డేనియల్ డీఫో

  డేనియల్ డీఫో

         డేనియల్ డీఫో1660 లో లండన్ దగ్గర పుట్టాడు .కాలేజి చదువు లేదు యూని వర్సిటి గ్రాడ్యు ఎట్లను‘’’greek and latin mongers ‘’అని చిన్న చూపు చూసే వాడు 1684 లో ధన వంతురాలి తో వివాహం అయింది .వ్యాపారం చేసి దివాలా తీశాడు .1695 లో ప్రభుత్వ ఉద్యోగం వచ్చింది సీక్రెట్ ఏజెంట్ గా చాలా చోట్ల తిరిగాడు .ప్రభుత్వానికి సమాచారం అందించినపడల్లా కస్టాలు జైలు పాలు .ఏమీ చేతకాని వాళ్ళను చూస్తె అసహ్యం .పద్యం లో‘’a horrid medly thieves and drones –who ransacked kingdoms and disposed towns –the pict and painted Britain thackerers scott ‘’అని హేళన చేశాడు

 220px-Daniel_Defoe_by_Michael_Van_der_Gucht_1706

 

 

 

        నెమ్మదిగా రెండవ లూయీ రాజు దగ్గర ప్రాపకం సంపాదించాడు .దాదాపు ఆస్థానకవి గా చెలామణి అయ్యాడు .1703 లో లూయీ అధికారం కోల్పోతే అరెస్ట్ అయ్యాడు డీఫో .జైలుకు ఇతన్ని తీసుకొని వెళ్తుంటే అభిమానులు‘’పూల వర్షం ‘’కురిపించారు .ఎవరికి తెలీకుండా తప్పించుకొన్నాడు .అపుడు ‘’men that are men in thee feel no pain –and all thy insignificants disdain –thou buglar of the law stand up and speak –thy long mis constued silence break ‘’అని తన విరోదుల్ని చాలేన్జీ చేశాడు ‘’tell them that he was too bold –and told those truths should not have been told ‘’అనీ హెచ్చరించాడు

          విలియం పీటర్సన్ అనే వాడు లండన్ లో మొదటి బాంక్ స్తాపకులలో ఒకడు .అతని సాయం డీఫో కి లభించింది .హార్లీ అనే వాడికి సెక్రెట్ అజేంట్ గా పని చేశాడు .దేశ ఆర్ధిక పరిస్తితి ని క్షుణ్ణం గా అధ్యయనం చేసి నివేదిక ఇచ్చేవాడు .జర్నలిస్ట్ గా పని చేసి ఎన్నో విషయాలమీద రాశాడు 1713 లో తాను రాసిన రాతలకు మళ్ళీ అరెస్ట్ అయాడు .రాణీ అన్నే ద్వారా బెయిల్ పొందాడు .రాణి చని పోవటం తో మళ్ళీ కస్టాల పాలయ్యాడు .55 వ ఏట అసలైన సాహిత్య జీవితం ప్రారంభించాడు .’’secret history of white staff ‘’రాశాడు ‘’.mole ‘’గా పని చేశాడు .ఇంగ్లీస్ద్ జెంటిల్ మాన్ లాంటివి చాలా రాశాడు .మొత్తం 566 వివిధ విషయాలాపై ఆర్టికల్స్ రాసిన ఘనుడు డీఫో .27జర్నల్స్ కు పీరియాడికల్స్ రాశాడు .1704 లో వ్యాపారం లో దివాలా తీశాడు .తనను గురించి ‘’no man has tasted differing fortunes more –and thirteen times I have been rich and poor ‘’అని రాసుకొన్నాడు .1731 లో 71 ఏళ్ళ వయసులో డీఫో మరణించాడు .

         డీఫో రాసిన వాటిలో కల కాలం గుర్తుండి పోయేది ‘’రాబిన్సన్ క్రూసో ‘’నవల .దీనికి ప్రేరణ ‘’Alexander Selkirk అనే స్కాట్లాండ్ నావికుని జీవితం .’’defoe is the first writer of fiction to embody the circumstantial view of life ‘’అని ప్రశంశలు పొందాడు .అతని దృష్టిలో వ్యక్తీ గత పరిశీలన ,అనుభవం జ్ఞానానికి ముఖ్య ఆధారాలు .ఆధ్యాత్మిక ,నీతి ధర్మాల కు విలువనిచ్చాడు .దైవాన్ని మనస్పూర్తిగా నమ్మి ప్రార్ధిస్తే ఆపద సమయాలలో తప్పక ఆదుకొంటాడన్న గొప్ప ఫిలాసఫీ ని క్రూసో నవలలో అంతర్గతం గా చెప్పాడు దాన్ని రుజువు చేసి చూపాడుకూడా .’’what ever we may heap up indeed to give others ,we enjoy just as much as we can use and no more ‘’అన్నది డీఫో సిద్ధాంతం .ఒంటరి ద్వీపం లో ఎన్నో కస్టాలు పడి పని చేసి సాధించాడు రాబిన్సన్ .ఏకాంతం అతనికి ప్రపంచాన్ని విస్తృతం గా అర్ధం చేసుకొనే వీలు కల్పించింది .అక్కడ తారసపడ్డ‘’cannibals ‘’అనే నరా మాంస భక్షకుల లో మార్పు తెచ్చి ,వాళ్ళకే నాయకుడైన చాతుర్యం క్రూసో ది .బతికే టేక్నిక్కులన్నీ తెలిసిన వాడు .దొరికిన ప్రతి అవకాశాన్ని సద్విని యోగం చేసుకొన్న చతురుడు .’’call on me –I can deliver you ‘’అన్న యేసు క్రీస్తు బోధను ఆచరణ లో పెట్టి జయించాడు క్రూసో ..

                     23-8-2002 అమెరికా డైరీ నుండి మీకోసం

           మీ –గబ్బిటదుర్గా ప్రసాద్ -7-5-13- ఉయ్యూరు

 

 
 
 
 

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA Wiki : https://te.wikipedia.org/wiki/%E0%B0%97%E0%B0%AC%E0%B1%8D%E0%B0%AC%E0%B0%BF%E0%B0%9F_%E0%B0%A6%E0%B1%81%E0%B0%B0%E0%B1%8D%E0%B0%97%E0%B0%BE%E0%B0%AA%E0%B1%8D%E0%B0%B0%E0%B0%B8%E0%B0%BE%E0%B0%A6%E0%B1%8D
This entry was posted in అమెరికా లో and tagged . Bookmark the permalink.

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

గూగుల్ చిత్రం

You are commenting using your Google account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ట్విటర్ చిత్రం

You are commenting using your Twitter account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

స్పామును తగ్గించడానికి ఈ సైటు అకిస్మెట్‌ను వాడుతుంది. మీ వ్యాఖ్యల డేటా ఎలా ప్రాసెస్ చేయబడుతుందో తెలుసుకోండి.