అమెరికా ఊసులు –5

    అమెరికా ఊసులు –5
దినో సార్స్ కు ముందు కాలమ్ లో అంటే 300 మిలియన్ల సంవత్స రాలకు పూర్వం చాలా పెద్ద జీవ రాసులున్దేవి   ఈ విషయాలను ఫ్రెంచ్ పాలన్తాలజిస్ట్ చార్లెస్ బ్రాన్న్గ్నియార్ట్ 1877 లో పరిశోధించి కని పెట్టాడు .మధ్య ఫ్రాన్స్ లోని కామెంట్రి కి దూరంగా ఫాజిల్స్ కని పెట్టాడు .అతనికి ఈ నాటి ఆకు చెత్తత లావు ,ఎత్తు ఉన్న ఫెరన్ ఫాజిల్స్ కని పించాయి . .మన పక్షులున్నా సైజ్ లో ఈగల అవశేషాలు చూశాడు .అందులో  మాన్స్టర్ డ్రాగన్ అనే పెద్ద ఈగ కు 63  సెంటి మీటర్ల రెక్కలున్నాయి . దానికి ”మెగా న్యూరా ”అని పేరు పెట్టాడు .దీన్ని మనం ఇప్పుడు పారిస్ లోని మ్యూజియం ఆఫ్ నేచురల్ హిస్టరీ లో చూడ వచ్చు .తరు వాతి పరిశోధన లలో 75 సెంటి మీటర్ల పొడవున్న రెక్కలు గల ఈగల ఫాజిల్స్ కని పించాయట .నోరెళ్ళ బెట్ట కండీ అవి నోట్లో దూరితే ఊపిరాడదు  జాగ్రత్త  ..
అంతేనా ,అడుగు పొడవున్న సాలీడులు కని పించి ఆశ్చర్య పరిచాయి .వాటర్ స్కార్పియాన్లు అనే ”నీటి తేళ్ళు ”ఎంత ఉంటాయో తెలుసా?.ఒక పెద్ద కుర్రాడంత .క్లబ్ మాస్ అనే నాచు 130 అడుగుల  ఎత్తు ఉందట . ఇది ఇప్పుడున్న నాచు కు   వంద రెట్లు ఎక్కువ .సరే గుర్రాల సంగతి వింటే బుర్రే  తిరిగి పోతుంది ..గుర్రం కాదండి బాబు దాని తోక సంగతి వింటే మతి పోతుంది .గుర్రం తోక అయిదు అంతస్తుల భవనం అంత పొడవున్దేదట .ఇప్పుడు గుర్రాల తోక మహా ఉంటె నాలుగు అడుగుల బారు .సరే కోని ఫర్ వృక్షాల ఆకులు మూడు అడుగుల పొడవు ఉండే వట .మీ 250 మిఇయన్ సంవత్స రాకు మీ మార్పు ఒచ్చాయి .ఇదంతా వాతా వరణం లోని ఆక్సిజన్ శాతం బట్టి మారిందట .సైనో బాక్టీరియా కూడా ప్రధాన పాత్ర వహించిందని అంటున్నారు .ఈ కాలాన్ని కార్బోని ఫెరస్ కాలమ్ అనీ అన్నారు .
                ఇంగ్లాండ్ కు చెందిన జే.బి.ప్రీస్ట్లీ ఆక్సిజన్ కని పెట్టాడని మనం చదువు కున్నాం .కాని ఆయన దాన్ని ఫ్లాజిస్తాన్ అని పిలిచాడు .గాలిలో ఉన్న పదార్ధాల గురించి కూడా ఆయన పరిశోధించాడు .అందుకే ఆయన్ను ”ఇన్వెంటర్ ఆఫ్ ఎయిర్ ”అంటారు .గాలిలో ఫ్లాజిస్తాన్ ఉందంటాడు .అదే మంటలు మంద టానికి కారణం అని రుజువు చేశాడు .బాబూ అది ఆక్సిజన్ అని మొట్టు కోన్నా తన పట్టు వదలలేదు .శీలే కూడా ఆక్సిజన్ నుముందే  కని పెట్టినా ప్రీస్ట్లీ ముందు రాత పూర్వకం గా తెలియ జేశాడు .
     ”  ప్రయోగాల పిత” గా ప్రీస్ట్లీ పేరు పొందాడు ..౬౨ ఏళ్ళ వయస్సు లో ఆయన అమెరికా లో ” copley  medal  ” ను జీవ్విత సాఫల్య పురస్కారం గా పొందాడు .అది ఈ నాటి నోబెల్ బహుమానానికి సమానం .
.ఆయన 500 పైగా రచనలు చేశాడంటే ముక్కు మీద వేలు వేసు కొంటాం .ఆయన గొప్ప మత బోధకుడు ”yuniterian మతాన్ని నమ్మి ,తీర్చి దిద్ది ప్రచారం చేశాడు .మత మౌధ్యాన్ని వదిలించాడు .చర్చిని సంస్కరించే అనేక విషయాలు రాశాడు .ఒక రకం గా ఆయన్ను ”రాడికల్ క్రిస్టియన్ ”అన్నారు .అంతే కాదు ఆయన మాటలు తూటాల్లా పెలేవి .ఎప్పుడు గన్స్ ,గన్ పౌడర్ అని తీవ్ర పదాలను ఉప యోగించాడు .అందుకే ప్రీస్ట్లీ ని ”గన్ పౌడర్ poe ”
అనే వారు .
అమెరికా నిర్మాణం లో బహుముఖ పాత్ర వహించి ఫిసిక్స్ లోని ఎలేక్త్రిసిటి లో అద్భుత పరిశోధనలు చేసిన బెంజమిన్ ఫ్రాన్క్లిన్ ఈయనకు ముఖ్య సహచరుడు .’పాపం” సాల్మన్  రష్దీ” లాగా చివరికి దేశం వదిలి అమెరికా కు వెళ్ళాల్సి వచ్చింది ప్రీస్త్లీకి .ఆ కధ ఇంకో సారి తెలుసు కొందాం .ఇంత భ్తీవ్ర భావ ప్రకటనలు చేసిన ప్రీస్ట్లీ మహాశయుడికి నత్తి ఉంది .దాన్ని పోగొట్టు కోవ టానికి చికిత్స కూడా చేయించు కొన్నాడు .ఆయన ఆరు భాషల్లో మహా పండితుడు .అన్నిట్లో ధారాళం గా మాట్లాడే సామర్ధ్యం ఉన్న వాడు .
         బెంజమిన్ ఫ్రాన్క్లిన్ విద్యుత్తూ గురించి ముఖ్య విషయాలను ముందు గా లోకానికి తెలియ జేశాడు .అవే ఫండా మెంతల్స్ .విద్యుత్తూ అంటే ఒక ప్రవాహం అని ,అందులో విభజించలేని రెండు చార్జెస్ ఉన్నాయని ,వాటినే పాజిటివ్ ,నెగటివ్ చార్జి అంటారని విద్యుత్తూ ఎప్పుడు ధన విద్యుత్ చార్జి నుండి రుణ విద్యుత్ చార్జి కి ప్రవహిస్తుందని తెలియ జెప్పిన మొదటి శాస్త్ర వేత్త ఫ్రాన్క్లిన్ .విద్యుత్తూ పుట్టదు ,నశించాడని -ఒక రూపక్మ్ లో నుంచి ఇంకొక రూపం లోకి మారుతుందని చెప్పాడు .ఇవన్నీ ఈ నాటికీ సత్యాలే .ఆయన పెట్టిన పేర్లే-బాటరీచార్జి ,కండక్టర్ ,అనే మాటలు .ఇప్పటికి వాటినే వాడుతున్నాము .  
  మెరుపు మెరిసి నప్పుడు భవనాలు కాళి పోకుండా లైతినింగ్ కండక్టర్లు గా పొడవైన సూది మొన ఉండే రాడ్ లను అమర్చాలని సూచించింది కూడా ఫ్రాన్క్లినే .ఆయన్ను ”మోస్ట్ సేలిబ్రేతేడ్ ఎలేక్త్రిశియాన్ ”అంటారు .లండన్ లో ”లండన్ కాఫీ క్లబ్  లో ఫ్రాన్క్లిన్ ,ప్రీస్త్లి మొదలైన మేదావు లంతా రోజూ సమావేశ మాయే వారు .తమ పరిశోధనలను చర్చించు కొనే వారు .,

సశేషం –మీ గబ్బిట దుర్గా ప్రసాద్ –22 -06 -12 –కాంప్–అమెరికా  

గబ్బిట దుర్గా ప్రసాద్
https://sarasabharati.wordpress.com
http://suvarchalaanjaneyaswami.wordpress.com

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA Wiki : https://te.wikipedia.org/wiki/%E0%B0%97%E0%B0%AC%E0%B1%8D%E0%B0%AC%E0%B0%BF%E0%B0%9F_%E0%B0%A6%E0%B1%81%E0%B0%B0%E0%B1%8D%E0%B0%97%E0%B0%BE%E0%B0%AA%E0%B1%8D%E0%B0%B0%E0%B0%B8%E0%B0%BE%E0%B0%A6%E0%B1%8D
This entry was posted in అమెరికా లో and tagged . Bookmark the permalink.

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

గూగుల్ చిత్రం

You are commenting using your Google account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ట్విటర్ చిత్రం

You are commenting using your Twitter account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

స్పామును తగ్గించడానికి ఈ సైటు అకిస్మెట్‌ను వాడుతుంది. మీ వ్యాఖ్యల డేటా ఎలా ప్రాసెస్ చేయబడుతుందో తెలుసుకోండి.