కాంటర్ బరీ టేల్స్

  కాంటర్ బరీ టేల్స్

 Geoferry Chauser రాసిన ‘’the Canterbury tales ‘’బహుళ ప్రాచుర్యం పొందింది ఇందులోని కధలను ,చాసర్ వాక్యాలను ఉదాహరించని రచయిత ఉండడు .క్రైస్తవ మతానికి ఈ కధలు కరదీపికలు గా నిలుస్తాయి

           చాసర్ 1340 లో ఇంగ్లాండ్ లో జన్మించాడు .అరవై ఏళ్ళు జీవించి 1400 లో మరణించాడు .ఆనాటి ఇంగ్లీష్ భాషా స్వరూపానికి ,ఈ నాటి స్వరూపానికి చాలా తేడా ఉంది .ఆ కదల గురించి ‘’so effective in his artful artlessness that each pilgrim standas out shorply as a tyape of mideaval personality and also as highly individualized character .it is the vivacious picture of the mideaval ages and an eternally alive gallery of humanity ‘’అని విశ్లేషించారు .అంతకు ముందెన్నడూ ఏ రచయితా వర్ణించని ఒక గొప్ప ప్రపంచాన్ని చాసర్ చదువరుల ఎదుట నిలబెట్టాడు .ఆ నాటి నైట్ల దగ్గర నుంచి సామాన్యుని జలక్రీడల వరకు చిత్రించాడు .సన్యాసినుల జీవితం ,పాత్రల చిత్రీకరణ అత్యాస్చార్యాన్ని కలిగిస్తాయి మాన వ స్వభావ రీతికి దర్పణం గా తాను ఎన్నుకున్న కధలను తీర్చి దిద్దిన నైపుణ్యం చాసర్ ది

              చాసర్ కు చిన్నప్పటి నుంచి ప్రతిదాన్ని పరిశీలించి చూసే అలవాటు తో బాటు ఫొటోగ్రాఫిక్ మెమరీ కూడా ఉంది .ఇంగ్లాండ్ రాజు మూడవ ఎడ్వర్డ్ చాసర్ ను కొలువు లోకి ఆహ్వానించి తీసుకొన్నాడు .న్యాయ శాస్త్రాన్ని కాచి వడబోశాడు .డిప్లోమాట్ గా పని చేశాడు .రాచకార్యాలలో తీరిక లేనంత బిజీ గా ఉండేవాడు .అయితే ఇదే ఆయనకు వరం అయింది .అనేక మంది మనుషుల మనస్తత్వాలను అధ్యయనం చేసే గొప్ప అవకాశం ఏర్పడింది .’’the book of the douchess ‘’అనే పద్య కావ్యం రాశాడు . .తర్వాతా‘’house of fame ,divine comedy ‘’రాశాడు ‘’.ట్రోజన్ వార్ ‘’ఆధారం గా ‘’trolius and Criseyde ‘’రచన చేశాడు .అయితే డివైన్ కామెడి తర్వాత గొప్ప పేరు తెచ్చింది మాత్రం కాన్ టర్ బారీ కధలే .ఇందులో 8,239 పంక్తులున్నాయి .దీనికి మాతృక హోమర్ రాసిన ‘’ఇలియడ్ ‘’చాసర్ కు కామెడి అంటే మహా ఇష్టం .దీనికి ‘’send yet your maker ,before he dies ,the ability to compose in the manner of some kind of comedy ‘’అన్న మాటల్ని విమర్శకులు ఉదాహరిస్తారు .

            1392 లో చాసర్ ‘’treatise on the astrolabe ‘’రాశాడు .అంతకు పూర్వం ఆరేళ్ళ క్రితమే కాంటర్ బరీ కధలు రాయాలని ప్రణాళిక తయారు చేసుకొన్నాడు .1387 లో చాసర్ కాంటర్ బారీ యాత్రకు వెళ్ళాడు .అప్పుడు భార్య అనారోగ్యం తో ఉంది .అందుకే నివారణ కోసం యాత్ర చేశాడు .చాలా కధలకు చిత్తూ తయారు చేసుకొన్నాడు .29 తీర్ధ యాత్రికులు ,అనేక రకాల మనస్తత్వాలున్న వారు ,అనేక విధాల నేపధ్యాలున్న వారు అందరు కలిసి కాంటర్ బారీ యాత్ర ప్రారంభిస్తారు .చాసర్ ఉన్న చోటుకు కాంటర్ బారీ యాభై మైళ్ళ దూరం లో ఉంది .మొదటి దశలో ప్రస్తావన తో బాటు ‘’knight ‘’కద రాస్తాడు .రెండో దశలో అంటే 1389-96 కాలం లోబాత్  ,clerk ,merchant వగైరాల కధలున్నాయి .చివరి దశలో అంటే 1396-1400 లో ‘’‘’son ,manciple ,మాలిన వాళ్ళు చెప్పిన కధలుంటాయి దీనితో యాత్ర పరి సమాప్తమవుతుంది .

             ఈ కధలన్నీ జాన పదాలే .గ్రీకు ,ఫ్రాన్సు దేశాల కధలే .వీటిని గుది గుచ్చి తన స్వంత ప్రతిభ తో గొప్ప శైలి లో ,భావాలతో కధల్ని తీర్చి దిద్దాడు చాసర్ .ఆయన కధలు ఒక హాలులో ఉన్న వివిధ అద్దాలు గా మనకు కనిపిస్తాయి .అవి ఒకదానిని కొకటి ఎదురుగా ఉండవు .వివిధ కోణాలలో అమర్చబడి ఉన్నట్లు ఉంటాయి .దీనివల్ల ‘’ each component of the picture reflected in multiple views from different vantage points ,see thethe role playing author  wide eyed narrator seeing it all ,glimpse beneath his mask ,sometimes thethe role playing author and find ourselves in the picture trying to see it clearly ‘’అంటాడు  చాసర్ ను జీర్ణించుకొన్న ‘’Howard ‘’మనుషుల విభిన్న వేష భాషలు ,శీలస్వభావాలు మన ముందుంచుతాడు .వీరంతా మన చుట్టూ ప్రక్కల వారే నని పిస్తుంది .

             1400 లో చని పోయిన చాసర్ ను London’s West Minister Abby ‘’లో ఖననం చేశారు .అప్పట్లో దీనిని ‘’poets’ corner ‘’అనే వారు .ఆ తర్వాత షేక్స్ పియర్ మొదలైన ప్రముఖులను ఇక్కడే సమాధి చేసి గౌరవించారు .చాసర్ కు రాయల్ ఆనర్ నిచ్చింది బ్రిటన్ ప్రభుత్వం .                    

                                                        కదా కధనాల విశిష్టత

     ఈ కధలన్నిటిలో యాత్ర ,ఆటలు కని పిస్తాయి .మొదటిది బయటి ఫ్రేం లా ఉంటె రెండోది అంతరిక మైన ది .కద చెప్పటం లోను ఆట ఆడే రీతి ఉండటం ప్రత్యేకత .ఇందులో అతిగా నటించి నట్లు కన పడ్డ వాడిని చాసర్ ‘’బఫూన్ ‘’అన్నాడు .ఈ కధల్లో తాగుడు వ్యభిచారం తో బాటు సకల అవలక్షణాలు కని పిస్తాయి .మన అనంతా మాత్యుడు రాసిన ‘’భోజ రాజీయం ‘’జ్ఞాపకం వస్తుంది .ఇందులో కద చెప్పేవాడు‘’సాహిత్య పరికరం ‘’అని పిస్తాడు అదీ ఒక పాత్రే నని పిస్తుంది ప్రతి మనిషి అభిమతాన్ని ,స్వీయ బాధ్యతలను మరచి పోడు .కనుక కధకుడు, కవి అనేక పాత్రల్ని పోషిస్తాడు .అతను ప్రేక్షకుల ముందు తన నటనా కౌశలాన్ని గొప్ప గా ప్రదర్శిస్తాడు .

             ఇంతకీ ఈ కధల్లో చాసర్ చెప్పిన  అసలు విషయం ఏమిటి ?ఈ యాత్రా మర్మం మనిషి పుట్టుక నుండి మరణం వరకు జరిగే యాత్రకు మారు రూపమే .ఇదంతా ఒక జీవితకాలం లో ఒకే ఒక రోజు న జరిగినట్లు భావన .ఈ యాత్రలో ఎవరూ నిద్రపోరు .అదీ ప్రత్యేకత .వీరంతా కొత్త జెరూసలెం కు కాంటర్ బరీ మీదుగా యాత్ర చేస్తారు .1394 ఏప్రిల్ 19 ‘’ఈస్తర్ ‘’రోజున తమపాపా లన్నిటిని ప్రక్షాళన చేసుకోవటమే వీరందరి ధ్యేయం .ఇదీ ఈ యాత్ర కు నేపధ్యం .

         ఈ కధల్లో చాసర్ ‘’journey is a spontaneous act of religious devotion undertaking hardships and sacrifices ‘’గా బావిస్తాడు .1161 లో హెన్రి రాజు Becket ‘’అనే ఆర్చి బిషప్ ను కాంటర్ బారీ చీఫ్ గా చేస్తాడు .అదే క్రైస్తవులకు అత్యంత గౌరవ పీఠం .దీనికి ముగ్ధుడై బెకెట్ చాలా నిరాడంబరం గా ఉదాత్త సన్యాసి గా జీవిస్తాడు అయితే దీన్ని సహించని నలుగురు knights ‘’రాజు గారికి మేలు చేస్తున్నాము అనే భ్రమ తో బెకెట్ ను మఠం లోనే హత్య చేస్తారు .దీన్ని ప్రజలు జీర్ణించుకోలేక పోతారు .అదొక మహా పాపం గా అందరు భావిస్తారు .రాజుకు కీడు మూడు తుందని భావిస్తారు .బెకెట్ ను‘’అమరుడు ‘’గా భావిస్తారు .నిత్యం ఆరాధిస్తారు .అక్కడే ఒక పెద్ద గుడి కడతారు .అప్పటి నుంచి కాంటర్ బరి తీర్ధ యాత్రా స్తలమైంది స్ప్రింగ్ సీసన్ లో జనం వచ్చి సందర్శించి నివాళులు అర్పించి వేడుతూంటారు .

        ఈ కధల్లో ‘’penace ‘’,penitence ‘’అనే మాటలు వస్తాయి .దీని అర్ధం people will be forgiven if they will truly repentant ‘’.కనుక ఈ కదా ఛట్రం అంతా ‘’పతనం- ఉత్థానం ‘’అని అర్ధం చేసుకోవాలి .మత విషయాలను వాస్తవ చిత్రణ తో కళాత్మకం గా నిర్వహించిన ఘనుడు చాసర్ .

               వీటిలో ‘’హ్యూమన్ కామెడి ‘’అంతర్గతం గా ఉంటుంది .వివాహ విషయాలపై చర్చలు ,ఒక స్త్రీకి అనేక భర్తలున్న సంగతులు ,చర్చనీయామ్శాలు .’’men may advise woman to stay single ,but advice is not a commandment ‘’అంటుంది ఇందులో ఒక పాత్ర .చివరికి you will make your husbands miserable ‘’అనే విషయాన్ని తేలుస్తారు .ఎవరి పై ఎవరికి పెత్తనం ఉండాలి ?’’the difficulty about mastery vanishes when mutual love and forbearance are made the guiding principle of the relation between husband and wife ‘’అని తెలియ జేస్తారు .ఈ కధల్లో మధ్య యుగం నాటి సైన్సు ,యాంత్రిక పని విషయాలు తెలుస్తాయి .ఆస్త్రానమి  కి ,ఆభాస సైన్సు కు తేడా కని పించదు .అలిగరి (రూపకాలంకారం )ని అద్భుతం గా పోషించాడు చాసర్ ..పరస్పర గౌరవం ,ఆదర్శ  ఆరాధనా ,సమర్పణ ,ఉత్తమ స్పర్ధ లు నైట్స్ చెప్పిన కధల్లో కని పిస్తే ,మిల్లర్ చెప్పిన కధలో నీచ పోటీ తత్త్వం ,తెలివితక్కువ తనం ఉన్నాయి .చివరిగా ‘’A quest for death ‘’అనేది చాలా లోతైన అంశం .దీని సారాంశం ‘’memento mori ‘’అంటే ‘’చావు తప్పదు అని మర్చిపోకు ‘’.అంటే బతికి ఉన్నన్ని నాళ్ళు మంచిగా బతుకు .కల్పితం వాస్తవికత పడుగు పేకల్లా అల్లిన కదా మాలికే కాంటర్ బరీ కధలు .

                              మధ్యయుగాల మానవ జీవితాలకు అవసరమైన అన్ని విషయాలను సరదాగా ,కధల్లా చెబుతూ అనిత్య మైన దాని నుంచి ,నిత్యమైన ,శాశ్వత మైన సత్యాన్ని అన్వేషించు అని బోధించాడు చాసర్ .మార్గ దర్శి అని పించుకొన్నాడు .ప్రస్తావనలో ఆయన రాసిన పద్యం ఆయన ఉత్కృష్ట భావాలకు, ప్రణాళిక కు  ప్రతీక గా నిలుస్తుంది’’in southwark at the Tabard  as I lay –ready to wend on my pilgrimage to Canterbury with a fully devant heart –At might there came into that inn –full nine and twenty in a company of sandy folk by chance fallen –into fellowship and pilgrims wer they all –that toward Canterbury would ride ‘’

               ఇంతకీ చాసర్ భాష ఎలా ఉండేదో చూడండి మచ్చుకు –‘’ye know eek that in forme of speeche in chanunge –withinne a thousand yeer and wordes tho –that hadden pris –now wonder nyee and strange ‘’

             12-8-2002 సోమవారం  నాటి నా డైరీ లోని విశేషాలు మీ కోసం –

               మీ –గబ్బిటదుర్గా ప్రసాద్ –5-5-13- ఉయ్యూరు ,.

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA Wiki : https://te.wikipedia.org/wiki/%E0%B0%97%E0%B0%AC%E0%B1%8D%E0%B0%AC%E0%B0%BF%E0%B0%9F_%E0%B0%A6%E0%B1%81%E0%B0%B0%E0%B1%8D%E0%B0%97%E0%B0%BE%E0%B0%AA%E0%B1%8D%E0%B0%B0%E0%B0%B8%E0%B0%BE%E0%B0%A6%E0%B1%8D
This entry was posted in అమెరికా లో and tagged . Bookmark the permalink.

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

గూగుల్ చిత్రం

You are commenting using your Google account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ట్విటర్ చిత్రం

You are commenting using your Twitter account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

స్పామును తగ్గించడానికి ఈ సైటు అకిస్మెట్‌ను వాడుతుంది. మీ వ్యాఖ్యల డేటా ఎలా ప్రాసెస్ చేయబడుతుందో తెలుసుకోండి.