లెర్నింగ్ టు ఫాల్ (The blessings of an imperfect life )

   లెర్నింగ్ టు ఫాల్ (The blessings of an imperfect life )

                         ఈ పుస్తకాన్ని ఫిలిప్ సిమ్మన్స్ అనే న్యు హాంప్  షైర్ర్ రచయిత రాశాడు .ఆయన ఇలినాయిస్ లో ఇంగ్లీష్ ప్రొఫెసర్ గా పని చేశాడు .తొమ్మిదేళ్ళు పని చేసిన తర్వాత ఒక వింత వ్యాధి‘’AL.S’’(lougehrig ‘s disease ) వచ్చింది .కదలలేడు మాటలు సరిగ్గా పలక లేడు స్వంత ఊరు వచ్చేశాడు .ఆ రాష్ట్రం న్యు హాప్ షైర్ర్  ను గ్రానైట్ స్టేట్ అంటారు .కాలిఫోర్నియాను బె స్టేట్ అని టెక్సాస్ ను లోన్  స్టార్ర్ స్టేట్ అనీ అంటారు అంటే కొండలు లేని రాష్ట్రం .నెమ్మదిగా తన వైకల్యాన్ని జయించాడు .కాలేజీ స్కూలు చర్చి లలో ఉపన్యాసాలిచ్చి ఆకర్షించాడు .’’united universal association ‘’స్తాపించి ఎడిటర్ అయాడు .ఆయన సృజనాత్మకరచనలకు  మిచిగాన్ యూని వర్సిటి పి.హెచ్ డి.నిచ్చి గౌరవించింది .’’post modern American fiction ‘’ మీద ‘’deep surface ‘’అనే పుస్తకం రాస్తే దాన్ని జార్జియా యూని వెర్సిటి ప్రచురించి ప్రాచుర్యం కల్పించింది .అతని భార్య కేథరీన్ కళా కారిణి .కొడుకు ఆరన్ కూతురు అమీలా .

 Bantamcolor jacket150 asset_upload_file326_2332 philhat 150pixweb

               చాలా దుర్భర జీవితం గడపాల్సి వచ్చింది ఆ వ్యాధి మూలం గా .దానితో ‘’the art of dying ‘’ను నేర్వటం ప్రారంభించాడు .ఆ తర్వాత నెమ్మదిగా కూడా దీసుకొని పాజిటివ్ దృక్పధం పెరిగి ‘’the art of living ‘’నేర్చాడు .అతను రాసిన ఈ పుస్తకం లో శాంతి కోసం అన్వేషణ కని పిస్తుంది జీవిత సమస్యలను ఎదుర్కోవటానికి పొందిన ధైర్యం కని పిస్తుంది .ప్రతి చిన్న విషయం తనకు గొప్ప అనుభవాన్నిచ్చింది అంటాడు .తన రాష్ట్రం గ్రామం ప్రజలు అంటే విపరీతమైన మోజు ఆయనకు .సంవత్సరం లో ఉన్న 12నెలలకు ప్రతీక గా ఈ పుస్తకం లో 12 చాప్టర్లు రాశాడు .’’the work of learning to live richly in the face of loss ‘’ను మనం నేర్చుకొంటాం .దేనికీ చింతించక పోవటం ,ప్రతి దాని నుంచి మంచిన గ్రహించటం ఫిలిప్ కు తెలిసిన విద్య .హిందూ బౌద్ధ ,జైన ఇస్లాం మతాలన నన్నిటిని చదివి ఆకళింపు చేసుకొన్నాడు .జంగ్ క్రీస్తు ,దలైలామా లను ఒంట బట్టిన్చుకొన్నాడు .కస్టాల కడలి లో కూడా చాలా ప్రశాంత జీవితాన్ని గడిపాడు అదే అతని ప్రత్యేకత .ఇతని జీవితం చదువుతుంటే ప్రఖ్యాత ఖగోళ శాస్త్ర వేత్త స్టీఫెన్ హాక్ గుర్తొస్తాడు .తన జీవితాన్ని అతా ఒక తెరచిన పుస్తకం లా మన ముందు పరిచాడు .ఎన్నో ఉదాహరణలు ఎన్నో కొటేషన్లు ,ఎంతో అనుభవం అన్నీ కలగలిపి రాసిన మార్గ దర్శిఈ పుస్తకం అని పిస్తుంది

         తాను ఒక మనిషిగా తండ్రిగా కొడుకు గా స్నేహితునిగా తనకొచ్చిన అపూర్వ అవకాశాన్ని సద్వినియోగం చేసుకొని చావు కళ ను, జీవ కళను రాశానంటాడు .అన్ని గ్రందాల సారం తాను గ్రహించానని వాటిని ఉదహరించే నేర్పు అలవాటు చేసుకోన్నానని చెప్పాడు .తనకు నవ్వు అంటే మహా ఇష్టం అన్నాడు .అది ఎంతో రిలీఫ్ నిస్తుందని చెప్పాడు ‘’laugh releases good chemicals into the brain.if we can not laugh we can not properly serious .the very seriousness with which we pursue truth can be funny ‘’అంటాడు .

              బౌద్ధ గురువు దలైలామా ప్రత్యేకత ఆయన చిరు నవ్వే నంటాడు ఫిలిప్ .’’he is plainly in love with the world at peace with himself even though with the forced occupation of his country with the Chinese ,his own life in exile ‘’అని దలైలామా ను మెచ్చుకొంటాడు .

ఇంకో సత్యం చెప్పాడు ‘’comedy ends in happiness ,while tragedy yields wisdom .we want to be I suppose to be happay ,wise ,and wisely happy ‘’అని గొప్ప గా చెప్పాడు రచయిత .గ్రీకు రాజు అరిలియాస్ ప్రతిదీ ఒక పనే అని మరణం కూడా దీనికి భిన్నం కాదని చెప్పాడని గుర్తు చేస్తాడు .అన్నిటిని ఆహ్వానించి నట్లే మనం మరణాన్నీ ఆహ్వానిన్చాల్సిందే నన్న ఎరుక కల్గిస్తాడు .’’to accept death is to live with profound sense of freedom .this freedom first from attachements to the things of this life ,that donot really matter fame ,material possessions and even finally our own bodies .Acceptance brings the freedom to live fully in the present .the freedom finally to act according to our heighest nature ‘’అని మన వాళ్ళు చెప్పిన జీవన వేదంతాన్నంతా ఒలికిస్తాడు ఫిలిప్ సిమ్మన్స్ .తను రాసిన పుస్తకం లోని సత్యం ‘’the imperfect is our paradise ‘’అంటాడు

              ఇందులో కొన్ని విశేషాలు కూడా తెలిపాడు స్నేక్ రేంజ్,మౌన్టేన్స్ పైన ఉన్న పైన్న్ చెట్ల   వయస్సు 5000 సంవత్సరాలుట .’’ a town is is saved not more by the righteousmen in it ,than  by the woods and swamps that surround it ‘’అన్న ఎమెర్సన్ సూక్తిని సందర్భోచితం గా చెప్పాడు లాటిన్ భాష లో animal అంటే soul అని అర్ధం .( anima ).to acknowledge one’s own soul then there is to knowledge the animal withn us ‘’అంటే మనలో జంతు లక్షణాన్ని వదిలిన్చుకొంటే అదే జ్ఞానం .ఎందుకు ఈ శిధిల హృదయం కుక్క తోక లాగా ఊగుతూ వెంట వస్తుంది అని విసుక్కున్నడట మహా కవి ఈట్స్..నిర్ణయాన్ని చెప్పకుండా ఆత్మ పరిశీలన చేయటమే అత్యున్నత ఆధ్యాత్మికత అని హిందూ వేదాంతులు చెప్పిన దాన్ని ఉటంకిస్తాడు దేవుని అదృశ్యమే ఆయన రాకకు సూచన అన్నాడట meister eckheart .

          మనం పెట్టె ‘’నమస్తే’’ కి మంచి భావాన్ని తెలియ జేశాడు ‘’నీ లోను నాలోనూ  ఉన్న జీవ ఆత్మకు వందనం  అని తెలిపాడు. ఎమెర్సన్ ‘’a fact is the end or last issue of spirit ‘’ అన్న మాటను గుర్తు చేస్తాడు ఇక్కడే స్పిరిట్ అంటే అర్ధం శ్వాస (spiritus )అనే భలే అర్ధం బోధిస్తాడు .తాను దేవుడిని దేవుడి నుండి విముక్తి కోసం  ప్రార్ధిస్తాను అన్నాడట ఎఖార్ట్ (I pray god to rid me of god )ఏదీ చేయక పోతే దేన్నీ చేయాకుండావదిలి పెట్ట నట్లే .ప్రపంచపాలన దానికది చేసుకొంటూ పోతుంది అని సుజుకి సామెత .చివరగా రాబర్ట్ ఫ్రాస్ట్ అనే కవి వాక్యం తో ముగిస్తాడు ‘’ they can not scare me ,with their empty spaces –between stars on stars where no human race is –I have it to me so much nearer home –to scare my self with my own desert places ‘’.

           ఇలా చాలా పరి పక్వ భావ జాలం తో నిండిన జ్ఞానోదయం కలిగించే పుస్తకం జీవిత సారం రచయిత తాను అన్నీ తెలుసుకొని మణేచ్చను జయించి జీవితేచ్చను సాధించి జీవితాన్ని పరిపక్వం చేసుకొన్నాడు ఏ బందానికి లోను కాకుండా ఈశ్వరార్పణ బుద్ధి తో జీవితం కోన సాగిస్తున్నాడు .ధన్య జీవి అని పించుకొన్నాడు సంతృప్తిని సాధించుకొన్నాడు ఒక మహర్షిలా తత్వ వేత్తలా అపోజిల్ లా మనకు కర్తవ్య బోధ చేశాడు .జీవితం లో ఉంటూ ధన్యమైన జీవితాన్ని గడుపుతూ మనకూ ఆదర్శ ప్రాయమైనాడు

                ఈ పుస్తకం ప్రచురింప అడ్డ ఆరు నెలలకే దీన్ని నేను చదివిన అదృష్ట వంతుడిని .ఉన్నత ,ఉత్తమ మానవులు ఎక్కడ ఉన్నా ,వారి ఆలోచనలన్నీ పరమోత్తమం గా నే ఉంటాయి అని రుజువు చేసిన పుస్తకం .ప్రతి పతనం ఉత్తానానికి నాన్దికావాలి అప్పడే మన జీవితపు వెలుగు ఇతర జీవితాలనూ ప్రకాశ వంతం చేస్తుంది తాను చెప్పిన విషయాలన్నిటిని ఆచరణాత్మకం గా జీవితం సాగిస్తున్న ఫిలిప్ సిమ్మాన్స్ ముమ్మాటికి మార్గ దర్శియే .1957 లో జన్మించి 55 ఏళ్ళు మాత్రమె జీవించి2012 లో మరణించాడు .   

                మొదటి సారి అమెరికా వెళ్ళినప్పుడు టెక్సాస్ రాష్ట్రం లోని  హూస్టన్ నగర లైబ్రరి నుండి తెచ్చుకొని చదివి , ‘’26 -7-2002 న నా డైరీ లోరాసుకొన్న విశేషాలను మీ కోసం అందించాను

               మీ –గబ్బిట దుర్గా ప్రసాద్ –28-4-13-ఉయ్యూరు 

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA Wiki : https://te.wikipedia.org/wiki/%E0%B0%97%E0%B0%AC%E0%B1%8D%E0%B0%AC%E0%B0%BF%E0%B0%9F_%E0%B0%A6%E0%B1%81%E0%B0%B0%E0%B1%8D%E0%B0%97%E0%B0%BE%E0%B0%AA%E0%B1%8D%E0%B0%B0%E0%B0%B8%E0%B0%BE%E0%B0%A6%E0%B1%8D
This entry was posted in అమెరికా లో and tagged . Bookmark the permalink.

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

గూగుల్ చిత్రం

You are commenting using your Google account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ట్విటర్ చిత్రం

You are commenting using your Twitter account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

స్పామును తగ్గించడానికి ఈ సైటు అకిస్మెట్‌ను వాడుతుంది. మీ వ్యాఖ్యల డేటా ఎలా ప్రాసెస్ చేయబడుతుందో తెలుసుకోండి.