పరమాణు విశ్వ రూపం –1

  1. పరమాణు విశ్వ రూపం –1

పదార్ధం లో చివరి కణం పరమాణువు అని అవికలిస్తే అణువు లేర్పడతాయని అణువుల కలయిక వల్ల పదార్ధమేర్పడుతుందని మనకు తెలుసు .పరమాణువు మధ్య భాగాన్ని కేంద్రకం అంటారని అందులో  ఉన్న ధన ఆవేశ కణాలను ప్రోటాన్లు అని, ప్రోటాన్ల సంఖ్య తో సమానం గా ఉండి రుణ విద్యుత్తు కలిగి కేంద్రకం చుట్టూ నియమిత కక్ష్యల లో తిరిగే కణాలను ఎలేక్త్రానులు అంటా రని  తెలిసిన విషయమే .కేంద్రకం లో యే విద్యుత్తు లేని కణాలకు న్యూట్రాన్లని పేరు .ఇప్పుడు మనం ఇంత కంటే పరమాణువులో  ఇంకా ఏమేమి కణాలు ఉన్నాయో తెలుసుకోవటం ఇప్పుడు మన పని .హైడ్రోజెన్ పరమాణువుల్లో న్యూట్రాన్లుండవు .కాని వాటి ఐసోటోపులు మాత్రం ఉంటాయి .కొన్ని హైడ్రోజెన్ ఆటం లలో ఒక న్యూట్రాను ఉంటుంది వాటిని డ్యుటీరియం అంటారు .రెండు న్యూట్రాన్లున్న హైడ్రోజెన్ ప రమానుణువును  త్రిటీరియంఅంటారు .ఒక మూలకం యొక్క ఐసోటోపులకు ఒకే అటామిక్ నంబర్ ఉంటుంది .కాని అటామిక్ భారాలు మాత్రం  తేడా గా ఉంటాయి .ఇంతకీ అటామిక్ వైట్ అంటే -కేంద్రకం లో ఉన్న ప్రోటాన్లు న్యూట్రాన్ల మొత్తం సంఖ్య.మరి ఐసోటోపులంటే ?ఒకే మూలకానికి చెందిన వివిధ ఆకారాలు అని భావం ..అసలు ఐసోటోపు కు అర్ధం -”అదే స్థానం లో ఉన్నది ”అని .అందుకనే ఒక మూలానికి చెందిన ఐసోటో పలను పీరియాడిక్ టేబుల్ లో ఒకే చోట ఉంచుతారు .ఇవి రేడియో ఆక్టివ్ మూలకాల నుండి బహిర్గత మైనవే.
ప్రోటాన్ల ప్రవాహాన్ని ఎక్కువ వేగ వంతం చేయ టానికి ఎక్కువ వోల్టేజి ఎలెక్ట్రానిక్ చార్జి చేస్తే లిథియం న్యూక్లియస్ ఒక క్లౌడ్ చేంబర్ ను  ఏర్పర చింది . .అవి అటామిక్ న్యూక్లియస్ ను విడి గా చేసింది .   అప్పుడు ధన ఆవేశం గల ఒక కణం ఏర్పడింది .దానినే పాజిట్రాన్ అన్నారు . ఆ తర్వాత ప్రోటాన్  ఎలేక్త్రాన్ ల ద్రవ్య రాశికి మధ్య ద్రవ్య రాశి గల కణం కని  పించింది .   దీన్ని ”మేసోట్రాన్  ”అన్నారు .  గ్రీకు భాష లో ”మేసో అంటే మధ్య” అని అర్ధం .దీన్నే తరు వాత” మ్యూయాన్” అన్నారు . ఆ తర్వాత ఇంకో కొత్త కణం ”కాయాన్ ”ను కనుగొన్నారు .ఇది మ్యుయాన్ కంటే కొంచెం ఎక్కువ ద్రవ్య రాశి కలిగి ఉంది .దీనినే జపాన్ శాస్త్ర వేత్త యుకావా ”పియాన్ ”అన్నాడు .విద్యుత్ చార్జి ఉన్న పియాన్లు భూ కక్ష లో  విడి పోయి,మ్యుయాన్లు గా మారాయని భావిస్తున్నారు .భూ వాతా వరణం లో మ్యుయాన్లు సజీవం గా ఉన్నాయి. భూమి లోకి లోతుగా చేరాయి .i .మిగిలినవి ఎలేక్త్రాన్లు ,గా వినాశనం చెంది ,న్యూట్రినో అనే కణాలుగా మారి తప్పించుకొని భూమి లోకి ప్రవేశించి స్తిర
పడ్డాయి అని అనుకొంటున్నారు . న్యూట్రినో లు అంటే -సూక్ష్మ రూపం లో ఉన్న ఆవేశ రహిత కణాలు వీటిని ”సబ్ అటామిక్ పార్టికల్స్ ”అన్నారు .వీటికి  ద్రవ్య రాసి దాదాపు శూన్యం .సూర్యుడు నక్షత్రాలు వీటిని అపారం గా సృష్టిస్తాయి .రేడియో ధార్మిక మూలకం  విచ్చేదం  చెంది ,బీటా కణం అనే ఎలక్ట్రాన్లను విడుదల చేస్తుంది .అయితే శక్తి నశించదు కనుక చాలా స్వల్ప ద్రవ్య రాశి గల యే ఆవేశం లేని కణాలు ఏర్పడ్డాయని చెప్పి ,అవే న్యూట్రినో లన్నాడు పౌలీ .పరమాణు విశ్వ
 యాంటి  పార్టికల్స్
కాలి  ఫోర్నియా శాస్త్ర వేత్తలు ప్రోటాన్ ఆక్సిల రేటర్ ప్రయోగం లో అంటి ప్రోటాన్ అనే కణాన్ని కనిపెట్టారు .దీనికి ముందు పాజిటివ్ ఎలేక్త్రాన్ అంటే పాజిట్రా న్ ను కనుగొన్నారు . అంటి ప్రోటాన్ అంటే  ప్రోటాన్ కు కావాలా .దీని ద్రవ్య రాశి ప్రోటాన్ ద్రవ్య రాశి తో సమానం కాని ,నెగటివ్ చార్జి కలిగి ఉంటుంది .ఇలా వ్యతి రేక కణాల ఆవిర్భావం విపరీతం గా జరిగింది.1960నాటికి వంద కు పైగా సబ్ అటామిక్ పార్టికల్స్ ను కని పెట్టారు .శాస్త్ర వేత్తలు వీటి సమూహాన్ని ”పార్టికల్ జూ ”అని ముద్దు గా పిలుచు కొన్నారు .దీన్ని బట్టి మనకు తెలిసిన్దేమిటి అంటే ,పదార్ధం లోని ప్రతి కణానికి వ్యతి రేక కణం ఒకటిఉంటుందని .వీటికి ఆ కణాలకున్న చార్జి కి వ్యతి రేక చార్జి ఉంటుంది .వీటిని మనం పార్టికల్ అంటి పార్టికల్ జంట అన వచ్చు .ఈ రెండు కలిస్తే వాటి చార్జి నశించి వట్టి శక్తి ఏర్పడుతుంది .పదార్ధం  ఎంత నిజమో వ్యతిరేక పదార్ధం అంటి మాటర్ కూడా అంతే నిజం .శాస్త్ర వేత్తలు మోజు పడి యాంటి ఎలేక్త్రాన్ అనే పాజిత్రాన్ ను యాంటి ప్రోటాన్ తో కలిపి యాంటిహైడ్రోజెన్ అనే యాంటి  ఆటం ను తయారు చేశారు . ఇప్పటకే” మన బుర్ర యాంటి  బుర్ర ”అయి పోయిందా! ప్రస్తుతం ఇక్కడికి ఆపి ,ఆ తర్వాత మరిన్నివిశేషాలను తెలుసు కొందాం .
సశేషం –మీ గబ్బిట దుర్గా ప్రసాద్ –31-7-12.–కాంప్ –అమెరికా

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA Wiki : https://te.wikipedia.org/wiki/%E0%B0%97%E0%B0%AC%E0%B1%8D%E0%B0%AC%E0%B0%BF%E0%B0%9F_%E0%B0%A6%E0%B1%81%E0%B0%B0%E0%B1%8D%E0%B0%97%E0%B0%BE%E0%B0%AA%E0%B1%8D%E0%B0%B0%E0%B0%B8%E0%B0%BE%E0%B0%A6%E0%B1%8D
This entry was posted in రచనలు and tagged . Bookmark the permalink.

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

గూగుల్ చిత్రం

You are commenting using your Google account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ట్విటర్ చిత్రం

You are commenting using your Twitter account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

స్పామును తగ్గించడానికి ఈ సైటు అకిస్మెట్‌ను వాడుతుంది. మీ వ్యాఖ్యల డేటా ఎలా ప్రాసెస్ చేయబడుతుందో తెలుసుకోండి.