శ్రీ శంకరులలాలీ లి కవి ) తా సౌందర్య లహరి –17

 శ్రీ శంకరులలాలీ లి కవి ) తా సౌందర్య లహరి –17
          42—”గతైర్మాణి క్యత్వం ,గగన మణి  నిభిహ్ ,సాంద్ర ఘటితం –కిరీటం తే ,హై మం ,హిమ గిరి సుతే కీర్తయతియః 
                 సనీడే యచ్చాయాచ్చురణ ,పటలం ,చంద్ర శకలం –ధనుహ్ శౌనా శీరం ,కిమతి ,నని బధ్నాతి దిషణం ”
                 తాత్పర్యం –హిమ గిరి తనయా !గగన మణు  లైన పన్నెండు మంది ఆదిత్యుల చేత ,చక్కని రత్నాలు గపొ ద గ బడిన నీ బంగారు కిరీటాన్ని ఎవరు కీర్తిస్తారో ,ఆ కవీశ్వరుడు గోళా  కారం గల ఆ కిరీటం లో కుదుళ్ళ తో ద్వాదశాదిత్య మణుల కాంతు లతో కలిసి ,చిత్ర చిత్ర వర్ణాలు గల నీ పాపట బొట్టు అయిన చంద్ర రేఖ ను చూసి ,ఇంద్ర ధనుస్సు అని తన మనసులో భావించి పరవ శిస్తాడు .      ,    
                –విశేషం –కిరీటం లోని చంద్ర రేఖ ద్వాదశాదిత్యులు అనే మణి  కాంతులచే ,చిత్ర విచిత్ర వర్ణాలు కలిగి ఉన్నట్లు అని పిస్తోంది .ఇంద్ర ధనుస్సు అనే భ్రమ ను కల్గిస్తోంది .  ఉషః కాలం లోనిఆకాశ ప్రకృతే అది .అదే కిరీటం .కృష్ణ చతుర్దశి ,అమావాస్య ల మధ్య సంధి కాలం లో వచ్చే ఉషః కాలం ఇలానే ఉంటుందని విజ్ఞులు తెలియ జేస్తున్నారు .కార్తీక బహుళ చతుర్దశి సాక్షాత్తు శ్రీ దేవి స్వరూపమే .దీనినే ”రూప చతుర్దశి ”అంటారు . కిరీటం లోని చంద్ర రేఖ ఇంద్ర చాపం లా కనీ పిస్తోంది .కిరీటాన్ని కీర్తిస్తే ,శ్రీ దేవి ని కీర్తించి నట్లే .”హేమ కిరీటా య సహస్రాదిత్య తేజసే నమః ”అని కిరీటానికి మంత్రం ఉంది .దీన్ని గురువు ద్వారా గ్రహిస్తే సాక్షాత్కారం కలుగు తుందని భావం .                
                     సశేషం –మీ –గబ్బిట దుర్గా ప్రసాద్ –15-10-12—ఉయ్యూరు 

 

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA Wiki : https://te.wikipedia.org/wiki/%E0%B0%97%E0%B0%AC%E0%B1%8D%E0%B0%AC%E0%B0%BF%E0%B0%9F_%E0%B0%A6%E0%B1%81%E0%B0%B0%E0%B1%8D%E0%B0%97%E0%B0%BE%E0%B0%AA%E0%B1%8D%E0%B0%B0%E0%B0%B8%E0%B0%BE%E0%B0%A6%E0%B1%8D
This entry was posted in రచనలు and tagged . Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.