అమెరికా ఊసులు — 19 అవినీతి భాగోతం

అమెరికా ఊసులు –19
  అవినీతి భాగోతం 
ఇవాళ అవి నీతి ఒక అంటూ జాడ్యం లా విస్తరించి పోయింది .”ఇందుగలదు అందు లేదుఅని సందేహము వలదు  .ఎందెందు వెదకి జూచిన అందందే కలదు అవినీతి అనరా బ్రదరూ ”అన్నట్లు గా పాకి పోయింది .ఈ దేశం ,ఆ దేశం అని లేడు విశ్వ వ్యాప్తం అయింది .గుర్రపు దెక్క లాగా పీకిన్ అకొద్దీ విస్తరిస్తూనే ఉంది .అవినీతి అనేక రూపాల్లో ఉంది .అందులో రాజకీయ అవినీతి సమాజాన్ని దేశాన్ని భ్రస్టు పట్టించి ,తల ఎట్టు కోలేకుండా చేస్తోంది .దీని నివారణ సాధ్యం కాదేమో నని చేతులేస్తే పరిస్తితి వస్తోంది .అయినా ఈ మధ్య చాలా దేశాల్లో విద్యార్ధులు ఐక్యం గా కదిలి పిడికిలి బిగించి నియంతల్ని వారి సామ్రాజ్యాల్నీ కూల్చేసిన సంగతి మనకు తెలుసు .బలమైన శక్తి నిల బడితే ఆది దెయ్యం లా పారి పోతుందనే ఒక భరోసా మనకు దీని వాళ్ళ కలిగింది .లేక పోతే వారి వికృత చేష్టలకు గుడ్లు అప్ప గించి చూస్తూ ఉంది పోవాల్సి వచ్చేది .ఇది అందరికి కను విప్పు .రాజ కీయ అవినీతి చేసిన ,చేస్తున్న కొంత విక్రుతిని ఇప్పుడు తెలుసు కొందాం .
బ్రిటీష సామ్రాజ్యానికి ఎదురు తిరిగి ,విప్లవ భేరి మోగించి ,యుద్ధాలు చేసి స్వంత డిక్లరేషన్ చేసి 1776లో స్వాతంత్రాన్ని పొందింది .అయితే ఆ తర్వాత వందేల్లకే అవినీతి లో కూరుకు పోయిందని చరిత్ర కారులు రాశారు .అబ్రహాం లింకన్ కాలం లోని వార్ సెక్రెటరి సైమన్ కామెరాన్ అనేక యుద్ధ కాన్ ట్రాక్తులలో విపరీతం గా సంపాదిన్చాడట. .కాని అతన్ని ప్రెసిడెంట్ లింకన్ ఏమీ చేయ లేక పోయాడట .ఆ తర్వాత అతి అవినీతి ప్రెసిడెంట్  అని ముద్ర పడింది యులిసేస్ గ్రాంట్ .ఆయన సివిల్ వార్ లో సైనిక జెనెరల్ కూడా .సివిల్ వార్ యుద్ధ విజేత అని పించుకొని ప్రెసిడెంట్ అయాడు .కాని అనేక వ్యాపార ,వాణిజ్య వర్గాలు ప్రభుత్వం లోని బడా బాబులకు ముడుపు లిచ్చి తమ స్వార్ధం కోసం దేశాన్ని పణం గా పెట్టారట .ఆ కాలం లో” black friday conspiracy ”అనే కుంభ కోణం జరిగిందట .ఇది యుద్ధ మ్ లో లాభ పడ్డ వారు చేసింది .జిం ఫిస్క్ ,జేమేస్ గోల్డ్ అనే ఇద్దరు ప్రభుత్వం దగ్గరున్న బంగారాన్ని అంతా కొనేసి ,ఆ తర్వాతా బంగారం రేటు విపరీతం గా పెంచేశారట .దీనితో అమెరికా లో ఆర్ధిక పరిస్తితి అట్టడుక్కు పడి పోయిందట .ఆ నాటి జాతీయ పత్రిక ”the nation ” వెల్లడించిన దాని ప్రకారం ”there is hardly a legislature in the country that is not suspected of corruption ,there is hardly a court over which the same suspivion does not hang ”అని 1868 లో రాసింది .1856లో న్యూయార్క్ రిపబ్లికన్ విలియం ట్వీడ్ ఒక అవినీతి సామ్రాజ్యాన్నే చాలా ఏళ్ళు నిర్వహించి దొంగల దోపిడీ చేశాడట .కొత్తగా వచ్చిన ఇమ్మిగ్రెంట్లను డబ్బిచ్చి వోటర్లు గా చేయటం లో ఘనుడట .అతని ప్రభావం చాలా కాలం ఉందట .అతన్ని తప్పించటం ఎవరి వల్లా కాలేదట .
1880 లోఏడాదికి వెయ్యి డాలర్ల  ఉద్యోగం కావాలంటే లంచం తోనే సాధ్యం అట .ఈ విషయాన్ని పేపర్లో ప్రకటించే వారట ఉద్యోగం కోరుకొనే వారు .ఉద్యోగం ఇప్పించిన వారికి వంద డాలర్ల నజరానా అని కూడా తెలియ జేసే వారట .ఒక సారి ఆ ప్రకటన చూద్దాం ” wanted a government clerkship at a salary of not less than 1000&per anum .will give &100to any one securing me such a position ”ఇదేదో బానే ఉంది .అందరికి ఆదర్శనీయం గా లేదూ ?.1896ప్రేసిడేన్షియల్ ఎన్నికలో రిపబ్లికన్ అభ్యర్ధి మక్.కేంలీ తన ప్రత్యర్ధి పార్టే అభ్యర్ధి కంటే పది రెట్లు ఖర్చు చేశాడని ముక్కు మీద వేలు వేసుకోన్నారట.”టీ పోట్ డో మ్ స్కాండల్ ”అనేది ఇంకోటి .1920 లో ప్రెసిడెంట్ హార్దిన్గ్స్ వద్ద పని చేసిన ఇంటీరియర్ సెక్రెటరి” ఆల్బర్ట్ ఫాల్ ”రెండు వందల మిలియన్ల కాంట్రాక్టులను ఆయిల్ కంపెనీ లకు ఇచ్చాడు .దీన్ని ప్రెసిడెంట్ గారు సమర్ధించి దెబ్బ తిన్నాడు ,దీనికోసం ఫాల్ గారు ఎంతో డబ్బు లంచం గా నోక్కేశాడని జనం గగ్గోలు అదే ”tea pot dome scandel ”.తర్వాత విచారణ జరగటం తప్పు రుజువవటం ఫాల్ గారికి ఒక ఏడాది జైలు శిక్ష పడటం చరిత్ర లోని విషయమే ”what a fall my country men ?’అని పిస్తుంది కదా ఫాల్ గారి అవినీతి ని చూస్తుంటే .’.దీని మీద కార్టూన్లు కూడా పేపర్లలో చాలానే వచ్చాయట .
1945-53లో ప్రెసిడెంట్ ట్రూమన్ కాలం  లో జెనెరల్ హారీ వాఘన్ తన పలుకు బడి తో ”తెల్ల సౌధం ”లో అధికారం చెలాయిస్తూ ఎన్నో కంపెనీ వాళ్లకు లాభాలు కూర్చి ,తనూ బాగా వెనకేసుకొన్నాడు .ఆది ఆ తర్వాతా ఎన్నికైన ఐసెన్ హోవర్ కు ప్రెసిడెంట్ గా ఎన్నిక కావటానికిఅవినీతి భాగోతాన్ని ప్రజల దృష్టికి తెచ్చి  గొప్ప చాన్సే అయింది .ఇలా రాజకేయ అవినీతి తామర తంపరగా వర్ధిల్లు తూనే ఉంది .ఇవాల్టి అమెరికా లో జాన్ గోరింజి అనే న్యు జెర్సి సెనేటర్ 2000ఎన్నిక లో 63మిలియన్లు ఖర్చు పెట్టాడట .మార్క్ గ్రీన్ అనే విశ్లేషకుడు సేకరించిన సమాచారం ప్రకారం పది రాష్ట్రాల లోని సెనేటర్లు వారానికి 34,000డాలర్ల కు పైగా పార్టీ ఫండు ను ఆరు నెలల కాలం సంపాదిస్తున్నారు .జార్జి బుష్ హార్కిన్ ఎనెర్జీ లో తండ్రికాలం లో పెట్టు బడి పెట్టి దాన్ని 1990  లో 8,48,000డాలర్ల లాభానికి అమ్ముకోన్నాడని చెవులు కోరుక్కున్నారని మనకు తెలిసిందే .ఈయన గారి వైస్ ప్రెసిడెంట్ డిక్ చీనీ ఇరాక్ యుద్ధ సమయం లో వార్ కాంట్రాక్టులను దక్కిన్చుకోన్నాడని అంటారు .
అయితే ప్రజల మనసు మారుతోంది .”clear money elections ”కావాలని అమెరికా లోని మెయిన్ ,అరిజోనా రాష్ట్రాలు ప్రయత్నిస్తున్నాయి .ఈ రెండు రాష్ట్రా లలో చాలా మంది సెనేటర్లు ప్రజా ధనం తో నే ఎన్నికై ఆదర్శ వంతం గా నిలుస్తున్నారు .ఇది మిగిలిన రాష్ట్రాల వారికీ ఆదర్శం గా మారుతోంది .అంటే ప్రజా హృదయం అ రాజ కీయ అవి నేతిని తుడిచి పెట్టాలని భావిస్తోందని తెలుస్తోంది .ఈ విషయం లో వారు సత్ఫలితాలను సాధించాలని కోరుకొందాం .రాజ కీయ అవినీతి ని అంతర్జాతీయ ద్రవ్య నిది చాలఛ  క్క గా నిర్వచించింది ”to abuse public office for private gain .మాజీ ”యు.యెన్ .జెనెరల్ సెక్రెటరి కోఫీ అన్నన్ అవినీతి, ప్రజాస్వామ్యాన్నిచులకన చేసి,  విస్మరింప జేస్తుంది అనిహెచ్చ రించాడు  ”corruption is an insideous plague that under mines democracy and the rule of law ,leads to violations of human rights ,distorts markets erodes the quality of life and allows organized crime ,terrorism ,and other threats to human security to flourish ”అన్నఅన్నన్  మాటలు అందరు ఆలోచించి ఆచరణ సాధ్యం చేయాల్సిందే .
మీ –గబ్బిట దుర్గా ప్రసాద్ –9-9-12-కాంప్–అమెరికా

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA Wiki : https://te.wikipedia.org/wiki/%E0%B0%97%E0%B0%AC%E0%B1%8D%E0%B0%AC%E0%B0%BF%E0%B0%9F_%E0%B0%A6%E0%B1%81%E0%B0%B0%E0%B1%8D%E0%B0%97%E0%B0%BE%E0%B0%AA%E0%B1%8D%E0%B0%B0%E0%B0%B8%E0%B0%BE%E0%B0%A6%E0%B1%8D
This entry was posted in అమెరికా లో and tagged . Bookmark the permalink.

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

గూగుల్ చిత్రం

You are commenting using your Google account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ట్విటర్ చిత్రం

You are commenting using your Twitter account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

స్పామును తగ్గించడానికి ఈ సైటు అకిస్మెట్‌ను వాడుతుంది. మీ వ్యాఖ్యల డేటా ఎలా ప్రాసెస్ చేయబడుతుందో తెలుసుకోండి.