అమెరికా రుషి -హెన్రీ డేవిడ్ థోరో

  అమెరికా రుషి -హెన్రీ డేవిడ్ థోరో 
ఆయన ప్రకృతి ప్రియుడు .ప్రకృతి లో అందాలను అనుక్షణం ఆస్వాదించే సత్యా న్వేషి .సకల మానవాభ్యుదయాన్ని కోరే వాడు .మనసు పరి పక్వత సాధించుకొన్న వాడు .బహుజన హితాయ ,బహుజన సుఖాయ అని నమ్మి సంఘ సేవ చేశాడు .అక్షరాన్ని పరమ పూజ నీయం గా భావించి ,అక్షరార్చన చేసిన వాడు .సాధారణ జీవితాన్ని గడిపి ,ఉదాత్త భావాలను వ్యాప్తి చేసిన వాడు .ఉన్నత విలువలకు కట్టు బడిన వాడు .జనం లో జనార్దనుడిని దర్శించిన వాడు .ఆనాటి మహార్స్షుల లాగా అరణ్య మధ్య భా గాన కుటీరం నిర్మించుకొని ఏకాంత వాసం గడిపిన వాడు .ఎందరికో ఆదర్శం ,ప్రేరణ .ఆయన గడ్డం ,ముఖ వర్చస్సు ,కళ్ళల్లో కాంతి రేఖలు గమనిస్తే ఆధునిక రుషి పుంగ వుడు అని . పిస్తాడు .ఆయనే the hermit of America అని పిలువ బడ్డ హెన్రీ డేవిడ్ థోరో.
అమెరికా లోని మాసా చూసేత్స్ రాష్ట్రం లో కాన్కార్డ్ లో జన్మించిన కారణ జన్ముడు .ఆ ప్రాంతం లోని ప్రతి పురుగు ,పుట్టా ,పిట్టా,గుట్టా  పండు ,పువ్వు ,కాయ ఆకు ,ఆలమ  అన్నీ క్షుణ్ణం గా తెలిసిన వాడు . ప్రజా హితం చేయని ప్రభుత్వాన్ని నిల దీసిన వాడు .తాను చేసి ,ప్రజల చేత ”సహాయ నిరాకరణం ”చేయించిన వాడు .ప్రభుత్వ న్యాయం కంటే పైన ఒక న్యాయం ఉందని ,అదే ఆత్మ ప్రబోధమని ,ఈ రెండిటికి వైరుధ్యం ఏర్పడినపుడు ,అంతరంగ ప్రబోదానికే కట్టు బడి ఉండాలని తెలియ జెప్పాడు .అహింసా మార్గమే ఆయన మార్గం .సత్యమే ఆయన ఆయుధం .మహాత్మా గాంధికి ,మార్టిన్ లూధర్ కింగు కు ,నాజీ లను ఎదిరించిన డేనిష్ ప్రజలకు ,వియత్నాంపై అమెరికా  యుద్ధాన్ని వ్యతి రేకించిన ప్రపంచ దేశాలకు,దక్షిణ ఆఫ్రికా లో వర్ణ వివక్ష పై పోరాటం సాగించటానికి ,చైనా లో తియమిన్ స్క్వేర్ లో విద్యార్ధుల శాంతి యుత ప్రదర్శనలకు థోరో గారి మార్గమే శరణ్య మైంది .
ఆయన  ,పొలాలను సర్వే  చేయటం నేర్చు కొన్నాడు .ప్రక్క వాళ్ల   సరిహద్దు లెక్కడో వాళ్ళకన్నా ఈయనకు బాగా తెలుసు .ఆయన సర్వే  చేయని చుట్ట పక్కల గ్రామం ,పట్టణం లేదు .సర్వేయర  ఇన్ ఛార్జ్ గాప్రభుత్వం     నియమించింది .ఆయన  రోడ్లను సర్వ్ చేయించారు .కోర్టులలో ఆయన డాక్యు మెంట్లకే విలువ ఎక్కువ .ఆయనకు నాచురల్ హిస్టరీ ,జీవిత చరిత్రలు ,సాహిత్యం అభి మాన విషయాలు .వాటిపై ఎంత సేపైనా మాట్లాడ గలదు .అయితే ఆయన సహచారి అయిన ఎమర్సన్ గారు మాట్లాడితే ఉపన్యాసానికి యాభై దాలర్లిస్తే ఈయన మాట్లాడినప్పుడు పడి డాలర్లు కూడా చేతి లో పెట్టె వారు కాదని రచనకే అంకిత మవ్వాలని నిర్ణ యించుకొన్నాడు . ఆయన చేతి లో ఎప్పుడూ ఒక నోటు పుస్తకం ఉండేది .తాను చూసిన వాణ్ణి అందులో రాసుకొని తర్వాతా వ్యాసాలుగా రాసే వాడు .దాదాపు ఎక్కడికి వెళ్ళినా నడిచే వెళ్ళే వాడు .నడక అంటే మహా ఇష్టం .కాకార్డు నది లో స్వంతం గా నిర్మించుకొన్న బోటు లో విహరించే వాడు .చలి కాలం నది గడ్డ కట్టితే దానిపై స్కేటింగ్ చేసే వాడు గంటకు పద్నాలుగు మైళ్ళ వేగం తో స్కేట్ చేసే వాడట .వాల్డెన్ పాండ్ లో ఒంటరిగా రెండేళ్ళ రెండు నేలలున్నాడు రుషి జీవితం గడిపాడు . ఆతర్వాత మళ్ళీ స్వంత గ్రామం చేరాడు .ఎందుకు వచ్చేశారు అని అడిగితే ”i have several more lives to live ”అని ఇదే కాక తాను నిర్వహించాల్సిన సామాజిక ధర్మాలు చాలా ఉన్నాయి కనుక మళ్ళీ జన జీవితం లోకి ప్రవేశించాను అన్నాడు .
”  i have chosen letters as my profession ”అన్నాడు థోరో .అంటే రచన చేయటమే తనకు బాగా ఇష్టమని .’the week ”అనే తన యాత్రా దర్శిని ప్రచురించాడు .అది మిశ్రమ స్పందన కల్గించింది .దాని పై స్పందిస్తూ విమర్శకులు ”a rare work in American literature ”అనీ ”a remarkable volume and its author a remarkable man ”అని కితాబు ఇచ్చారు .అయితే ఆయన మరణించిన తర్వాతా ,ఆయన రచనల విలువ పెరిగింది .తమ మధ్య ఒక మహాను భావుడు ఉన్నాడు అని ఆనాటి కన్కార్డు సమాజం గమనించలేదు .ప్రకృతి అంటే పులకిస్తాదాయన . తన పళ్ళను తీసి, కృత్రిమ దంతాలను అమర్చి నప్పుడు గురువు ఎమర్సన్ తో ”art out doors nature ”అని అవీ బానే ఉన్నాయని మెచ్చాడు .
ఆయన చేతిలో ఒక పెద్ద గొడుగు ఉన్దేదేప్పుడూ .ఆయన ఇంట్లో పెద్ద శీల్ఫ్ లో తాను సేకరించిన బొటానికల్ స్పెసిమెన్ ప్లాను అరల్లో దాచే వాడు .1850-57 మధ్య ఆయన 800 plant specimen లను న్న్యూ ఇంగ్లండ్ ప్రాంతం నుండి సేకరించాడు వాటిని తరువాత harvard gray herbarium లో భద్ర పరిచారు .లిల్లీ పువ్వుల్లో ఎన్నో రకాలను సేకరించాడు .ఇండియన్ అమెరికన్ లతో సాక్ష్యాత తో ఉండే వాడు .వాళ్ళతో అడవులు నదులు తిరిగి వారి జీవిత విధానాలను అధ్యాయం చేశాడు .వాళ్ళు ఉపయోగించే పదాల అర్ధాలు తెలుసు కొనే వాడు .ఔషధ మొక్కల గురించి ఆరా తీసి వాటిని వారు వైద్యం ఎలా ఉప యోగించేది తెలుసు కొన్నాడు రాతి తో వాళ్ళు చేసే బాణాల ములుకులు ,బల్లాల చివరలు ,గొడ్డళ్లను ఆసక్తి గా చూసే వాడు .అడవి తల్లి ని నమ్ము కోవాలి అమ్ముకో రాదనే సిద్ధాంతం ఆయనది .అందుకే ఆనాడే వంయాలను వన్య మరుగ సంరక్షణ ను బోధించిన వాడిగా థోరో ను గుర్తిస్తున్నారు . 
” the succession of forest trees  ”అనే థోరో వ్యాసం ఆయనకున్న శాస్త్రీయ జ్ఞానాన్ని వెల్లడి చేస్తుంది .యే చెట్టు ,యే మొక్క ఎప్పుడు ఫలిస్తుందో , ,పుష్పిస్తుందో అన్నీ ఆయన వివ రించాడు .బీజ వ్యాప్తి ని అధ్యయనం    చేశాడు .వీటి పై ఆయన రాసిన అభిప్రాయాలు నేటికీ శిరోధార్యమే .ఇంత శాస్త్రీయ విజ్ఞానం ఉన్నా ఏదో ఒక రోజు సైన్స్ జీవితం లోని రక్తాన్ని అంతను ఖాళీ చేస్తుందని అందాన్ని  కవిత్వాన్ని నాశనం చేస్తుందని భయ పడ్డాడు . the walking ,the wild అనేవి అట్లాంటిక్ మంత్లీ లో ప్రచురిత మయాయి .”in wilderness is the preservation of life ”అని ఆయన నిశ్చిత మైన అభి ప్రాయం .
ఆయన ఆధ్వర్యం లో బానిసలకు అంటే దక్షిణ రాష్ట్రాలలో పొలాల్లో పని చేసే వారికి తాటాకు టోపీలను ఆడ వారు తయారు చేసి రవాణా చేసే వారు .చవక గా వచ్చే నూలు బట్టలను తయారు చేయించి వారికి పంపే వారు .ఆ రోజుల్లో బానిసలు యజ మాని నుంచి తప్పించు కొని బయట పడితే వారికి ఆశ్రయం కల్పించిన వారికీ వెయ్యి డాలర్ల జరిమానా ఉండేది .ఆ నాటికి అది చాలా పెద్ద మొత్తమే .దీన్ని వ్యతి రేకైన్చాతానికి థోరో నె సరైన నాయకుడని అందరు భావించి ఆయన నాయ కత్వం లో పోరాటం చేశారు .తప్పించుకొన్న బానిసలకు వారికి ఆశ్రయం ఇచ్చి తిండి , బట్టలు డబ్బు కూడా ఇచ్చి పంపే వాడు థోరో .బానిసత్వాన్ని బాహాటం గా మొదటి నుంచి వ్యతి రేకిన్చినఆదర్శ వ్యక్తీ థోరో .”love without principle ”అంటే ఆయనకు ఇష్టం లేదు .”you must get your living by loving ”అనేది ఆయన సిద్ధాంతం .
ఆయన రాసిన ”వాల్డెన్ ”పుస్తకం పై డెబ్భై రివ్యూలు వచ్చాయి .అన్నీ బానే ఉన్నాయి .దాన్ని ”మాస్టర్ పీస్ ”అన్నారు .”one of the great american classics of non fiction ”అని కీర్తించారు .అక్షలది కాపీలు అమ్ముడ యాయి. దాదాపు అన్ని భాషల్లోకి తర్జుమా అయింది .దాన్ని” రుషి థోరో గారి స్వీయ చరిత్ర ”అని ప్రశంసించారు .వాల్డెన్ పాండ్ లో రెండెక రాలలో నాలుగు వందల;” పైన్ చెట్లను” నాటించి పెంచాడు .జాన్ బ్రౌన్ అనే ఆయన బానిసల రక్షణ ఉద్యమం లో పోలీసు కాల్పుల్లో మరని స్తే శ్రద్ధాంజలి ఘటిస్తూ ” ఈ మహోన్నత వ్యక్తీ ఉన్నతం గా ఎలా జీవించాలో ఉన్నతం గా ఎలా మరనిమ్చాలో   తెలియ జేసినవారు ”అని శ్లాఘించాడు .1812లో జన్మించి ఒక్క యాభై సంవత్స రాలు మాత్రమె జీవించి 1862లో పుణ్య లోకాలకు చేరిన” అమెరికన్ రుషి  హెన్రీ డేవిడ్ థోరో ”తర తరాలకు ఆదర్శ ప్రాయుడు .ఆయన మరణానికి చింతిస్తూ ఎమర్సన్ చెప్పిన వాక్యాలు చిరస్మర ణీయం ”the country knows not yet ,or in the last part how a great son  it has lost  .where ever there is knowledge ,where ever there is virtue ,where ever there is beauty Thoreau  will find a home ”,
మీ –గబ్బిట దుర్గా ప్రసాద్ –11 -08 -12 -కాంప్–మెరికా

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA Wiki : https://te.wikipedia.org/wiki/%E0%B0%97%E0%B0%AC%E0%B1%8D%E0%B0%AC%E0%B0%BF%E0%B0%9F_%E0%B0%A6%E0%B1%81%E0%B0%B0%E0%B1%8D%E0%B0%97%E0%B0%BE%E0%B0%AA%E0%B1%8D%E0%B0%B0%E0%B0%B8%E0%B0%BE%E0%B0%A6%E0%B1%8D
This entry was posted in అమెరికా లో and tagged . Bookmark the permalink.

1 Response to అమెరికా రుషి -హెన్రీ డేవిడ్ థోరో

  1. Murthy అంటున్నారు:

    Yes sir, Thoreau undoubtedly a Rushi…very good write-up.

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

గూగుల్ చిత్రం

You are commenting using your Google account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ట్విటర్ చిత్రం

You are commenting using your Twitter account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

స్పామును తగ్గించడానికి ఈ సైటు అకిస్మెట్‌ను వాడుతుంది. మీ వ్యాఖ్యల డేటా ఎలా ప్రాసెస్ చేయబడుతుందో తెలుసుకోండి.