అమెరికాడైరీ —- విజిల్ విజార్డ్ వీక్

   అమెరికాడైరీ —- విజిల్ విజార్డ్ వీక్

           ఈ వారం మొదట్లో కొంత నీరసం గానే గడిచింది .కాని ఆదివారం మాత్రం సంగీత పుష్కరిణీ స్నానం చేసి పవిత్రులమయ్యాం .ఆ విశేషాలు త ర్వాత రాస్తాను .ఈ వారం లో లైబ్రరి నుండి తెచ్చిన వాటిల్లో కిందటి వారం చదవగా మిగిలినవి చదివేశాను .అందులో కన్ఫుశియాస్ ,బీఉల్ఫ్ ,యే న్సేంట్ గ్రీక్స్ ,ది  కమింగ్ అనార్ఖి పుస్తకాలు అద్భుతం .మిగిలినవి తిరగేశానంతె. ..మంగళ వారం రాత్రి సుబ్బు ఇంట్లో భజన కు వెళ్ళాం .అంతే .శనివారం నేను ,నా మనవడు పీయుష్ లైబ్రరి కి వెళ్లి 21 పుస్తకాలు తిరిగి ఇచ్చేసి 22పుస్తకాలు తెచ్చు కొన్నాను .అందులో వెంటనే జిం బౌయీ ,జానే ఎయిర్ పుస్తకాలు రెండు చదివేశాను .మా పక్క ఇంటి ఆవిడ గాయత్రి ‘’ఆంద్ర యోగులు ‘’అనే బిరుద రాజు రామ రాజు గారు రాసిన పుస్తకం ఒకటి మూడో భాగాలు ఇచ్చింది .మొదటి భాగం చదివేశాను .అందులో ము గ్గురు మహాను భావుల గురించి ‘’సిద్ధ యోగి పుంగవులు ‘’శీర్షికతో సరస భారతి కి నెట్ లో  రాశాను .నేను ‘’విహంగ ‘’అనే నెట్ మాగజైన్ కు రాసిన ‘’ఆడదై  పుట్టటమే ఆమె నేరం ‘’అన్న వ్యాసాన్ని రాసిన వారం లోనే  జూన్ సంచిక లో ప్రచురించారు .మద్య యుగ  గ్రీకు మహిళ ,బీ ఉల్ఫ్ ,అలెక్షాన్ద్రియా లైబ్రరి ,కన్ఫుశియాస్ ,సిల్వియా పాత్ .కాతేరింన్ మానస్ ఫీల్డ్ అనే రచయిత్రుల పై నోట్స్ రాసుకోన్నాను .వాటిని వ్యాస రూపం లో తరువాత రాయాలి .ఇలా శని వారం వరకు గడి ఛి పోయిది .ఆది వారం మాత్రం’’ ఫోర్ ఇన్ వన్ ‘’గా మహదానందం గా గడిచి పోయింది .ఆ విశేషాలే ‘’విజిల్ విజార్డ్ వీక్ ‘’

                                                               గళ మురళి –శివ ప్రసాద్

               మూడవ తేది  ఆదివారం  ఉదయం పది గంటలకు ఇక్కడి సత్య సాయి సెంటర్ వాళ్ళు సెంటర్ లో ఈల పాట శివ ప్రసాద్ గారిని ఆహ్వానించి కచ్చేరి చేయించారు .దానికి అందరం వెళ్ళాం .ఆయన దాదాపు110000 ఈల పాట కచేరీలు చేసి రికార్డు సృష్టించిన మహా సంగీత విద్వాంసు డు .కృష్ణా జిల్లా పామర్రు దగ్గర గుడివాడ రోడ్డు లో ఉన్న కొమర వోలు వారి అసలు ఊరు .అక్కడ గాంధీ ఆశ్రమం కూడా ఉండేది .సెకండరి గ్రేడ్ ట్రైనింగ్ స్కూల్ కూడా ఉండేది .నేను హెడ్ మాస్టర్ గా పని చేసిన  అడ్డాడ  ప్రక్క గ్రామమే అది .అక్కడి నుంచి వీరి పూర్వీకులు బాపట్ల చేరి అక్కడే నివాసం ఉన్నారు .కనుక కొమరవోలుతో ఈయన కేమీ సంబంధం లేదు .హైదరాబాద్ రవీంద్ర భారతి లో దాదాపు ఇరవై ఆరు ఏళ్లు ఉద్యోగం చేసి స్వచ్చందం గా పదవీ విరమణ చేసి సంగీతానికే జీవితాన్ని అంకితం చేస్తున్నారు .గొప్ప సంస్కారం ఉన్నవారు . సత్య సాయి బాబా సమక్షం లో ఈల కచ్చేరి చేసి ఆయన కు దగ్గరై ,ఆయన ఆశీర్వచనం, ఆదేశం పై ప్రపంచ దేశాలన్నీ పర్యటిస్తున్నారు .సేవ ,ప్రేమ లను ప్రచారం చేస్తూ సాయి సెంటర్ల ను దర్శించి భజనలను ఈల పాట తో చేసి ఆనడం కలిగిస్తున్నారు .సత్య సాయి వీరికి రెండు సార్లు బంగారు గొలుసు బహుమతి గా ఇచ్చారు . దాదాపు రెండు గంటల సేపు భజన సంగీతాన్ని విని పించి ముగ్ధులను చేశారు .  .అమెరికా రావటం ఇది అయిదవ సారి .సత్య సాయి తో తన పరిచయాన్ని వివ రించారు .కంచి ,శృంగేరి జియ్యర్ దత్తస్వామి సమక్షం లో కచేరీలు చేశారు .బాల మురళి కృష్ణ ఆయన్ను శిష్యునిగా స్వీకరించి పెద్దలకు పరిచయం చేసి ఆయన ఉన్నతికి తోడ్పద్దారని ఎంతో కృతజ్ఞత భావం గా చెప్పారు .సత్య సాయి తో పరిచయం తర్వాతే తనకు పేరు ప్రఖ్యాతి ఆర్ధిక వెసులు బాటు బాగా కలిగాయని చెప్పారు .బాబా మీద 123దేశాలలో ని భక్తులకు అచంచల విశ్వాసం ఉండటం తాను ప్రత్యక్షం గా చూసి ఆశ్చర్య పోతునానని అన్నారు .రష్యా దేశం లో రెండు వందల మంది రష్యన్లు భజన లో పాల్గొనటం వింత అన్నారు .దీనికి కారణం ఆయన ప్రవచించిన సేవా ,ప్రేమ అని పిస్తున్నాయని అన్నారు .సెంటర్ వారు నన్ను ఆహ్వానించి నాతో శివ ప్రసాద్ గారికి సత్కారం చేయించి శాలువా కప్పించారు .అ గౌరవం నాకు ఇవ్వటం నాకు ఎంతో త్రిల్ అని పించింది .ఇప్పటికి మూడు ఆల్బమ్స్ సత్య సాయి భజనల్ మీద ఇచ్చానని చెప్పారు .నాలుగోధా నికి స్పాన్సర్ చేస్తామని ఇక్కడి జగదీశ్ లక్ష్మి దంపతులు వాగ్దానం చేశారు .దానికి మూడు వేల డాలర్లు అవుతుందట .అంటే సుమారు రెండు లక్షల రూపాయలు .వారికి సాయి మీద ఎంత నమ్మకమో అర్ధమయింది .మా అమ్మాయి పనస తొనలు ,రాంకీ ఉషల పులిహోర అందరికి పెట్టారు .

                                               తెలుగు అసోసియేషన్ ఆఫ్ గ్రేటర్ షార్లేట్ యేరియా

       ఈ రో జున షా  ర్లేట్ లోని తెలుగు వారంతా ఒక పార్క్ లో పిక్నిక్ ఏర్పాటు చేసుకొన్నారు .దానికి మేమూ వెళ్ళాం .పిల్లలు ఆడు కోవటానికి చిన్న గేమ్స్ ,పెద్దలు వాలీ బాల ఆడారు .మేము సెంటర్ నుంచి సరాసరి ఇక్కడికి వచ్చాం .అప్పటికే దాదాపు అందరి భోజ నాలు అయి పోయాయి .నాగమణి ,గాయత్రి సహాయం చేస్తున్నారు .మేమందరం భోజనాలు చేశాం .పులిహోర ,పెరుగన్నం ,అన్నం సాంబారు ,చట్ని వెజిటబుల్ బిర్యాని  పుచ్చ ముక్కలు ఐస్క్రీం ,కోలా .పెట్టారు .ఒక అరగంట అక్కడ ఉన్నాము .వాళ్ల జెనరల్ బాడీ మీటింగ్ జరుగు తోంది .వాళ్ల కార్య వర్గం లో ఉన్న జ్యోతి అనే అమ్మాయి సరసభారతి వ్యాసాలూ చదువు తుండటం వల్ల నా ఫోటో చూసి నన్ను గుర్తు పట్టింది .ఆమె ,పవన్ భార్య రాదా పిల్లలకు ఆదివారాల్లో తెలుగు నేర్పుతున్నారిక్కడ .అక్కడి నుంచి బయల్దేరి మూడింటికి ఇంటికి చేరాం .

                                                         ఈల లీలా లోల –గళ వంశీ –విజిల్ వజీర్ సుల్తాన్

         ఇక్కడి హిందూ సెంటర్ వాళ్ళు ,సాయి సెంటర్ వాళ్ల ఆధ్వర్యం లో వెంకటేశ్వర ఆలయం కు అను సంధానం గా ఉన్న ‘’గాంధీ భవన ‘’లో శివ ప్రసాద్ గారి కచేరి ఏర్పాటు చేశారు ..మేము నాలుగున్నరకు అక్కడికి చేరు కొన్నాం .ఐదున్నరకు కచేరి ప్రారంభ మైంది .చుట్టూ ప్రక్కల ఉన్న కళాకారులు ప్రక్క వాయిద్యాలు వాయించారు .మంజు నాద అనే ఇక్కడి ఆయన మృదంగం ,ఒకామె హార్మని ,ఒకాయన  తబల ,ఒకాయన ఫిడేల్  లతో సహకరించారు .శివ ప్రసాద్ ‘’వాతాపి గణ పతిం భజే తో ప్రారంభించి ,త్యాగరాజు గారి ఎందరో మహానుభావులు ఆ తర్వాత పురందర దాస ,అన్న మాచార్య కీర్తనలలు మొదలైనవే కాక ,రాగ ప్రస్తారమూ చేసి ఆనంద పారవశాత్వం కల్గించారు .ఎంతో అలవోకగా పాడటం అద్భుతం అని పించింది .నాన్ స్టాప్ గా పాడటం మరీ అబ్బుర పరచింది .గమకాలు చమక్కులు వివిధ స్తాయీ భేదాలు స్పష్టత ,వేగం అంకిత భావం తో  అసలు జనాలకు  బాహ్య స్పృహే లేకుండా చేశారు .గంధర్వ లోకాలలో విహరింప జేశారు .వాద్య సహాకారక్మూ వన్నె తెచ్చింది ..రస గంగా ప్రవాహం లో తడిసి ముద్దా అయ్యాం అందరం .చివరికి రెండు భజనలు పాడారు . .గాంధీ భవనం లో జరుగుతున్నందున గాంధి గారికి ఇష్టమైన ‘’వైష్ణవ జనతో ‘’పాడి రక్తి కట్టించారు .శివ ప్రసాద్ ను హిందూ సెంటర్ వారిఉ శాలువతో జ్ఞాపిక తో సత్కరించారు .ఆయన కృతజ్ఞత చెప్పారు .కచేరి ప్రారంభానికి ముందు నేను ‘’సత్య ‘’ తో శివ ప్రసాద్ కు ఒక బిరుదు ఇద్దాం అని సూచన చేశాను ‘’మీరు ఏది సూచిస్తే అది ఇద్దాం ‘’అన్నాడు సత్య .సరే నన్ను వేదిక మీదికి సత్య ఆహ్వానించాడు

    నేను ముందు తెలుగు లో ,ఆ తర్వాతా దాన్నే ఇంగ్లీష లో చెప్పాను ‘’శివ ప్రసాద్ గారికి ముందే ఆంద్ర దేశం లో ఈల పాటకు గొప్ప ప్రచారం తెచ్చి లిజేండ్ గా నిలిచిన మహాను భావుడు న్నాడు .ఆయనే కే.రఘు రామయ్య .పౌరాణిక నాటకాలలో నారద ,శ్రీ కృష్ణ ,బిల్వమంగలుడు వంటి వేషాలు వేసి సినిమాలలోను నారద ,శ్రీ కృష్ణ పాత్రలను పోషించిన నటుడాయన .ఆ కాంత  స్వర గంగా ఝరీ ప్రవాహం .ఆయన ఈల పాట బాగా పాడే వాడు .ఆయన్ను ఈల పాట రఘు  రామయ్య అనే వారు .ఈల పాటకు స్టేజి మీద పాడే అర్హత తెచ్చి దానికి ఒక హోదా ,గౌరవం తెచ్చిన మహా గాయకుడు రఘు రామయ్య .ముందు ఆయన్ను స్మరించాలి .ఈ తరం వారికి తెలియని గాయకుడు  .ఆ తర్వాతా ఎవరు దాని జోలికి పోయింది లేదు .మళ్ళీ శివ ప్రసాద్ గారు దాన్ని సాధన చేసి ఈల పాటకు ఉన్న గౌరవాన్ని అంతర్జాతీయ స్తాయి లోకి తీసుకు వెళ్లి తెలుగు వాడి కీర్తి ని అంతర్జాతీయం గా ప్రతిష్టించి లెజెండ్ అయ్యారు మళ్ళీ .ఆయన రఘు రాముడు –ఈయన శివుడు .ఇద్దరికీ అభేదమే .వీరు మరింత ఉన్నతి సాధించాలని కోరుకుంటున్నాను .ఇక్కడి శార్లేట్ ప్రజల తర ఫున శివ ప్రసాద్ గారికి తెలుగు లో ‘’ఈల లీలా లోల ‘’అనే బిరుదు నిస్తున్నాం .అంతే  కాదు అందరికి అర్ధం కావాలని మరో బిరుదు ‘’గళ  వంశీ ‘’కూడా ఇస్తున్నాం వంశీ అంటే మురళి,వేణువు . కృష్ణుడు వంశీ లోలుడు .ఆయనది మోహాన   వంశీ . శివ ప్రసాద్ ఈలలో అనేక లీలలు చూపిస్తూ తన్మయుయులై మనల్ని కూడా తన్మ యులను చేస్తున్నారు .అందుకే’’ ఈలలీలా లోల’’ .మురళీ లోల అంటాం కృష్ణుడిని ‘’అని నేను అనగానే జనం చప్పట్లు విపరీతం గా చరిచారు .చాలా బాగా మాట్లాడానని అందరు నన్ను మెచ్చారు .శివ ప్రసాద్ గారు స్టేజి మీద అభివందనం చేసి ,నత మస్తకులైనారు .చాలా ఆనందం వేసింది .ప్రక్కనే ఉన్న బాలాజీ దేవాలయాన్ని దర్శించి ఇంటికి వచ్చే సరికి రాత్రి తోమ్మిదయింది .

                                                             శివప్రసాద్ పరిచయం

                    రాత్రి మా అమ్మాయి వాళ్ళింటికి శివ ప్రసాద్ గారు భోజనానికి వచ్చారు .వచ్చేసరికే పది అయింది .మా అమ్మాయి విజ్జి ,నాగమణి సుబ్బు భార్య సీత కలిసి చపాతీలు ,వంకాయ కూరాచేశారు .సాంబారు ,టమేటా చట్నీ ,ఆవకాయ ,పెరుగు టో భోజనం పెట్టారు .ఆయన నేను కలిసి తిన్నాం .నాగమణి భర్త గారు కూడా ఇక్కడే హోజనం చేశారు .ఆ తర్వాతా సుబ్బు వాళ్ళు వచ్చి భోజనం చేశారు .భోజనం అయినతర్వాత మేడ పైకి తీసుకొని వెళ్లి కాసేపు ఆయనతో మాట్లాడాను .చాలా విషయాలు చెప్పారు .అవన్నీ తెలియ జేస్తున్నాను .

           సత్య ప్రసాద్ గారు వారి బాబాయి నుండి ప్రేరణ పొందారు .చిన్నప్పటి నుంచి ఈల వేయటం అలవాటు గంటల తరబడి పాడే వారు .అందరు ఆనందించే వారు .తర్వాతా కర్నాటక ,హిందుస్తాని శాస్త్రీయ సంగీతాలలో ప్రావీణ్యం సంపాదించారు .అమెరికా ,ఆస్ట్రేలియా ,జపాన్ ,బ్రిటన్ ,మారిషస్ ,సింగపూర్ ,మలేషియా ,బాంకాక్ ,బెహ్రాన్ ,ఖతార్ మొదలైన చోట్ల పర్య టించి ఈల కచేరీలు ఇచ్చారు .

           విజిల్ విజార్డ్ ,అంటే ‘’ఈల మహేంద్రజాల’’,మానవ మురళి ,గళ  మురళి ,ఆంధ్రా నైటింగేల్ ,కళా సరస్వతి ,ముఖ మురళి ,శ్వాస మురళి ,ప్రక్రుతి మురళి ,సంగీత కళా సాగర్ వంటి ఎన్నో బిరుదులూ పొందారు .విజిల్ వజీర్ సుల్తాన్ అంటే ఇంకా బాగుంటుందేమో /

     త్యాగరాజు ,దీక్షితార్ ,అన్నమయ్య ,లపై కేసెట్లు సిడి లు తెచ్చారు .గత ముప్ఫై ఏళ్లుగా ఈల పాటకు అంకితమై ఉన్నారు .ఇప్పటికి 11000 ప్రదర్శనలిచ్చారు .

           2002 ,2004 ఆంధ్రప్రదేశ్ ప్రభుత్వం ఉగాది పురస్కారాల నిచ్చింది .అమెరికా లోని కాన్సాస్ లో జీవన సాఫల్య పురస్కారం పొందారు .2010 లో నట సామ్రాట్ అక్కినేని నాగేశ్వర రావు వీరికి లైఫ్  అచీవ్మెంట్ పురస్కారాన్ని ,స్వర్ణ కంకణాన్ని అందించారు .మహతి అవార్డు ,రసమయి పురస్కారం అందుకున్నారు .రఘురామయ్య గారు భా రత మొదటి ప్రధాని జవహర్లాల్ సమక్షం లో ఈల కచేరి చేస్తే ,శివ ప్రసాద్ ఆయన కుమార్తె ఇందిరా గాంధి ప్రధానిగా ఉన్నప్పుడు ఆమె ఎదుట కచేరి చేశారు .ప్రపంచం మొత్తం మీద ఈ ఈల అనే కళ మన ఆంద్ర దేశానికి దక్కిన కళ .అవధానం తెలుగు వారికే స్వంతం అయి నట్లు .అంతర్జాతీయం గా ఇప్పుడున్న ఈల కళా కేకారుడు శివ ప్రసాద్ ఒక్కరే .         1988 లో పి.వి.నరసింహా రావు గారి తో మాస్కో ఫెస్టివల్ కు వెళ్లారు .ఈల మీద మొదటి ఎల్.పి. రికార్డ్ ఇచ్చి నందుకు 1991 లో లిమ్కా బుక్ ఆఫ్ రికార్డ్స్ లో స్థానం సంపాదించారు .మారిషస్ దేశం లో వారి 150 వ స్వాతంత్ర దినోత్స వం లో పాల్గొన టా నికి  చంద్ర బాబు నాయుడు ముఖ్య మంత్రిగా ఉన్నప్పుడు ఆంద్ర ప్రదేశ్ ప్రభుత్వం తర ఫున స్పెషల్ ఆర్టిస్ట్ గా పంపబడిన అరుదైన కళా కారుడు శివ ప్రసాద్ .అమెరికా లోని బ్రిడ్జి వాటర్ లోని బాలాజీ దేవాలయ మహా కుంభాభి శేకానికి ఆహ్వానిమ్పబడి కచేరి చేశారు .

           ఇప్పటికి పది క్లాసికల్ విజిల్ మ్యూజిక్ ఆడియో సిడి లను ఇచ్చిన ఏకైక వ్యక్తీ ఈల కళాకారుడు శివ ప్రసాద్ .శంకరాభరణం ,మోహన రాగాలను ఫూజన్ చేశి ఈల లో విని పించారు .జి ..వి.అయ్యర్ దర్శకత్వం చేసి సంస్కృతం లో  నిర్మించిన ‘’ఆది శంకరా చార్య ‘’చిత్రానికి  బాల మురళీ కృష్ణ సంగీత దర్శకత్వం వహించగా ,ఆయన శిష్యుడైన శివ ప్రసాద్  ఈల పాట తో బాక్ గ్రౌండ్ మ్యూజిక్ నిచ్చి నిండుదనం తెచ్చారు .ఇరవై ఏళ్ళ క్రితం వాగ్గేయ కారుడు బాల మురళి కృష్ణ తో  ఏర్పడిన  గురు శిష్య సంబంధం అవిచ్చిన్నం గా కొన సాగుతోంది .తనను తీర్చి దిద్దింది బాల మురళే  నని గళ  మురళి అనే బిరుదు ఆయన ఇచ్చిన్దేనని పొంగి పోతు చెప్పారు శివ ప్రసాద్ .రేపు శివ ప్రసాద్ గారికి మా ఇంట్లో విందు .రేపు వారితో లైవ్ రేడియో ప్రోగ్రాం కూడా నిర్వహిస్తున్నాం .

 ఇలా ఈ ఆది వారం’’ ఫోర్ ఇన్ వన్ ‘’ గా గడిచింది ,..నాలుగు సార్లు అమెరికా వచ్చినా తెలుగు సంఘం తో కలవటం ఇదే మొదటి సారి ..’’ఇదో తుత్తి ‘’.

    మీ –గబ్బిట దుర్గా ప్రసాద్ —4-6-12 —కాంప్—అమెరికా

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA Wiki : https://te.wikipedia.org/wiki/%E0%B0%97%E0%B0%AC%E0%B1%8D%E0%B0%AC%E0%B0%BF%E0%B0%9F_%E0%B0%A6%E0%B1%81%E0%B0%B0%E0%B1%8D%E0%B0%97%E0%B0%BE%E0%B0%AA%E0%B1%8D%E0%B0%B0%E0%B0%B8%E0%B0%BE%E0%B0%A6%E0%B1%8D
This entry was posted in అమెరికా లో and tagged . Bookmark the permalink.

1 Response to అమెరికాడైరీ —- విజిల్ విజార్డ్ వీక్

  1. sivaprasad komaravolu says:

    Dear Sri Durgaprasad garu,
    Meeku Satashasra vandanaalu. Naa gurinchi andariki parichayamto paatu Mee chakkani Bhasha to nannu Aaswiradinchi nanduku sarvadaa krutagnatalu. eppudu mee ashirvaadam korutoo mee
    sivaprasad komaravolu

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.