కాశీ ఖండం –42 తిది యాత్ర

కాశీ ఖండం –42

                                  తిది యాత్ర

 ప్రతి నెలాశుక్లపక్షం లో తదియ నాడు నవ గౌరీ యాత్ర చేయాలి సౌభాగ్య సిద్ధి కలుగుతుంది .మంగళ వారం తదియా కలిస్తే ఇంకా మంచిది

గాయ ఘాట్ పై ఉన్న గోపెక్ష తీర్ధాన్ని సందర్శించి పూజించాలి .జ్యేష్ఠ వాణీ తీర్ధం లో జ్యేష్ఠా గౌరీ దేవిని దర్శించాలి. ప్రస్తుతం ఇది లేదు. జ్ఞాన వాపీ తీర్ధం దగ్గార సౌభాగ్య గౌరీ దేవిని చూడాలి .ఇక్కడే ఉన్న శృంగార గౌరీ దేవినీ దర్శించాలి మీర్ ఘాట్ వద్ద ఉన్న విశాలాక్శే గౌరీనిచూడాలి లలితా ఘాట్ దగ్గరున్న లలితా గౌరీని దర్శించాలి .భవానీ తీర్ధం లో భవానీ గౌరిని చూడాలి బిందు తీర్ధం లో మంగళ గౌరిని సందర్శించాలి .లక్ష్మీ కుండం లో మహా లక్ష్మీ గౌరీ ని దర్శిస్తే నవ గౌరీ యాత్ర పూర్తీ అవుతుంది .               చప్పన్ వినాయక యాత్ర

      ప్రతి నెలా కృష్ణ పక్ష చతుర్ధి నాడు 56మంది వినాయకులను దర్శించటమే చప్పన్ యాత్ర .ఇందులో ఏడు ఆవరణలుంటాయి ఒక్కో ఆవరణ లో ఎనిమిది మంది వినాయకులు .ఏడు ఆవరణల్లో కలిపి యాభై ఆరు మంది అవుతారు

మొదటి ఆవరణ లో –లోలార్క కుండం లోనీ అర్క వినాయకుడు ,దుర్గా కుండం లో దుర్గా వినాయకుడు ,భీమ చండి లో భీమ చండీ వినాయకుడు ,ప్రసిద్ధమ్ లో ఉన్న దేహలీ వినాయకుడు ,భుయిలీ లో ఉద్దండ వినాయకుడు ,సదర్ బజార లో పాశ పాణి వినాయకుడు ,వరుణా సంగమం దగ్గరున్న ఖర్వ వినాయకుడు ,మణి కర్ణికా ఘాట్ వద్ద సిద్ధి వినాయకుని దర్శిస్తే ప్రధమ ఆవరణం పూర్తీ అయినట్లు

రెండవ ఆవరణలో –కేదార్ ఘాట్ వద్ద లంబోదర వినాయకుడు ,కుమి కుండ మహల్ దగ్గర కూట దంత వినాయకుడు ,మాడు అమేహ్ వద్ద కాల కూటవినాయకుడు ,ఫుల్ వరియా లో కూష్మాండ వినాయకుడు ,వారాణసీ దేవి మందిరం లో ముండ వినాయకుడు ,ధూప చండీ దేవి వెనుక వికట దంత వినాయకుడు ,పులుహీ కోటలో రాజ పుత్ర వినాయకుడు ,త్రిలోచనా ఘాట్ లో ప్రణవ వినయ దర్శనం తో ద్వితీయ ఆవరణం పూర్తీ .

మూడవ ఆవరణం –చోసట్టీ ఘాట్ లో వక్ర తుండ లేక సరస్వతీ వినాయకుడు ,బంగాలీ బోలా వద్ద ఏక దంత వినాయకుడు ,సిగిరావార్ లో త్రిముఖ వినాయకుడు (వానర ,సింహ ,ఏనుగు ముఖాల తో )పిశాచ మోచన తాలాబ్ పై పంచాస్య వినాయకుడు ,హేరంబ వినాయకుడు ,చిత్ర కూట సరోవర్ దగ్గర విఘ్న రాజ వినాయకుడు ,ప్రహ్లాద్ ఘాట్ వద్ద వరద వినాయకుడు ,ఆది దేవ మందిరం లో మోదక ప్రియ వినాయకుడు ల దర్శనం తో తృతీయ ఆవరణం సంపూర్ణం

నాలుగవ ఆవరణం –శూల కన్తేశ్వర స్వామి ఆలయం లోనీ అభయద వినాయకుడు ,బాల ముకుంద చౌహట్టా లో సింహ తుండ వినాయకుడు ,లక్ష్మీ కుండం పై కూణితాక్ష వినాయకుడు ,పితృ కుండం పై క్షిప్ర ప్రసాదన వినాయకుడు ,ఇసర్ గంగీ పై చింతా మణి వినాయకుడు బడా గణేష్ ఆవరణ లోనీ దంత హస్త వినాయకుడు ,ప్రహ్లాద ఘాట్ లో  పిచండిలా వినాయకుడు ,వారాణసీ దేవి మందిరం లోనీ ఉద్దండ ముండ వినాయకుని దర్శిస్తే చతుర్ధ ఆవరణం పూర్తీ .

అయిదవ ఆవరణం –మాన్ మందిర్ ఘాట్ లో స్తూల దంత వినాయకుడు ,సాక్షి గణపతి వద్ద కలిప్రియ వినాయకుడు ,ధవేశ్వర్ మందిరం లో చతుర్దంత వినాయకుడు ,సూర్య కుండం దగ్గర ద్విదంత వినాయకుడు ,మహల్ కాశీ పురా లో జ్యేష్ట వినాయకుడు ,మిక్చర్ ఘట్టా లో గజ వినాయకుడు ,రాం ఘాట్ లో కాల వినాయకుడు ,ఘోసలా ఘాట్ లో నాగేశ వినాయకులను చూస్తె పంచమ ఆవరణం అయినట్లు

ఆరవ ఆవరణం –మణి కర్ణిక వద్ద మణి కర్ణ వినాయకుడు ,మీర్ ఘాట్ లో ఆశా వినాయకుడు ,కాళికా గల్లీ లో సృష్టి వినాయకుడు ,డుండి రాజు వద్ద యక్ష వినాయకుడు ,బాన్స్ ఫాఠక్ వద్ద గజకర్ణ వినాయకుడు ,చాందినీ చౌక్ లో చిత్ర ఘంట వినాయకుడు ,పంచ గనఘా ఘాట్ వద్ద స్థూల జంఘ వినాయకుల దర్శనం తో షష్ఠ ఆ వరణం పూర్తీ

ఏడవ ఆవరణం –జ్ఞాన వాపి వద్ద మోద వినాయకుడు ,విశ్వనాధ కచాహరి లో ప్రమోద వినాయకుడు ,సముఖ వినాయకుడు దుర్ముఖ వినాయకుడు గజ నాద వినాయకుడు ,జ్ఞాన వాపీ దగ్గర జ్ఞాన వినాయకుడు విశ్వనాధ ద్వారం వద్ద ద్వార వినాయకుడు అవి ముక్తేశ్వరుడి వద్ద అవి ముక్త వినాయకులను దర్శిస్తే సప్తమ ఆవరణ తో పాటు చప్పన్ వినాయక దర్శనం పరి పూర్తీ అయి నట్లే

  ఈ వినాయక దర్శనం లో కనీసం ఇరవై ఒక్క గరికల తో పూజించటం శ్రేష్టం ఓపిక ఉంటె ఇరవై ఒక్క ఉండ్రాళ్ళు సమర్పించ వచ్చు

            సశేషం –మీ –గబ్బిట దుర్గా ప్రసాద్ –30-12-12—ఉయ్యూరు 

 

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA Wiki : https://te.wikipedia.org/wiki/%E0%B0%97%E0%B0%AC%E0%B1%8D%E0%B0%AC%E0%B0%BF%E0%B0%9F_%E0%B0%A6%E0%B1%81%E0%B0%B0%E0%B1%8D%E0%B0%97%E0%B0%BE%E0%B0%AA%E0%B1%8D%E0%B0%B0%E0%B0%B8%E0%B0%BE%E0%B0%A6%E0%B1%8D
This entry was posted in రచనలు and tagged . Bookmark the permalink.

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

గూగుల్ చిత్రం

You are commenting using your Google account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ట్విటర్ చిత్రం

You are commenting using your Twitter account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

స్పామును తగ్గించడానికి ఈ సైటు అకిస్మెట్‌ను వాడుతుంది. మీ వ్యాఖ్యల డేటా ఎలా ప్రాసెస్ చేయబడుతుందో తెలుసుకోండి.