గ్రాండ్ మాస్టర్ ఆఫ్ సైన్స్ ఫిక్షన్ –రే బ్రాడ్ బరీ

  గ్రాండ్ మాస్టర్ ఆఫ్ సైన్స్ ఫిక్షన్ –రే బ్రాడ్ బరీ 
ఫాంటసి, సైన్స్ ఫిక్షన్ హారర్  మిష్టరీ ఫిక్షన్ మొదలైన అనేక ప్రక్రియలలో రాటు దేలిన ణ రచయిత గా ప్రఖ్యాతి పొందాడు రే బ్రాడ్ బారీ .22-8-1920 లో జన్మించి తొంభై రెండేళ్లు సంతృప్తి గా జీవించి ఎన్నో పురస్కారాలను అందుకొని 5-6-2012న మరణించాడు .ఆయన రాసిన నవలలెన్నో సినిమాలుగా, టెలివిజన్ సీరియల్స్ గా వచ్చాయి ఇరవై వ శతాబ్దపు ప్రఖ్యాత రచయిత గా గుర్తింపు పొందాడు .ఆయన రాసిన అనేక సైన్స్ ఫిక్షన్ రచనల వల్ల ”గ్రాండ్ మాస్టర్ ఆఫ్ సైన్స్ ఫిక్షన్ ”అని విఖ్యాతు డైనాడు .ఆయన జీవితం రచయిత లందరికి ఉత్తెజమే .ఆయన వ్రాసింది అంత కవిత్వం వంటి వచనం అవటం అందర్నీ ఆకర్షించింది .
అసలు పేరు ”రే డగ్లాస్ బ్రాడ్ బరీ ”.ఇల్లినాయిస్ రాష్ట్రం లో ”వాకేంగాన్ ”లో టెలిఫోన్ ,పవర్ డిపార్ట్ మెంట్ లో లైన్ మాన్ గా పని చేసే ఈస్తర్ బాడ్ బరీ ,లినోల్ద్ స్పాల్డింగ్ దంపతులకు జన్మించాడు .ఒక్క రెండు సార్లు మాత్రమె అదీ ఏడాది పాటు మాత్రమె జన్మ భూమి గి దూరం గా ఉన్నాడు .కుటుంబం అరిజోనా లోని ”టక్సాన్ ”చేరింది .అదొక ఎడారి ప్రాంతం గా భావించాడు .ఆ నేపధ్యం లో కధలు రాశాడు .పద్నాలుగేళ్ళ వయసు లో కుటుంబం కాలిఫోర్నియా లోని లాస్ ఏంజిల్స్ కు చేరింది .అక్కడే హై స్కూల్ చదువు పూర్తీ చేశాడు .చేతికి అందిన ప్రతి పుస్తకం చదివే వాడు .అతని సాహిత్య దాహానికి అన్తుండేది కాదు .క్రమంగా స్వంత రచనలు ప్రారంభించాడు .అవి పత్రికల్లో పడేవి ఆని డబ్బులేవరూ ఇవ్వలేదు .1944లో రాసిన సూపెర్ సైన్స్ స్తోరీలకు మొదటి సారిగా లక్ష్మీ కటాక్షం కలిగింది .అదేబాటలో కోన సాగి అందులో మహా రచయిత అని పించుకొన్నాడు .1947లో ”dark carnival ”పుస్తకం లో హారర్ కధలు రాసి మెప్పు పొందాడు .
కుజ గ్రహానికి సంబంధించిన కధలను ”the martial chronicles ”పేర1950 లో ప్రచురించి స్సిన్స్ ఫిక్షన్ కు దిశా నిర్దేశం చేశాడు .తర్వాత ఏడాది ”the illustrated man ”రాసి రచయిత గా చిర కీర్తి పొందాడు .మరి మూడేళ్ళ లో రెండు డజన్ళ  కు పైగా కధలు రాసి సెభాష్ అని పించుకొన్నాడు .రేడియో లో అవన్నీ అందర్నీ అలరించాయి .వీటిని x minus one ,suspense ,lights out గా మార్చి టెలివిజన్ సీరియల్స్ గా ప్రసారం చేసి గొప్ప ప్రాముఖ్యత కల్గించారు .c.b.s.television work shop ,aalfred hitch cock presents పేరా బ్రాడ్ బారీ సీరియల్సు ప్రసారమై దేశ విదేశాలలో మంచి ఉత్సాహాన్ని కల్గించాయి .ఆయన రాసిన వాటి లోంచి ఎంపిక చేసి the meteor ,the fog horn లను ప్రసారం చేశారు .             1953 లో ఆయన మొదటి నవల” fahrenheit 451 ”వెలువడింది .మంచి పేరొచ్చింది .ఇదొక హారర ధోరణి కధ .దీనికి అనుబంధం గా చాలా రాశాడు .” october country ”రెండేళ్ళ తర్వాతా వచ్చింది ఇంకో రెండేళ్లకు ”dandelian wine ”అనే రెండో నవల వచ్చింది .1960-70కాలం లో ఆయన రాసిన చాలా వాటిని ప్రేక్షకులకు అందించారు .ఫారెన్హీట్ ,దాన్దేలిన్ సీరియల్స్ గా సినిమా గా వచ్చి జనాన్ని మేస్మేరైజ్ చేశాయి .ఆయన రాసిన వాటిలో మొత్తం 35పైగా సినిమాలుగా టెలివిజన్ ప్రోదక్షన్లు గా వచ్చాయి అంటే ఆయన రచనలను ప్రజలు ఎంత ఇష్ట పడ్డారో తెలుస్తోంది .అన్ని రకాల ప్రేక్షకులు ఆయన సీరియల్స్ ను సినిమాలను విప రీతం గా ఆదరించారు .అరవై ఏళ్ళు పైగా రచనలు చేస్తూ న్నా ఆయన కలం వాడి తగ్గ లేదు.చదువరులలో అభిమానం తగ్గ లేడు .ఆయన మీద క్రేజ్ ఇంకా ఉండనే ఉంది .ఇంతటి అభిమానాన్ని పొందిన రచయితలు అరుదు గా కన్పిస్తారు .17-11-2004లో ప్రెసిడెంట్ బుష్ దంపతులు ”శ్వేత సౌధం ”లో బ్రాడ్ బారీ కి ”national medal of arts ”బహూక రించి సన్మానించారు .వరల్డ్ ఫాంటసి కమిటీ ,ఆయన్ను సత్కరించింది .మొదటి ఫాండం అవార్డ్ పొందాడు .ఎందరికో ప్రేరణ గా నిలిచాడు రే బ్రాడ్ బారీ .
ఆయన ఇల్లినాయిస్ లో ఉండగా ”గ్రీన్ టౌన్ ”అనే పేరు ను సేఫ్టీ ,కి ఇంటికి సింబాలిక్ గా పెట్టు కొన్నాడు .ఆయన రాసిన  మోడరన్ క్లాసిక్ అని పిలువ బడ్డ రచన  ”డాండలిన్  వైన్ ”కు ఇదే నేపధ్యం .ఆయన అంకుల్ ఇక్కడే ఆయనకు అతీత శక్తులను ప్రదర్శించి చూపింది కూడా ఇక్కడే .అవే ఆయనకు కదా వస్తువులై నాయి .అలాగే ఆయన రాసిన ”సమ్మర్ మార్నింగ్ ,సమ్మర్ నైట్స్” కదా స్రవంతి గ్రీన్ హౌస్ నేపధ్యం లో రాసినవే .పదకొండేళ్ళ వయసు నుంచి స్వంతం గా కధలు రాసిన చాతుర్యం ఆయనది .గ్రేట్ డిప్రెషన్ రోజులలో కధలు రాశాడు .అమెరికా షేక్స్ పియర్ స్కాలర్ అని పిలువా బడే దగ్లాస్ స్పాల్డింగ్ తో స్నేహం చేశాడు .పడి హేదేల్ల వయసు లో ఆర్థర్ క్లార్క్ రాసిన సైన్స్ ఫిక్షన్ అంతా ఊదేశాడు .ఆయన అభిమాన రచయితలు రాబర్ట్ ఫ్రాస్ట్ ,షెల్లీ స్టీన్ బెక ,ఆల్దాస్ హక్స్లి థామస్ వుల్ఫ్ లు .ఎదిత్ వార్టన్ అంటే ప్రత్యెక అభిమానం .లైబ్రరి లో కూచుని ఎంతో సాహిత్యం అధ్యయనం చేశాడు అందుకే ”libraries raised me ”.అని గర్వం గా చెప్పుకొన్నాడు .కాలేజీ లలో ఏదీ నేర్చుకోలేరని అక్కడ చదువుతూ రాయటం సాధ్యం కాదని చెప్పాడు ”you can not learn to write in college .it is very bad place for writing because the teachers always think they know more than you -and they do not ”అని తన అనుభవాన్ని కుండా బద్దలు కొట్టి చెప్పాడు .పబ్లిక్ లైబ్రరి సిష్టెం బాగా అభి వృద్ధి చెందాలని కోరాడు .
              పొందిన అవార్డులు -రివార్డులు 
రే రాసిన అనేక కధలు హాలీవుడ్ సినిమాలకు ఆధారమైనాయి .అందుకే వాళ్ళు ఆయనకు ”హాలీ వుడ్ వాక్ ఆఫ్ ఫేం ”అవార్డు నిచ్చి గౌరవించారు .అపోలో -15aastro nauts భూమి ఉపగ్రహం లోని ఒక క్రేటర్ కు ఆయన నవల పేరుతో ”dandalin cretar ”అని ప్పేరు పెట్టి ఆయన ఫిక్షన్ కు జేజేలు పలికారు .1992లో కానీ పెట్ట బడ్డ”asteroid ” ను ”9766 brad buri ”అని ముద్దుగా పిలిచారు .ఆయనకు 1994లో ఎమ్మీ అవార్డు వచ్చింది .2003లో wood bury university ఆయన కు గౌరవ డాక్ట రేట్ ఇచ్చి సత్కరించింది .2004లో నేషనల్ మెడల ఇచ్చారని ముందే చెప్పుకొన్నాం .world fantasy award ,A.C.clerke award అందుకొన్నాడు .pulidjer board ఆయన్నుప్రత్యేకం గా  పిలిచి సత్కరించి ”citation ”అందజేసింది .2007ఫ్రెంచ్ కమాండర్ అవార్డ్ పొందిన కలం వీరుడు రే బ్రా డ్ బరీ ..2008 లో ”S.F.P.A.grand master award ,2009లో  చికాగో లోని కొలంబియా కాలేజి వారు గౌరవ డాక్టరేట్ ను ఇచ్చి గౌరవించారు .2012 N.A.S.A.curiosity rover on planet mars ను  ”బ్రాడ్ బరీ లాండింగ్ ”అని అత్యుత్తమం గా,అధిక గౌరవాస్పదం గాఅమిత అభిమానం గా   పిలిచారు .ఇంత కంటే రచయిత కు కావాల్సింది ఏముంది .అద్భుత రచనకు మహాద్భుత సత్కారం ఆదరణ ,పురస్కారం
            ఫారెన్ హీట్ – 451 .
బ్రాడ్ బరీ నవల ఫారెన్ హీట్ సైన్స్ ఫిక్షన్ కు కొత్త సాహిత్య స్తానాన్ని కల్పించింది .మేధావి రచన గా పేరు పొందింది ఆధునిక సాంకేతికత అత్యంత వేగం గా పురోగా మిస్తున్న సంగతికి అద్దం పట్టింది .క్లాసిక్ అని పేరు పొందింది .”యాంటిటి టోటలిటేరియన్ సాహిత్యం” గా ప్రాముఖ్యం వచ్చింది .ఇరవై నాలుగో శతాబ్దపు అమెరికా ఎలా ఉండ బోతోందో చూపే నవల. అందుకే దీన్ని” dystopian novel ” అన్నారు .అంటే ఊహాత్మక  నాగరి కాభి వృద్ధి ని తెలియ జేసేది అని అర్ధం .అయితే అందులో నిజమైన సుఖం ,ఆనందంఅనేవి అసాధ్యం  అని కూడా సారాంశం .ఈ నవల లో ”అగ్ని ”అనేది ఒక ప్రతీ కాత్మకం గా చెప్ప బడింది (symbolic ).దాన్ని జాగ్రత్త గా నియంత్రించక పోతే అనర్ధం అని భావం .శక్తి ని అత్యాశ గా ఖర్చు చేస్తే విప రీత పరిణామాలు యేర్పడతాయనే నీతి . .భవిష్యత్తు ను జాగ్రత్త గా భద్రం చేసుకోవాలనే హెచ్చరిక ఉంది .
మీ –గబ్బిట దుర్గా ప్రసాద్ –12-9-12-కాంప్–అమెరికా

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA Wiki : https://te.wikipedia.org/wiki/%E0%B0%97%E0%B0%AC%E0%B1%8D%E0%B0%AC%E0%B0%BF%E0%B0%9F_%E0%B0%A6%E0%B1%81%E0%B0%B0%E0%B1%8D%E0%B0%97%E0%B0%BE%E0%B0%AA%E0%B1%8D%E0%B0%B0%E0%B0%B8%E0%B0%BE%E0%B0%A6%E0%B1%8D
This entry was posted in మహానుభావులు and tagged . Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.