టెర్రా ఫర్మా (solid as a rock )

   టెర్రా ఫర్మా (solid as a rock )

          టెర్రా ఫర్మా అనేశాస్త్రీయపరిశోధన పుస్తకాన్ని James Lawrence Powell అనే జియాలజీ అధ్యాపకుడు రాశాడు. లాస్ అన్జేల్స్ లో నేషనల్ హిస్టరికి డైరెక్టర్ .శీర్షిక అర్ధం రాయి వంటి ఘన పదార్ధం అని .కెప్లర్ దగ్గర్నుంచి నేటి వరకు జరిగిన పరిశోధనలను స్థాలీపులాకం గా ఇందులో చర్చించాడు .

 8ac2810ae7a0cc747562d110.L

           మనం నడయాడే భూమి ఎలా ఏర్పడిందనే విషయం రాశాడు .స్పేస్  అండ్ టయిం  లో జరిగిన మార్పులన్నిటిని చర్చించాడు . టైం ,డ్రిఫ్ట్ స్పేస్ ,చాన్స్   పేర్లకు అర్ధాలు తెలిపాడు ..ఇరవయ్యవ శతాబ్దపు రివల్యూషన్ ను ఆవిష్కరించి ,భూమి గూర్చిన అసలైన విజ్ఞానాన్ని అందించాడు .ఇంతకీ భూమి వయస్సు ఎంత ?లార్డ్ కెల్విన్ కు ఎర్నెస్ట్ రూధర్ ఫోర్డ్ కు మధ్య జరిగిన విషయాలన్నిటిని విశదీకరించాడు .దీనితో అసలు భూగర్భ శాస్త్ర విజ్ఞానం బయటికొచ్చింది .దానితో ఈ శాస్త్ర వేత్తలు 4.5 బిలియన్ సంవత్సరాల‘’జియలాజికల్ టైం’’ను ఇరవై నాలుగు గంటలకు కుదిస్తే హోమో స్పైన్స్ చివరి సెకండ్ లో ఆవిర్భ విన్చాయని తెలిపాడు .దీనినే జియాలజికల్ రివల్యూషన్ అఫ్ టైంఅంటారు .దీని వల్ల మన భూమి ఎంత పురాతన మైనదో తెలుస్తోంది .

                 20 వ శతాబ్దపు తొలి రోజుల్లో జెర్మనికి చెందిన మేటీరియాలజిస్ట్ ,పోలార్ ఎక్స్ప్లోరర్ ఆల్ఫ్రెడ్ వేగ్నర్ భావనాత్మక వారసత్వ సిద్ధాంతాన్ని (intuitive heritical theory)చెప్పాడు టెర్రా ఫర్మా అనేది ఇప్పుడున్నంత గట్టిగా లేదు ఖండాలు దూరమైనాయని ,చెప్పాడు .1926 లో పెట్రోలియం జియాలజిస్ట్ లు న్యూ యార్క్ లో వేగ్నర్ సిద్ధాంతాన్ని చర్చించటానికి సమా వేశామయారు ..వేగ్నర్ సిద్ధాంతాలను నమ్మాలి అంటే ఇప్పటి దాకా అంటే 70 ఏళ్ళనుంచిన నేర్చిన  చరిత్ర నంతా మర్చి పోవాలి .మళ్ళీ కొత్త విధానాన్ని మొదలు పెట్టాలి .అని తేల్చుకొన్నారు .నలభై ఏళ్ళ తర్వాతదీన్ని కొత్త తరం అదే పని చేసింది .పావెల్ గారి రెండో భాగం లో మన భూమి ఎలా కదిలిందో తెలిపాడు .

            జియలజికల్ కాలం లో ఎన్నో ఉల్కలు సోలార్ సిస్టం లో అడ్డమైన ప్రతిదాన్ని ఢీ కొట్టాయి .గ్రహాలూ ఊహా తీయమైన  వేగం ,గమనాలతో సంచరించాయి .ఒక సారి పర్వతం అంత పెద్ద ఉల్క స్పేస్స్ లో ప్రయాణం చేసింది .భూమిని ఆ వేగం తో బలం గా తాకింది  .అప్పుడు డైనోసార్లు తో బాటు రెండు వంతుల జీవ జాతులన్నీ అంత రించాయి .దీనితో అనేక క్రటర్స్ అంటే గుంటలేర్పడ్డాయి ..అదే మన పూర్వీకమైన భూమి .మళ్ళీ అలా జరుగుతుందని చెప్పలేం ఊహించాలెం .ఇదే పావెల్ గారి రివల్యూషన్ ఆఫ్ చాన్స్ ‘’అదే మన అదృష్టం .మన కాళ్ళ కింద ఉన్న రాళ్ళు రప్పలు గురించే ఈకధ అంతా అని పుస్తకాన్ని ముద్రించిన వారంటారు .ఇందులోని చివరి అధ్యాయం ‘’tapestry ‘’లో మొత్తం విషయాన్ని అంతా సమీక్షించాడు రచయిత .ఇదంతా ఒక నేత అంటాడు ఇందులో ఏ దారం లేక పోయినా నేత కలవదు అనుకొన్న నేత పూర్తికాదు  అంటాడు ‘’inspite of the evident human failings of scientists ,the tapestry of science grows ever stranger .egotism ,prejudices ,poor guesses ,and out right mistakes all the end make no difference .their effect is only to delay truth not to deny it .the invisible moving finger of science weaves a tapestry far stronger than scientists themselves .scientists and their theories come and go ,the tapestry of science is eternal ‘’అని గొప్ప సత్యాన్ని చెప్పాడు రచయిత .

           భారీ గ్రహాలూ భూమి ఉపరితలానికి పైన ఏడాదికి కొన్ని శతాబ్దాల కాలం కదిలాయి .ఇది మన గోళ్ల పెరుగుదల కాలం తో పోల్చవచ్చు .పాలియో మాగ్నెటిక్ టైం స్కేల్అగ్ని పర్వత రాళ్లు ,భూమి నుండి ఏర్పడింది .లోతు సముద్ర కోర్స్ మొదలైన వి ,అట్లాంటిక్ వ్యాప్తి రేట్ ను తెలిపింది .దీనితో ఖండాలు విడిపోయే దూరం 6000 k.m.అయింది రాళ్ళు ఏర్పడే కాలానికి .ఇది ఏర్పడటానికి మిలియన్ల సంవత్సరాలై ఉంటుంది .విడిపోయే రేటు ఏడాదికి 3.3 సెంటి మీటర్లు .గ్లోబల్ పొజిషన్ సిస్టం ,లేజర్ రెంజింగ్ మొదలైన వాటి వల్ల అంతా స్పష్టమైంది .జియాలజీ, జియో ఫిజిక్స్ కూడా దీన్ని సమర్ధించాయి .కాని కాలం ఇంకా కావాలి రుజువు చేయటానికి .

            వేలాది ఏళ్ళ చరిత్ర పుటల్లో ఎవరూ ఉల్కా పాతాన్ని స్వయం గా చూడలేదు .క్రేటర్ ఏర్పటమూఎవరికీ తెలీదు .గెలీలియో కనీ పెట్టిన టెలిస్కోప్ ను ఎన్నో ఏళ్ళ నుండి ఉపయోగించి చంద్రుడిని చూస్తున్నా ఎవరూ క్రేటర్ ను చూడలేదు కొద్ది మంది చూసినట్లు భావించారు అంతే .మానవ జీవన ప్రమాణ కాలంకు సంబంధం లేకుండా ఈ క్రేటర్లు ఏర్పడి ఉంటాయి .కుజ ,గురు ,శుక్ర గ్రహాల పైన ఏర్పడి కప్పి వేసి ఉండ వచ్చు .మనకు చూసే అదృష్టం లేదు జీఎవిత కాలం లో .’’imagine removing every forth note from Eine kepler ,Nauchtmusik ,evry fourth line from hamlet ,every fourth brush stroke from Van Gogh’s irises .to do so would be to deny and discreate that finest that our species has achieved ‘’అని పూర్తీ చేస్తాడు రచయిత ప్రతి అధ్యాయం ప్రారంభం లో ఒక గొప్ప సూక్తి ని రాశాడు .అవన్నీ మాణిక్యాలే గొప్ప సత్యాలే .ఆ చాప్టర్ సారాం శాలే .

 1—all truths passes through three stages .first it is ridiculed ,second it is violently oppressed and third it is accepted as self evident (aurthor Schopenhauer )

 2—if an elderly distinguished scientist says that same thing is possible ,he is not almost certainly right ,but if he says that it is impossible  he is very probably wrong .(Arthur c.clerk )

3-an important scientific innovation rarely makes its way by gradually winning over and converting its opponents .what does happen is that its opponents gradually die art and that growing generation is familiar with the idea from the beginning .(max plank )

4 –the time has gone when the physicist prescribed dictatorially what theories the geologists might be permitted to consider (a.s..eddington )

 5-when  you cannot measure ,your knowledge is meager and un satisfactory (Kelvin )

 6- a science that hesitates to forget founders is lost (a.n.white head )

 7-if at first the idea is not obsurd then there is no ope for it (Einstein )

 8-to be uncertain is to be un comfortable but to be certain is to be ridiculous (Goethe )

 9—any thing that has happened .can.(marshal kay )

 10—the sea washing the equator and poles offers its perilious aid ,and the power and empire that follows iti .beware me it says ‘’but if you can hold me I am the key to all the lands –(r.w.emerson )

11 –how extremely stupid not to have that thought (Thomas hardy )

12- one of the greatest obstacles to progress is not ignorance ,but the illusion of knowledge (denial borstin )

13—in search of self satisfaction is death .doubt motivates progress but it is painful to endure (jaques monod )

14-i can state flatly that heaven that heavier than air flying machines are impossible (lord Kelvin )

15—my mother groaned my father wept ,into the dangerous world I lept helpless naked piping loud ,.like a frequent hid in a cloud (blake )

16—what is this talked –if mystery of birth—but being mounted bareback on the earth

  (Robert frost )

17—the moving finger writes and having writ –moves on ,nor all your pity nor wit –shall lure it back to cancel half a line –nor all your tears wash out a word of it .(omar khayyaam )

                   మీ –గబ్బిట దుర్గా ప్రసాద్ –27-4-13- ఉయ్యూరు

 

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA Wiki : https://te.wikipedia.org/wiki/%E0%B0%97%E0%B0%AC%E0%B1%8D%E0%B0%AC%E0%B0%BF%E0%B0%9F_%E0%B0%A6%E0%B1%81%E0%B0%B0%E0%B1%8D%E0%B0%97%E0%B0%BE%E0%B0%AA%E0%B1%8D%E0%B0%B0%E0%B0%B8%E0%B0%BE%E0%B0%A6%E0%B1%8D
This entry was posted in రచనలు and tagged . Bookmark the permalink.

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

గూగుల్ చిత్రం

You are commenting using your Google account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ట్విటర్ చిత్రం

You are commenting using your Twitter account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

స్పామును తగ్గించడానికి ఈ సైటు అకిస్మెట్‌ను వాడుతుంది. మీ వ్యాఖ్యల డేటా ఎలా ప్రాసెస్ చేయబడుతుందో తెలుసుకోండి.