అమెరికా డైరీ శ్రీ కృష్ణాష్టమి వారం

   అమెరికా డైరీ 
                                                  శ్రీ కృష్ణాష్టమి వారం 

ఆగస్టు పది హేడు శుక్రవారం తో శ్రావణ మాసం పూర్తి .పద్దెనిమిది శని వారం నుండి అధిక భాద్ర పద మాసం మొదలై ,సెప్టెంబర్ పదహారు ఆది వారం  వరకు ఉంటుంది .సెప్టెంబర్ పది హేడు సోమ వారం నుండి నిజ భాద్ర పద మాసం ప్రారంభం .వినాయక చవితి సెప్టెంబర్ 19బుధవారం .
6-8-12 సోమ వారం నుండి 12-8-12,ఆది వారం వరకు విశేషాలు –
సోమ వారం నాగ మణి ,భర్త వచ్చి గృహ ప్రవేశానికి ముహూర్తం అడిగితే ముహూర్తాలు అయి పోయాయి కావాలంటే ఆది వారం దశమి బాగుంది చేసుకోండి అని చెప్పాను .బుధ వారం నాడు ఉదయం యేడు యాభై నిమిషాలకు  నేను పెట్టిన ఉహూర్తానికే విజ్జి స్నేహితురాలు దంపతులు వీళ్ళ ఇంటికి దగ్గర కొన్న ఇంటి గృహ ప్రవేశం చేశారు .విజ్జి వెళ్లి వచ్చింది .ఆ అమ్మాయి తల్లి దండ్రి కూడా ఉన్నారు .ఆదివారం సాయంత్రమే వాళ్ళ ఇండియా ప్రయాణం .అందరు ఇంటికి వచ్చి ప్రసాదం స్వీట్లు ఇచ్చి వెళ్లారు .గురు వారం శ్రీ కృష్ణాష్టమి .పెద్దగా హడావిడి ఏమీ లేదు .ఇంట్లో పూజ తప్ప .నెట్ లో ”పార్ధ సారధీ యం ”రాశాను .శుక్ర వారం కూడా అష్టమి మిగులు ఉంది .ఆనాడూ కృష్ణ పూజ చేశాను”భగవాన్ శ్రీ కృష్ణ ఉవాచ” నెట్ లో రాశాను . నారాయణ తీర్ధుల వారి .శ్రీ కృష్ణ లీలా తరంగిణి ని బాల మురళీ కృష్ణ గానం చేసిన సి.డి.వింటూ , ఆ రెండు రోజులు కాలక్షేపం చేశాం .బాగా పాడారు బాల మురళి .

ఈ స్లైడ్ ప్రదర్శన కోసం జావాస్క్రిప్ట్ అవసరం.


 శుక్రవారం భజన 
నాల్గవ శుక్ర వారం ఇంట్లో భజన .రాత్రి ఎనిమిదింటికి ప్రారంభమై తొమ్మిదింటికి పూర్తి . రాహుల్ ,తబలా సత్య ,ఆతని భార్య సౌమ్య మాత్రమె బయటి వాళ్ళు .అందరు వూళ్ళకు వెల్ల టం తో ఎవరూ రాలేదు .భజన తర్వాతా భోజనం .అన్నం ,పాతోలి ,కొబ్బరి చట్ని ,సమోసాలు ,సేమ్యా పాయసం ,రసం ,పెరుగు,విందు .
 బాలాజీ అభిషేకం -విందు 
independence road  దగ్గర లో ఉన్న శ్రీ వెంకటేశ్వర స్వామి (బాలాజీ ) కి రమేష్ మంజుల దంపతులు అభిషేకం చేయించి ,స్వాముల వారలకు నూతన వస్త్రాలను సమర్పించే కార్య క్రమానికి ఆహ్వానిస్తే ,శని వారం ఉదయం పదింటికి అందరం వెళ్ళాం .అక్కడి పూజార్లు అభిషేకం నిర్వహించి వీళ్ళు సమర్పించిన నూత్న వస్త్రాలను స్వాములకు కట్టారు .ఆ తర్వాతా పూజ నిర్వ హించారు .ప్రక్కనే ఉన్న హాల్ లో విందు ఏర్పాటు చేశారు .దాదాపు 80మంది హాజరయ్యారు .అయిదు రకాల స్వీట్లు ,మూడు రకాల పులిహోరలు ,కొబ్బరన్నం ,సాతాళించిన సెనగలు ,పెరుగన్నం తో పసందైన విందు .అన్నీ బాగా ఉన్నాయి .రమేష్ దంపతులు మేము వచ్చి నందుకు చాలా ఆనందించారు .కావాలని మాతో ఫోటోలు దిగారు .ఇంటికి వచ్చే సరికి మధ్యాహ్నం మూడు అయింది .ఇక్కడికి అరగంట పైనే కారు ప్రయాణం
                  కానుకల ”విరిజల్లు ”
కాలి ఫోర్నియా లో ఉన్న ”విరి జల్లు ”రేడియో  కిరణ్ ప్రభ అనే ఆయన ,విజయా ఆసూరి అనే ఆమె లతో మంచి రేడియో కార్య క్రమాలను నిర్వ హిస్తూఉంటారు .ఇద్దరు శ్రోతలను అద్భుతం గా తమ విశేషఅను భవాలతో రంజింప జేస్తారు .అది లైవ్ గా ప్రతి శుక్ర వారం రాత్రి, శని వారం ఉదయం నిర్వ హిస్తారు వారిద్దరూ .దానికి మంచి స్పందన శ్రోతల నుంచి ఉంటుంది .సుమారు నెల క్రిందట సినీ నటుడు ,నిర్మాత ,దర్శకుడు సూపర్ స్టార్ కృష్ణ పుట్టిన రోజు పండగ ను ”విరి జల్లు ”లో నిర్వ  హించారు .వాళ్ళు అందులో ఒక ప్రశ్న అడిగారు .కృష్ణ నటించిన సిని మాలలో మీ కు నచ్చిన మూడు పాటలను ప్రాధాన్యత ను బట్టి చెప్పమని ఆడిగారు .మా అమ్మాయి సహాయం తో నేను ఫోన్ లో మాట్లాడి నాకు నచ్చిన మూడు పాటలను -మొదటి పాట గా అల్లూరి సీతా రామ రాజు సినిమా లో శ్రీ శ్రీ రాసిన ”తెలుగు వీర లేవరా ”పాటను ,రెండో దానిగా –”తేనె మనసులు ”అనే కృష్ణ మొట్టమొదటి సినిమా లోని ”దివి నుండి భువికి దిగి వచ్చే దిగి వచ్చే పారిజాతమీ నీవై ”అన్న పాటను -మూడవ దానిగా ‘శ్రీ రాజ రాజేశ్వరి విలాస్ కాఫీ క్లబ్ ”సినిమాలోని కృష్ణ శాస్త్రి గారు  రచించిన ”రాకోయి అనుకోని అతిధి ”పాటను చెప్పాను .నాదే ”ఆఖరి కాల్ ” నా సమాధానం అవగానే విజయా ఆసూరి .కిరణ్ ప్రభ గార్లిద్దరు కలిసి ”awsome ,awsome ”అని నన్ను అభి నందించి కార్య క్రమం లో చివర్లో నాకు గిఫ్ట్(కానుక )ప్రకటించారు .సాధారణం గా కానుక అంటే కాలిఫోర్నియా లో సినెమా హాళ్ళకు వెళ్ళటానికి సినెమా టికెట్లో ,లేక హోటల్ భోజనానికి కూపన్ లో ఇస్తూన్తారట .మేమున్నది నార్త్ కెరొలినా లో షార్లెట్లో .కనుక మాకు అవి ఎందుకు పనికి రావు .ఈ విషయం మా అమ్మాయి వాళ్లకు మెయిల్ రాస్తూ  ఇంకేదైనా ఉప యోగకర మైనది కానుక గాపంపమని తెలియ జేసింది .వాళ్ళిద్దరూ వెంటనే స్పందించి మీ నాన్న గారికి చాలా ఇష్టమైన కానుకలనే పంపుతున్నాం అని తెలియ జేశారు .
ఈ శని వారం సాయంత్రం పోస్ట్ లో నా పేర రెండు కానుకలు ”విరిజల్లు ”నుండి కురిశాయి .ఒకటి ”మహా మంత్రి తిమ్మరుసు ”సినిమా d.v.d.,రెండోదిఆచార్య  శ్రీ ముది గొండ శివ ప్రసాద్ రచించిన చారిత్రాత్మక నవల ”పట్టాభి ”.మొదటి దాని ఖరీదేంతో నాకు తెలీదు కాని, ఈ నవల ఖరీదు 500రూపాయలు .(50డాలర్లు )ఈ నవలకొక ప్రత్యేకత ఉంది .కృష్ణా ,గుంటూరు సీమలను పరి పాలించిన కమ్మ ప్రభువు శ్రీ రాజా వాసిరెడ్డి వెంకటాద్రి నాయుడు పరిపాలన కాలం లోని సాంఘిక ఇతి వృత్తం తో కూడిన నవల .ఇంత వరకు కమ్మ ప్రభువుల కాలాన్ని ఇతి వృత్తం గా తీసుకొని నవల రాయలేదు .శివ ప్రసాద్ ఆ కీర్తిని దక్కించు కొన్నారు .ఆయన ఇప్పటికి 70 నవలలు రాశారు .చారిత్రాత్మక నవలలు రాయటం లో నోరి నరసింహ శాస్త్రి విశ్వనాధ ల తర్వాతి స్తానం వీరిదే .ఆయన్ను చాలా సందర్భాలలో చూశాను .మాట్లాడను .ఆయన భారతీయ సాహిత్యాన్ని ,సంస్కృతిని ఆపోశన పట్టిన మహాను భావుడు. వెంకటాద్రి నాయుడు మన కృష్ణ దేవ రాయలంతటి గొప్ప రాజు .అయన రాజధాని అమరావతి .రాజ భవనం పేరు చైత్ర రధం .దర్బారు పేరు సుధర్మ .ఆయన ఆస్థాన మంత్రి ములుగు పాపయారాధ్యుల వారుఎన్నో గ్రంధాలను రచించిన పండిత కవులు .అయితే రాజా గారికి దేన్నీ అన్కితమివ్వని అభిమాన ధనులు . ..వీరికి బాలా త్రిపుర సుందరి అమ్మ వారు పిలిస్తే పలికేది .రాజా వారు .108శివాలయాలు నిర్మించారు .మంగళ గిరి నరసింహస్వామి ఆలయానికి 875అడుగుల ఎత్తైన గాలి గోపురం కట్టించారు .తిరునాళ్ళ రోజుల్లో గోపురం ఎక్కి వెండి నాణాలను భక్తులపై చల్లే వారట .అవి ప్రజల తల పాగాలలో పడేవి .రాజా గారి ఏనుగులు ,గుర్రాల మీద తను కాని ఎవరైనా వెళ్తుంటే గురువు పాపయారాధ్యుల వారి ఇల్లే తమ కంటే ఎత్తు లో ఉండాలని వారి ఇంటి అరుగులను చాలా ఎత్తు గా కట్టించిన భక్తుదు నాయుడు. ఆయన సాహితీ ప్రియుడు .శత్రువుల పట్ల నిరంకుశుడు .ఎన్నో ప్రాచీన అముద్రితతాళ పత్ర  గ్రంధాలను సేకరించి  ,పరిష్కరింప జేసి మళ్ళీ రాయించాడు .అలాంటి మహనీయుని కాలానికి సంబంధించిన ఎన్నో విలువైన విషయాలను నవలలో పొందు పరచి రాశారు శివ ప్రసాద్ .
మహా మంత్రి తిమ్మరుసు మనకు తెలిసిన మహనీయుడు .రాయలకు తిమ్మరుసు ఎంతో ,నాయుడికి ములుగు వారు అంత .తిమ్మ రుసు సినిమా ఒక” క్లాసిక్ ”.పెండ్యాల వారి సంగీతం పింగళి రచన కమలా కర వారి దర్శకత్వం రామా రావు గుమ్మడి ల నటనా వైదుష్యం తో విజయ నగర చరిత్రను మన కళ్ళ ముందు ఉంచు తుంది .ఇలా రెండు చారిత్రాత్మక కానుక లను నేను చెప్పిన ”రెండు నిమిషాల”సమాధా నికి రావటం నాకు మహదానందం గా ఉంది .ఈ కానుకలు ”సరస భారతి ”పొందిన గౌరవం గా భావిస్తున్నాను .ఇంత మంచి కానుకలు పంపి నందుకు ”విరిజల్లు ”కు కృతజ్ఞతలు తెలుపుతూ మెయిల్ రాశాను .
2011జనవరి లో విజయ వాడ సిద్దార్ధ కాలేజి లో కృష్ణా జిల్లా రచయితల సంఘం ,అమెరికా లోని ”తానా ”సంస్థ సంయుక్త ఆధ్వర్యం లో నిర్వ హించిన ”తెలుగు సంస్కృతి ”అనే రెండు రోజుల కార్య క్రమలో నేనూ పాల్గొన్నాను .దానికోసం తెస్తున్న ప్రత్యెక సంచిక కోసం నన్ను ”మారుతున్న విలువలు ”అనే అంశం పై ఆర్టికల్ రాయమని అడిగితే రాసి ఆ సమావేశం లో ప్రసంగించాను .అమెరికా నుండి విజయ ఆసూరి కూడా వచ్చి రెండు రోజుల సభలో పాల్గొన్నారు .ఆవిడ వస్తున్నట్లు మా అమ్మాయి నాకు చెప్పి పరి చయంచేసుకో మంటే  చేసుకొన్నాను .ఆవిడ మా అమ్మాయి విజయ లక్ష్మి ని ”ఝాన్సీ ”అని సరదా గా పిలుస్తుందట .ఆ పేరు తోనే నేను పరిచయం చేసుకొన్నాను ”ఝాన్సి నాన్న  గారిని ”అని. ఆమె ఎంతో సంతోషించి ,నాతో  ఫోటోలు తీసుకోంది .ఆ వ్యాసం ప్రత్యెక సంచిక లో ముద్రిత మైంది .ఇప్పుడు ఇవి జ్ఞాపకం వచ్చాయి .
  గృహ ప్రవేశ పౌరోహిత్యం 
ఇక్కడి మా అమ్మాయి స్నేహితురాలు నాగమణి వాళ్ళ కొత్త ఇంటి గృహ ప్రవేశం నేనే చేయించాలని కోరారు .ఆదివారం ఉదయం తొమ్మిది గంటలకు నేను పెట్టిన ముహూర్తానికి నేనే పౌరోహిత్యం వహించి చేయించాను .దంపతులు సంతోషించారు .ఆవిడే ఇక్కడి ”టోరి” రేడియో ప్రోగ్రాం లో నన్ను ఇంటర్ వ్యూ చేసి ”ఊసుల్లో ఉయ్యూరు ”చెప్పించింది .ఇవీ ఈవారం కదా ,కమా మీషూనూ .
మీ –గబ్బిట దుర్గా ప్రసాద్ –13-8-12-కాంప్–అమెరికా

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA
This entry was posted in అమెరికా లో and tagged . Bookmark the permalink.

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

గూగుల్ చిత్రం

You are commenting using your Google account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ట్విటర్ చిత్రం

You are commenting using your Twitter account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

స్పామును తగ్గించడానికి ఈ సైటు అకిస్మెట్‌ను వాడుతుంది. మీ వ్యాఖ్యల డేటా ఎలా ప్రాసెస్ చేయబడుతుందో తెలుసుకోండి.