అమెరికా జాతి పిత -జార్జి వాషింగ్ టన్

  అమెరికా జాతి పిత -జార్జి వాషింగ్ టన్ 
అమెరికా జాతి పిత గా ప్రజల చేత మన్ననలు పొందిన వాడు ,అమెరికా మొదటి అధ్యక్షుడు ప్రధమ పౌరుడే కాక అన్నితాక్ ప్రధముడు గా” first in war .first in peace and first in the hearts of  his country men” అని విశ్లేషకుల చేత కీర్తింప బడ్డ వాడు ,అమెరికా కు మొదటి సర్వ సైన్యాధ్యక్షుడై ,బ్రిటీష ప్రభుత్వం తరఫున ఫ్రెంచ్, ఇండియన్ అమెరికన్ల తో యుద్ధం చేసి ,ఆ తర్వాత అమెరికా పై బ్రిటీష పెత్తనాన్ని నిరసించి ,పౌర సేన్యాన్ని ఏర్పాటు చేసి దాని నాయ కత్వాన్నిస్వీకరించి  బ్రిటీష ప్రభుత్వానికి సింహ స్వప్నం గా నిలిచి బ్రిటీష యెర్ర సైన్యంతో యుద్ధం చేసి అమెరికా స్వాతంత్రాన్ని ప్రకటించిన ఫౌండర్ ఫాదర్స్ లో అగ్రగామి ,అమెరికా రాజ్యాంగాన్ని తయారు చేయటం లో ప్రముఖ పాత్ర వహించిన వాడు ,మొత్తం ఎలక్టోరల్ కాలేజి వోట్లు అన్నిటిని అంటే నూటికి నూరు శాతం పొందిన వాడు ,వీటికి మించి సభ్యులందరి చేతఏకగ్రీవం గా ఎన్ను కో బడ్డ వాడు,అమెరికా కు ”నియంత ”గా ఉండమనిప్రజలు, సైన్యమూ  బల వంతం చేసినా ప్రజా స్వామ్యానికే కట్టు బడి  ఆ ఆలోచనకే తీవ్ర వ్యతి రేకం తెలిపి న వాడు,అమెరికా కేంద్ర ప్రభుత్వం బలం గా ఉండాలని భావించి వాటి కోసం సర్వ శక్తులను ధార పోసిన వాడు  జార్జి వాషింగ్ టన్  .  
ఆయనకు నక్కల వేట ,కోడి పందాలు అంటే ఇష్టం .పేకాట రాయుడు కూడా .అదీ సరదాకే .తనను ఒక రాజు గా నో చక్ర వర్తి గానో ప్రజలు ,అధికారులు గౌరవిస్తుంటే ,రాజరికానికి కాలం చెల్లిందని” mr.president ”అని పిలిస్తే చాలని తెలియ జేసిన వాడు .1789 లో అమెరికా ప్రధమ ప్రెసిడెంట్ గా ప్రమాణ స్వీకారం చేసిన తరువాత ఆయన జీతాన్ని25,000  డాలర్లు గా నిర్ణయిస్తే ,తాను సంపన్నుడనని తనకు అంత జీతం అక్కర్లేదని మర్యాద గా తిరస్కరించిన మహనీయుడు .అయితే అమెరికన్ కాంగ్రెస్ ఆయన తో ఏకీభవించక అదొక చెడ్డ సాంప్రదాయం అవుతున్దని నచ్చ చెప్పి అంగీకరింప జేసింది .హుందా గా ఒప్పు కొన్నాడు .రెండు సార్లు అమెరికా అధ్యక్ష పదవి లో రాణించి మూడవ సారి మళ్ళీ అధ్యక్షుడు గా ఉండమని అందరు బలవంతం చేసినా  తిరస్కరించి అధ్యక్ష స్తానాన్ని రెండు సార్లకే పరిమితం ఆయె సంప్రదాయాన్ని తన తో ప్రారంభించిన వాడు వాషింగ్టన్ .స్వంత పిల్లలు అంటూ ఎవరు లేరు .చని పోతు తీవ్ర బాధ అనుభవించాడు .”i die hard but i am not afraid to go ”అని ఒక సైన్యాది కారి లాగా  ధైర్యం గా చెప్పాడు .
తన తర్వాత అధ్యక్షుడైన జాన్ ఆడమ్సుతో ఆనాటి రాజకీయ పరిస్తితి ని  చర్చిస్తూ ఫ్రెంచ్ వారితో జరిగే పోరాటాలకు కలత చెంది  అవసర మైతే తాను మళ్ళీ సైన్యానికి నాయకత్వాన్ని వహించి అమెరికన్లకు విజయం చే కూ రుస్తానని చెప్పిన దేశ భక్తీ ఆయనది .దానికి ఆడంసు స్పందించి వాషింగ్ టన్ ను ”మిలిటరి కి లెఫ్టి నేంట్ జెనెరల్ అండ్ కమాండెంట్ గా” గా గౌరవ స్తానాన్ని కల్పించాడు .అమెరికన్ లాండ్ స్కేపుల చిత్రాలంటే ఆయనకు ప్రాణం .వాటిని సేకరించి తన వర్జీనియా రాష్ట్రం లోని వెర్నాన్ లోని స్వగృహం లో భద్ర పరచాడు .
ఆయన దగ్గర సుమారు వంద మంది బానిసలుండే వారు వారు వ్యవ సాయం లో సాయం చేసే వారు .వారి తో సేవలు చేయించుకోవటం ఇష్టం లేక పోయినా తప్పని పరిస్తితి అన్నాడు ” .the unfortunate condition of the persons ,whose labour in part i employed ,has been the only unavoidable subject of regret ”అని బాధ పడ్డాడు .అయితే బానిసత్వ నిర్మూలనకు తన శక్తి ని, అధికారాన్ని ఉపయోగించలేదు అని అంటారు చరిత్ర కారులు .1797 లో అధ్యక్ష పదవి ని వదిలేసిన తరువాత ,పెన్సిల్వేనియా రాష్ట్రం లో ఉన్న చట్టం ప్రకారం తన వద్ద ఉన్న కొందరు బానిసలకు విముక్తి కల్గించాడు .అక్కడ చట్టం ప్రకారం యజమాని రాష్ట్ర నివాసి గా ఆరు నేలలుంటే అతని వద్ద ఉన్న బానిసలకు విముక్తి కలుగు తుంది .వాషింగ్ టన్ ఆ తరువాత రెండేళ్ళ కు తన” విల్లు ”లో రాసిన దాని ప్ర రకారం తన వద్ద ఉన్న బానిస లందరికి విముక్తి కల్గించాడు .
విస్కీ మీద వేసిన పన్నును ప్రజలు ఎదిరించారు .వారికి నచ్చ చెప్పాడు ”the tax was law.popular or not ,it would be collected ”అని చెప్పటం తో తిరుగు బాటు తగ్గింది .అలాగే మిలీషియా కు జీతాలు చాలటం లేదని గడువు ముగిసిన వారికి మళ్ళీ కొత్త గా తీసుకోవాలని ,లేకుంటే వారు ఇంటికి వేళ్ళు తాము అంటే  పంపించాలనే తిరుగు బాటు కూడా వస్తే దాన్ని సమర్ధ వంతం గా తిప్పికొట్టి వారి ఉద్యోగ భద్రతకు కాంగ్రెస్ ను ఒప్పించి జీతాలు పెంచే ఏర్పాటు చేశాడు .ఆయన పంటి వ్యాధి   తో బాధ పడే వాడు .ఆ నాడున్న వైద్య విధానం లో కొయ్య దంతాలను ,ఖడ్గ మృగం కొమ్ము తో చేసిన దంతాలను అమర్చే వారు .పాపం ఆయనకు అవి సరిపోక చాలా ఇబ్బంది పడే వాడు .
అధ్యక్షుడికి సైన్యం పై పెత్తనం ఉండాలని వాదించి అమలు ఆయె టట్లు చేశాడు .ఆయన వర్జీనియా రాష్ట్రానికి చెందినవాడు .అది తేయాకు పంటకు అగ్ర స్తానం .వర్జీనియా తేయాకు ప్రపంచం లోనే నాణ్యతకు ప్రసిద్ధి .అందుకే నేమో అక్కడ పుట్టిన వాషింగ్ట న్ ఆ నాణ్యత ను తన ప్రవర్తన లో ప్రదర్శించాడు అంతటి ఉన్నత స్తానాన్ని పొందాడు .ఆయన స్వభావ శీలాదులకు అది పరోక్ష ప్రేరణ గా  ఉందని పిస్తోంది .అలాగే వర్జీనియా పొగాకు కు ఘాటు ఎక్కువ .ఆ స్వభావం ఆయన ధైర్య  శౌర్యాలలో ప్రతి బిమ్బించిదేమో నని పిస్తోంది .ఆయన గొప్ప ప్లాన్ టేషనర్ కూడా .
సైన్యం లో కొందరు తమ జీవితాలకు తగిన ప్రతి ఫలం లభించటం లేదని తిరుగు బాటు చేశారు .వారితో సంప్ర దించటానికి వెళ్లాడు .వాళ్ళ సమస్య లను తీరుస్తానని చెప్పాడు .తన జేబు లో చెయ్యి పెట్టి కాళ్ళ జోడు బయటకు తీసి పెట్టుకొన్నాడు వారితో మాట్లాడుతూ”gentle men! you must pardon me .I have grown gray in your service and  find my self growing blind ”  అనే సరికి వాళ్ళ కళ్ళు అశ్రుపాతం తో జల జలా శ్ర వించాయి .కొందరు ముఖం ప్రక్కకు తిప్పుకొని బాధను వెలి బుచ్చుకొన్నారు .అందరి హృదయాలు ద్రవించి పోయాయి .తమ కోసం ఇంతటి త్యాగం తో,  దేశ భక్తీ, తో ,అంకిత  భావంతో సర్వ సమర్ధం గా ఈ ముసలి తనం లో పని చేసే ఆయనంటే, విపరీత మైన ఆరాధనా భావం బయట పడి వారి తిరుగు బాటు మిలిటరి డిక్టేటర్ బావన ఒక్క సారి ఇగిరి పోయాయి .ఇంతకి వారేమి కోరారు ?.దేశం లో మిలిటరి పాలన రావాలని , అమెరికా ప్రభుత్వాన్ని మిలిటరి నడపాలని .బ్రిటీష వారి తో పోరాడింది మళ్ళీ రాజరికం కోసమో ,లేక డిక్టేటర్ షిప్ కోసమో కాదని నచ్చ చెప్పిన జాతీయ ప్రజాస్వామికాభి మాని ఆయన .కారన్ వాలీసు బ్రిటీష సైన్యాధి కారి .అంతటి వాడిని యుద్ధం లో ఓడించి అతనితో  ”తెల్ల జెండా ”ను ఎగరే యించిన వాడు జార్జి వాషింగ్ టన్. కొన్ని చోట్ల ఓడినా అంతిమ విజయం తన దేశానికి సాధించిన మహా యోధుడు .ఇంతకి ఆయన సర్వేయర్ గాజీవితాన్ని ప్రారంభించి జిల్లా సర్వే యర్  ఉద్యోగం చేశాడు .వ్యవ సాయం కోసం ఆయన ఒక కొత్త నాగలిని తయారు చేసుకొన్నాడు .
  ఇద్దరు పిల్ల లున్న మార్తా కుస్తిస్ అనే ఆమె ను వివాహం చేసుకొన్నాడు .ఆమె అప్పటి వర్జీనియా లో అత్యంత సంపన్ను రాలైన మహిళ .ఆమె సంపద 23,632 పౌండ్లు ఈ నాటి అమెరికా డాలర్ల లో దాని విలువ ఒక మిలియన్ డాలర్లు .జార్జి తండ్రి చని పోయిన తర్వాతా వచ్చిన ఆస్తి260 ఎకరాలు .సర్వే చేయని 1600ఎకరాలు . ఈయన తండ్రి పేరు ఆగస్తాన్ .అందరు ”గస్ ”అని సరదా గా పిలిచే వారు .జార్జి వాషింగ్ ట న్ 22-2-1732లో జన్మించాడు ఆయన మరణించినది 14-12-1799-అరవై ఏడేళ్ళ వయసు లో .నిండుగా జీవించి అందరి మనస్సులో నిలిచి అందరికి ఆదర్శ ప్రాయం గా ,రోల్ మోడల్గా ఉన్న వాడు .అందుకే ఆయన్ను గురించి the principles of integrity and honesty to make him self richest and most powerful person in America .He re affirmed his commitment to democracy in the strongest possible terms .
మీ–గబ్బిట దుర్గా ప్రసాద్ –4-8-12-కాంప్ -అమెరికా

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA Wiki : https://te.wikipedia.org/wiki/%E0%B0%97%E0%B0%AC%E0%B1%8D%E0%B0%AC%E0%B0%BF%E0%B0%9F_%E0%B0%A6%E0%B1%81%E0%B0%B0%E0%B1%8D%E0%B0%97%E0%B0%BE%E0%B0%AA%E0%B1%8D%E0%B0%B0%E0%B0%B8%E0%B0%BE%E0%B0%A6%E0%B1%8D
This entry was posted in అమెరికా లో and tagged , , , , . Bookmark the permalink.

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

గూగుల్ చిత్రం

You are commenting using your Google account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ట్విటర్ చిత్రం

You are commenting using your Twitter account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

స్పామును తగ్గించడానికి ఈ సైటు అకిస్మెట్‌ను వాడుతుంది. మీ వ్యాఖ్యల డేటా ఎలా ప్రాసెస్ చేయబడుతుందో తెలుసుకోండి.