నాదారి తీరు -19 రాష్ట్ర పతి ఎన్నికల కోలాహలం

నాదారి తీరు -19

                 రాష్ట్ర పతి ఎన్నికల కోలాహలం

     కాంగ్రెస్ తరఫున నీలం సంజీవ రెడ్డి ని రాష్ట్రపతి అభ్యర్ధిగా ప్రకటించింది ప్రధాని ఇందిరా నాయకత్వం లో .ఇది ఆనాటి సిండికేట్ గా పేరొందిన కామరాజ నాడార్ ,అతుల్య ఘోష్ ,ఎస్.కే.పాటిల్ ,నిజలింగప్పల నిర్ణయమే కాని తన నిర్ణయం కాదని కొద్ది రోజులకే ఇందిరప్లేట్ ఫిరాయించింది .’’అంతరాత్మప్రబోధం ‘’అనే మాటను తెచ్చి పార్టీ అభ్యర్ధిని ఓడించాలని నిర్ణయించుకోందీ.ఆమె తన అభ్యర్ధిగా వరాహగిరి వెంకట గిరి ని బరిలోకి దింపింది అప్పటికి ఆయన ఉప రాష్ట్రపతి .దేశం లో కాంగ్రెస్ పార్టి రెండు గ్రూపులుగా పై నుంచి కిందికి చీలింది .ప్రతి పక్షాలు సంజీవ రెడ్డినే బుజానికి ఎత్తుకోన్నాయి .అప్పటికి ఆయన లోక్ సభ స్పీకర్ చేశాడు .ఇద్దరు తెలుగు వారే .ఆంధ్రప్రదేశ్ కు చెందినా వారే .మహా రంజుగా నడిచింది రాజకీయం .లెక్కలు ,పైలేక్కలు ఎవరికి వారు వేసుకొని పందెం కోళ్ళను దువ్వారు .కాంగ్రెస్ లో యువ రక్తం ‘’యాంగ్ టర్క్ ‘’లనే పేర ఇందిరకు అండగా ‘’.ముసలి ముఠా’’ అంతా రెండో వైపు మొహరించారు .యాంగ్టర్క్కు లంటే చంద్రశేఖర్ ,మోహన్ దారియా ,కృష్ణ కాంత్ మొదలైన వారు ఒకరిపై ఒకరు దుమ్మెత్తి పోసుకొన్నారు బహుశా ఈ అంతరాత్మ ప్రబోధం తో దేశ రాజకీయాలు పతనం అవటానికి నాంది అయింది దీనికి బాధ్యురాలు ఇందిరే .ప్రజాస్వామ్యం మట్టి కరిచింది అప్పటి నుంచే ,విలువలకు తిలోదకాలిచ్చిండీ అప్పటి నుంచే .సమర్ధత కంటే ‘’చెప్పుకింద తేలులు ‘’కు అధికారం సంక్రమింటమూ దీనితోనే ప్రారంభం .

      మా కాటూరు స్కూల్ లోను ఈ వివాదం ప్రతిధ్వనించింది .నేను, హెడ్ మాస్టారు కోటేశ్వర రావు మొదలైన వారంతా ఒక గ్రూప్ గా ,దయాకర రావు ప్రసాద్ ,మొదలైన వారంతా రెండో గ్రూప్ అయ్యాం .ఖాళీ పీరియడ్లలో వీటి పైనే చర్చోప చర్చలు చేసుకొనే వాళ్ళం హెడ్ మాస్టారి తో కూడా ఈ విషయాలు ముచ్చటించే వాళ్ళం అప్పుడు ఇండియన్ ఎక్స్ ప్రెస్ పత్రికా సంపాదకుడు’’ ఫ్రాంక్ మొరెస్’’ రాసిన సంపాదకీయాలంటే పడి చచ్చే వాళ్ళం చదివి అవతలి వారిని ఉడికించే వాళ్ళం ప్రభ కూడా ఆతాను లో గుడ్డ కనుక మాకు సపోర్ట్ అని అనుకొన్నాం .అభ్యర్ధులు  ఇద్దరు దేశమంతా తిరిగి ఓట్లు అడుక్కొన్నారు .గిరి ఓటమి నా ఓటమి అంది ఇందిరా కంయూనిస్ట్లు ఆమె వైపే .అప్పుడు మన ముఖ్య మంత్రి కాసు వారు .సంజీవరెడ్డినే బుజాన వేసుకొన్నాడని గుర్తు .ఎన్నిక జరిగింది ఫలితాలను ప్రకటిమ్చేరోజు న స్కూల్ ఉంది మధ్యాహ్నం విరామ సమయం లో ,సాయంత్రం బడి అయిన తర్వాతా హెడ్ మాస్టారి రూమ్ లో ఉన్న రేడియో పెట్టుకొని వార్తలు వినే వాళ్ళం ..పోటా పోటీగా జరిగిన ఎన్నిక .నాకు దయాకర రావు కు మాటా మాటా పెరిగింది .ఒక సారి నన్ను రెచ్చగొట్టే మాట ఏదో అన్నాడు నేను రెచ్చి పోయి చెప్పు తీశాను .దానితో ఒక్క సారిర చల్ల బడ్డాడు ‘’బ్రదర్ ఇంత సీరియస్ గా తీసుకొంటా వనుకోలేదు సారీ సారీ ‘’అన్నాడు ‘’మర్యాద దాటితే నేనిలానే ప్రవర్తిస్తాను జాగ్రత్త‘’అన్నాను అంతే అప్పటి నుంచి మా సంభాషణ సరసం గా నే సాగింది .ఇద్దరం ఉద్రేక స్వభావులమే .ఒళ్ళు దగ్గర ఉంచుకోన్నాం .ఈ సంఘటన నాకే ఆ తర్వాతా చిరాకని పించింది .ఎవరికోసమో మనం ఇంతగా కాట్లాడుకోవాలా అని పించింది ..మొత్తం మీద గిరిగారు గెలిచారు సంజీవ రెడ్డి ఓడిపోయాడు .గిరి గారు మా ఉయ్యూరు కే.సి.పి.కి చాల సార్లు కేంద్ర కార్మిక మంత్రిగా వచ్చారు .ఒకటి రెండు సార్లు చూసిన జ్ఞాపకం పైజమా కుర్తా తో భారీ విగ్రహం .చిన్న సైజు కొండ .ఇంటిపేరు సార్ధకం మంచి కార్మిక నాయకులు .ఉయ్యూరు లక్ష్మణ నగర్ ను ఆయనే ప్రారంభించారు .సంజీవ రెడ్డి అంటే ఎందుకో నాకు చిన్నప్పటి నుంచి విపరీత మైన అభిమానం మాలో మేము ఆయన్ను ‘గురువు గారు ‘’అనుకొనే వాళ్ళం .డేరింగ్ అండ్ డాషిన్ మనిషి .వ్యక్తిత్వం ఉన్న వాడని నా ఆరాధన .అప్పటికి ఆర్.ఎస్.ఎస్.పేపర్లు అయిన ‘’ఆర్గ నైజర్‘’జాగృతి ఆంగ్ల తెలుగు పత్రికలను చందా కట్టి తెప్పించి చదివే వాడిని. ఆర్గ నైజర్ లో పడింది అంటే నూటికి నూరు శాతం యదార్ధం అని పించేది .జాగృతి తెలుగు సంస్కృతికి కొమ్ము కాసింది .మంచి కధలు వచ్చేవి .ఆర్ ఎస్.కే.గారి సినీ రివ్యు అద్భుతం గా ఉండేవి .

         గిరిగారు ఆ తర్వాతా అమ్మ చెప్పినట్లు డి అప్పటివరకు ఉన్న గౌరవాన్ని పోగొట్టుకోన్నారని,రబ్బరు స్టాంప్ అని పించుకోన్నారని  పేపర్లు కోడై కూశాయి .భార్య అనధికార వ్యక్తిగా పెత్తనం చేలాయిన్చేదని చెవులు కోరుక్కొనే వారు. కదలలేని మనిషి గా గిరి గారు ముద్ర పడ్డారు .ఏమైనా తెలుగు వ్యక్తీ రాష్ట్ర పతి పీఠంఅది రోహించి నందుకు మనం గర్విన్చాల్సిందే .ఈ పుణ్యం ఇందిరాదే రెడ్డి గెలిచినా అంతే కదా .

               అప్పటికి మాకు ముగ్గురబ్బాయిలు .శాస్త్రి శర్మ గురించి రాశా.మూడో వాడు నాగ గోపాల కృష్ణ మూర్తి .మా మామ్మ పేరు’’నాగమ్మ ‘’ను కలిపాం .

                    గెజిటెడ్ ఇన్స్పెక్టర్ గా హెడ్ మాస్టారికి పదోన్నతి

     మా హెడ్ మాస్టారు తూమాటి కోటేశ్వర రావు గారు అప్పటికే సీనియర్ హెడ్ మాస్టారు గా గుర్తింపు పొందారు రాజకీయ బలమూ ఉంది కాకాని వారి అండదండలు దివి తాలూకా వారు అవటం తో గొట్టిపాటి బ్రహ్మయ్య గారి ఆశెస్సులు మండలి కృష్ణా రావు గారి సాయమూ ,బందరు ఏం.పికాశీనాధుని పూర్ణ మల్లికార్జునుడు గారి ఆశీస్సు ఏం.పి .అంకినీడు గారి ప్రోత్సాహం చైర్మన్ పిన్నమ నేని చొరవ ఆయనకు పుష్కలం గా ఉన్నాయి. హైస్కూల్ హెడ్ మాస్టర్ నుంచి గేజేటేడ్ ఇన్స్పెక్టర్ అనే ప్రభుత్వ హోదాకు అప్పుడు మార్గాలు ఏర్పడ్డాయి మనజిల్లా మొత్తం మీద వీరికి ఒక్కరికే ఆ చాన్సు లభించింది పదోన్నతి పొందారు అందరం చాలా సంతోషించాం .సమర్దునికి తగిన పదవి .మన జిల్లా లోనే పోస్టింగ్ అని జ్ఞాపకం .మంచి వీడ్కోలు విందు నేర్పాటు చేశాం .ఊళ్ళో వాళ్ళు కూడా హార్దికం గా ఘన మైన వీడ్కోలు ఇచ్చారు .ఆయన స్థానం లో ఉయ్యూరు లో మాతో పాటు పనిచేసిన లెక్కల మేష్టారు అన్నే ఉమా మహేశ్వర రావు గారిని వేశారు .

                అన్నే వారి హయాం

 చాలా రిసేర్వేడ్ గా ఉన్నట్లు కనిపించేమనిషి అన్నే .కాని లోపల తనకు తెలిసి నట్లు ఎవరికి తెలియదనే ఒక రకమైన గర్వం .అవతలి వాడిని చులకన చేసి మాట్లాడే నైజమూ ఉంది .’’స్వకుచం ‘’ఎక్కువ అని పిస్తుంది పది నిమిషాలు మాట్లాడగానే .కాని గొప్ప కబుర్ల పోచికోలు .రాజకీయాలను అవపోసన పట్టిన వాడు .మంచి మాటకారి.మంచి ఇంగ్లిష్ మాట్లాడేవాడు .లెక్కల్లో దిట్ట .రూల్ ప్రకారం నడుస్తాడని పేరు కాని స్వంతానికి వస్తే అది హుష్ కాకి .అని పిస్తాడు ..కడియాల వెంకట్రామయ్య గారు స్కూల్ కమిటీ ప్రెసిడెంట్ .తరచుగా కాటూరు లో మా ఇంటికి ఎదురుగా ఉన్న ధాన్యం కొట్టు దగ్గరకు వచ్చి కూర్చునే వారు లుంగీ చొక్కా ఉండేది కాదు చేతుల బనీను లేదా తువ్వాల .ఆన్నే ఆయన మేనమామ గారే ఏం.వి.కృష్ణా రావు అనే ఆయన .ఆదర్శ జీవి సంస్కారం మూర్తీభవించిన వారు నాకు గొప్ప ఆదర్శం నాకు ఎన్నో ఉత్తరాలు రాశారు కాటూరు స్కూల్ లో  కోటేశ్వర రావు గారి ముందు పని చేసి ఒక గాడిలో పెట్టిన వ్యక్తీ .డిసిప్లిన్ ను చాలా సహజం గామఅలు బరచారని విన్నాను ఇక్కడి నుండి అవని గడ్డ కు ప్రమోషన్ మీద జూనియర్ కాలేజికి వెళ్ళిన గుర్తు ..నేను ఉయ్యూరు నుంచే వచ్చే వాడిని సైకిల్ మీద .ఆ సైకిల్ మా అన్నయ్యది అనుకొంటా హాస్పేట్ నుంచి ఒకటి వచ్చింది .కటి . మా బావ గారు వివేక నంద గారిదో కటి .దానికి చిన్న సీటు ఉండేది దాన్ని తర్వాత మార్చాం .గడ్డిమోపులకు వీలుగా పెద్ద కారీయరు  వేయించాను .తర్వాత పాలేలళ్ళకు ఒకటి ఇచ్చాం .ఆ న్రోజుల్లోకమితీ ప్రెసిడెంట్ ను ప్రసన్నం చేసుకోవటానికి హెడ్డూ ఉపాధ్యాయులు తరచుగా ఇంటికి వెళ్లి యేవో కబుర్లు చెప్పి రావటం ఉండేది ద్నేనెప్పుడూ అలా చేయలేదు కానీ పిస్తే ఒక నమస్కారం పెట్టటమే అంతే .ఇలా ఇంటి ప్రదక్షిణం చేయటాన్ని ఆ కాలం లో ‘’గడప పూజ ‘అనే వారు నాకది నచ్చాడు .ఎక్కడైనా అంతే .

                    చిన్న కారు లో కూచుని రిక్వెస్ట్ రాయటం

ఒక రోజు స్కూల్ జరుగుతుండగా మా మేనమామ గంగయ్య గారి పెద్దబ్బాయి పద్మనాభం ఒక చిన్న కారులో వచ్చి నన్ను హెడ్ మాస్టారి దగ్గర పర్మిషన్ పదినిమిషాలు తీసుకొని రమ్మని కబురు చేశాడు .అలాగే చేసి కారులో ఉన్న వాడిని కలిశాను .వాడు నా ట్రాన్స్ఫర్ కోసం ప్రయత్నిస్తున్నామని ,రిక్వెస్ట్ రాసి ఇస్తే వెంటనే పని అవుతుందని ,చైర్మన్ గారితో మాట్లాడామని చెప్పాడు .తెల్ల కాగితాలు కూడా తెచ్చాడు .అంతే నేను మారు మాట్లాడ కుండా వెంటనే ఉయ్యూరు కు రిక్వెస్ట్ లెటర్ రాసి సంతకం పెట్టి ఇచ్చాను .వాడు దాన్ని తీసుకొని ఉయ్యూరు లో మా వార్డు మెంబర్ కోలాచల చలపతి తోకలిసి బందరు వెళ్లి చైర్మన్ గారిని కలిసి ‘’ మా వాడిని ఉయ్యూరు హైస్కూల్ కువెంటనే బదిలీ చేయాలి ‘’అని కోరారట .ఆయన నవ్వుతు ‘’మీ వాడు ఉయ్యూరు తప్ప ఇంకెక్కడా చెయ్యడా ?’’అని  అంటూ కాగితాన్ని తీసుకొన్నారని చేస్తానని హామీ ఇచ్చారని ఆ సాయంత్రం నేను ఇంటికి ఉయ్యూరు చేరిన తర్వాతా చెప్పాడు పద్మనాభం .ఒక రకం గా ఇది పద్మనాభం ప్రతిజ్ఞయే .నా ప్రమేయం ఏమీ లేదు. వాడికి నేనంటే మహా ఇది .కాని వాడిని మా చిన్నప్పుడు పురుగు లాగా చీదరించే వాళ్ళం ఇది మా ‘’కుసంస్కారం ‘’అది వాడి’’ సుసంస్కారం’’ అని ఇప్పుడు అర్ధమయింది .

      సశేషం –మీ –గబ్బిట దుర్గా ప్రసాద్ -25-3-13-ఉయ్యూరు 

 

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA Wiki : https://te.wikipedia.org/wiki/%E0%B0%97%E0%B0%AC%E0%B1%8D%E0%B0%AC%E0%B0%BF%E0%B0%9F_%E0%B0%A6%E0%B1%81%E0%B0%B0%E0%B1%8D%E0%B0%97%E0%B0%BE%E0%B0%AA%E0%B1%8D%E0%B0%B0%E0%B0%B8%E0%B0%BE%E0%B0%A6%E0%B1%8D
This entry was posted in నా దారి తీరు and tagged . Bookmark the permalink.

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

గూగుల్ చిత్రం

You are commenting using your Google account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ట్విటర్ చిత్రం

You are commenting using your Twitter account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

స్పామును తగ్గించడానికి ఈ సైటు అకిస్మెట్‌ను వాడుతుంది. మీ వ్యాఖ్యల డేటా ఎలా ప్రాసెస్ చేయబడుతుందో తెలుసుకోండి.