచార్య్ల వారు రచించిన ‘’శివోహం శివోహం ‘’ఆ శ్లోకాలను చాలా బాగా పాడి అర్ధం చెప్పారు .దీనికి వ హారమణి మృదంగ సహా కారం కూడా ఉంది .ఒక గంట ప్రసంగం తర్వాతా కట్టెలు కాల్చి భోగి మంట వేశారు .అందరు పిల్లా జెల్లా సరదాగా చూశారు రాత్రి తొమ్మిదింటికి రూం కు చేరాం .రావటానికి ,పోవటానికి నడవ లేని వారికి కా ర్టులు ఏర్పాటు చేశారు .రాత్రి మా భోజనం రూం లోనే మేము వండుకొన్న పదార్దాలతోనే తృప్తిగా తిన్నాం .మధ్యాహ్నం లంచ్ కూడా మేము తినేట్లు లేదు .మధ్యాహ్న భోజనమూ మాదే .ఇలా మొదటి రోజు జరిగింది ‘

    రెండో రోజు ఆదివారం స భలల్లో inter faith మీద ప్రసంగాలు .క్రిస్తియానిటి  కి పాస్టర్ స్టీల్ ట్రినిడా నుంచి ,హిందూ మతానికి తెనాలిగారు ముస్లిం మతానికి ఫైజ్ గారు ప్రతినిధులు గా మాట్లాడారు .ఫైజ్ గారి ప్రసంగమే అన్నిటా బాగుంది ..అంతకు ముందు రీటా దంపతులు సత్య సాయి సేవా కార్య క్రమాల గురించి ప్రసంగించారు .రీటా గారు చీర కట్టు కొని వచ్చారు .మతాల మీద మాట్లాడినప్పుడు కన్వీనర్ అక్షిత్ వారిని కొన్ని ప్రశ్నలు అడిగి వాటికి సమాధానాలు రాబట్టారు  .అవి ఒకటి రెండు వాక్యాలలో మీ మతం ఏమి చెప్పిందిచెప్పమని ,మతాన్ని మీరేవిధం గ పాటిస్తారు .మీ మతం లో ఉన్న దోషాలేమిటి .జననం ,మరణం ,పునర్జనం ల విషయం లో  మీ మతం లో ఉన్న గొప్ప దోషం లేక ఇతరులకు కని పించే దోషం ఏమిటి మొదలైన ప్ప్రశ్న లకు ముగ్గురు సమాధానాలు బానే చెప్పారు .అందరి కంటే ఫైజ్ గారి వివరణలు చాలా సూటిగా ,సూక్ష్మం గా ఉన్నాయి మనసుకు పట్టాయి . ఆయన జీహాద్ గురించి చక్కగా వ్వరించారు .జీహాద్ అంటే అంతస్శాత్రువులను అంతం చెయ్యమని తప్ప బయటి వారిని హత మార్చమని కాదని ఒకాయన్ పుర్రెకు పుట్టిన బుద్ధితో తమ మతం అపర తిష్ట పాలైందని చెప్పారు .అందరు చప్పట్లు చరిచారు .అందుకనే అది అవగానే ఆయన దగ్గరకు వెళ్లి ‘’ఇవాల్టి ముగ్గురి లో మీరే హీరో’’అని చెప్పి అభినందించి ,ఫోటో తీయిన్చుకోన్నాను పాస్టర్ గారు హిందూ మతం లో కులాల సమస్య ను ఎత్తితే ఒక ప్రేక్షకుడు దానిపై సమాధానం చెప్పమని తెనాలి గారిని కోరితే ఆయన మంచి వివరణే చేశారు .నాయనారులు తక్కువ జాతి వారైనా వారిని అందరు గౌర విస్తున్నారని పూజ చేస్తున్నారుఅనీ చెప్పారు ..వారేమి చెప్పారు అని ముఖ్యం కాని వారి కులానికి ప్రాధాన్యత లేదని వివ రించారు .అప్పుడు నేను లేచి తెనాలి ని సమర్ధిస్తూ ‘’ఉపనిషత్తు లను రాసింది ఎక్కువ భాగం బ్రాహ్మణే తరులే నని  ఆవి మనకు శిరోదార్యాలని ‘’చెప్పాను .ఔనని తెనాలి తల పంకించారు ..

                మధ్యాహ్న భోజనం కూడా రూం లోనే మా భోజనమే చేశాం .మధ్యాహ్నం  రీజినల్ ప్రెసిడెంట్ల సమావేశం ,వచ్చ్చే సంవత్సరానికి ప్రణాళిక మాట్లాడు కొన్నారు .ఫైజ్ గారి వర్క షాప్ .అయ్యర్ గారి దానికి వెళ్లి కాసేపు కూర్చున్నాం .సాయంత్రం ఐదున్నరకు పవన్ మమల్నిద్దర్ని కార్ట మీద చుట్టూ పక్కల అంతా తిప్పాడు .ఆరింటికి డిన్నర్ మా రూం లోనే మేము  తెచ్చుకొన్నది విజ్జి వండిన రైస్  కుక్కర్ భోజనం చేశాం .రాత్రి ఏడున్నరకు శార్లేట్ సాయి సెంటర్ కు చెందినా చిన్న పిల్లలు ఒక నాటిక వేశారు . మా మనవళ్ళు శ్రీకేత్ అశుతోష్ ,పీయూష్ లు కూడా వేషాలు కట్టారు .అందులో సారాంశం సాయి బాబా తెలిపిన విశ్వ ప్రేమ ..పిల్లలు బానే నటించారు .ఇదే హై లైట్ అని అందరు అన్నారు .అ తర్వాతా గ్రీన్స్ బోరో లోని యువకులు సాయి బాబా ప్రేరణ విశ్వజనీనత పై మంచి నాటకం వేశారు .దీన్ని రికార్డు చేసి నటించారు .బాగుంది .ఇది అయేసరికి దాదాపు తొమ్మిదిన్నర అయింది .పదింటికి మా అల్లుడు శార్లేట్ నుంచి మమ్మల్ని తీసుకొని వెళ్ళ టానికి వచ్చాడు .పదిన్నరకు రాత్రి బయల్దేరి అర్ధ రాత్రి పన్నెండున్నరకు రెండు గంటల్లో ఇంటికి చేరి పడు కొన్నాం .మర్నాడు కార్య క్రమానికి డుమ్మా .

      పది రాష్ట్రాల నుంచి ఇరవై సెంటర్ల నుంచి మూడు వందల యాభై మంది రిట్రీట్ కార్య క్రమం లో పాల్గొన్నారు .అందరు ఉత్సాహం గ వున్నారు .అన్ని మతాల ,భాషల వాళ్ళు వచ్చారు .సాయి బాబా మీద అంతటి విశ్వాసం వాళ్లకు ఉండటం చాలా ఆశ్చర్యం వేస్తుంది . సర్విస్ ,ప్రేమ అనేవే వీరందరికీ ప్రేరణ .ఈ కార్య క్రమాన్ని తన భుజస్కందాల మీద వేసుకొని సమయ పాలన తో  చాలా అద్భుతం గా నిర్వహించిన వారు మన తెలుగు వారే అయిన సత్తి రాజు సర్వేష్ అనే ప్రముఖ వైద్యుడు .ఈ విధం గా ఈ వారం విహార యాత్రా వారం గా తమాషా గా గడిచి పోయింది .

  మే ఇరవై ఎనిమిది అమెరికా లో మృత వీరుల సంస్మరణ దినోత్సవం .దీన్ని కూడా రిట్రీట్ లో ప్రసంగించిన వారంతా ఈ  దేశ ,ఇతర దేశ మృత వీరులకు నివాళులు అర్పించి సంప్రదాయాన్ని కాపాడారు .దీన్ని ఇక్కడ ‘’మెమోరియల్ డే ‘’అంటారు .ప్రభుత్వ సెలవు దినం కూడా .దీంతో కలుపు కొని శని ఆదివారాలతో మూడు సెలవులు .కనుక వీళ్ళు లాంగ్  వీకెండ్ అంటారు .ఇక్కడ కూర్చుని చూస్తె పర్వత సౌందర్యం నాయనానదకరం గా కని పించింది .విశాల మైన మోడళ్ళు కల వృక్షాలు చాలా ఎత్తు లో ఉన్నవి కని పించాయి .చాల కొత్త మిషన్లు ఇక్కడ ఉన్నాయి .ఇళ్లకు పనికి వచ్చే కలప అంతా ఈ ప్రాంతం నుండే వస్తుందేమో .ఇక్కడ వందేళ్ళ క్రితం కట్టినy.m.c.a. భవనం చెక్కు చెదరకుండా అందం గా ఉంది .దీన్ని ప్రభుత్వం నేషనల్ మాన్యు మెంట్ గా రక్షిస్తోంది .ఇక్కడ ఉన్న వరండాలో కుర్చీల లో కూర్చుని అపలేశియన్ పర్వత సౌందర్యాన్ని అందరు దర్శిస్తారు .

     ఈవారం లోచదివిన పద కొండు పుస్తకాలు –chinook nation ,destruction of books ,mightier thaan svord ,the lost world of troy ,naat turner ,the spark ,funny things in the white house ,tolkeen ,alaan turing ,man is not alone ,and re –readings

     మీ –గబ్బిట దుర్గా ప్రసాద్ –28 -5-12.—కాంప్ అమెరికా

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA
This entry was posted in అమెరికా లో and tagged . Bookmark the permalink.

1 Response to అమెరికా డైరీ విహార యాత్రా వారం

 1. ఎందుకో ‽ ఏమో అంటున్నారు:

  బాగుంది,
  🙂
  అంతః శత్రువులైన
  కామ క్రోధ లోభ మోహ మద మాత్సర్యాలను జయించటమే
  (మనసు వాటి నుండీ విడుదల పొందటమే)
  “జిహాద్ ” అను పవిత్ర యుద్ధానికి లక్ష్యార్థం అని
  ఆ మహనీయుడు చక్కగా చెప్పారు.

  అంత మంతి సత్యసయీశుని భక్తుల మధ్యన మీ అనుభవం
  నా (జన్మ భాగ్యం అయిన) పుట్టపర్తి ప్రయాణ అనుభూతిని మనసుకి తెచ్చు చున్నది

  కృతజ్ఞతలు

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

గూగుల్ చిత్రం

You are commenting using your Google account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ట్విటర్ చిత్రం

You are commenting using your Twitter account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

స్పామును తగ్గించడానికి ఈ సైటు అకిస్మెట్‌ను వాడుతుంది. మీ వ్యాఖ్యల డేటా ఎలా ప్రాసెస్ చేయబడుతుందో తెలుసుకోండి.