చైతన్య స్రవంతి ని పోషించిన ఫాక్నర్ -2

             చైతన్య స్రవంతి ని పోషించిన ఫాక్నర్ -2

          విలియం ఫాక్నర్ గొప్ప ఫిలాసఫర్ .ఆయన భావాలు ఉన్నతం గా ఉంటాయి .’’The poet’s voice need not merely be the record of man ,it can be one of the props ,the pillars to  help him endure and prevail ‘’అని అంటాడు .ఆయన భావన లో ‘’man will not merely endure he will prevail ..He is immortal not because he alone among creatures has an in exhaustible voice .but because he has a soul ,a spirit capable of compassion and sacrifice and endurance.’’

            Go down Moses లో సెక్సువల్ ఎక్స్ప్లాయిటేషన్ గురించి రాశాడు .బానిసత్వాన్ని ఆక్షేపించాడు .ఆయన ప్రతీకలు విశ్వ సత్యాలు గా గుర్తింప బడ్డాయి .ఆయన తాను ‘’ I created

Cosmosis of my own .i can move these people around like God not only in space but in time too ‘’అని చెప్పుకొన్నాడు .అతని దృష్టిలో గతం అనేది లేదు .ఉన్నది అంతా వర్తమానమే ..దీని విషయమై ఆయన ‘’if was existed there would be no grief or sorrow .’’అన్నాడు ..ఫాక్నర్ ఇరవై ఏళ్ళలో ముప్ఫై పుస్తకాలు రాశాడు .ఆయన రచనల్లో హాస్యం తో బాటు అతి వాస్తవికత అంచు గా కనీ పిస్తుంది .ఆయన కళ హాస్యమే .అమెరికా రచయితల గురించి ‘’one trouble with us American artists is that we take out art and ourselves too seriously .’’ .

          ఆయన రాసిన ఏ రోజ్ ఫర్ ఎమిలి లో హాస్యం అది వాస్తవికత ఉంది క్లాసిక్ అని పించింది .సార్తారిస్ పెద్దకద .హాస్యం ,ప్రాంతీయ  మాండలికాలు అసందర్భాలు నీచ హాస్యం అన్నీ నింపాడు నీగ్రో హాస్యం అన్నారు దీన్ని విమర్శకులు .అందుకే అయన హ్యూమర్ క్క్రూరం గా విషాదాత్మకం గా ఉంటుంది అన్నారు అవి కధలో అంతర్భాగం గా చొప్పించటం ఆయన నేర్పు .ఫాక్నర్ రచనలలో నాలుగు టెక్నిక్స్ ఉన్నాయి .వయోలెన్స్ ,టైం మేనేజ్ మెంట్ ,కౌంటర్ పాయింట్ ,ఇమేజేరి .

          రచయిత ఉద్దేశ్యాన్ని గురించి చెబుతూ ‘’the aim of every artist is to arrest motion which is life ,by artificial means and hold it fixed so that 100 years later ,when a stranger looks at it ,it moves again since it is life ‘’అని చెప్పాడు .moral out come is despair అనేది అతని అభిప్రాయం .మనిషి ఓర్పు పట్టటమే కాదు బతకాలి ,నిలబడాలి అని చెప్పాడు .అయన రచనల్లో జీవితం లోని విస్తృతి ,దాని ప్రభావం కని పిస్తాయి ..ఆయన ‘’he has added life to life and a world of richly imagined motion to the moving world in which we live ‘’ఉంది. ఒక పాత్ర భూతకాలం లో ఉంటె రెండోది వర్తమానం లో ప్రవర్తిస్తుంది

           మాన వత్వం కల మనిషిగా జీవితాన్ని గడుపుతూ ధనాన్ని సద్విని యోగం చేసుకొంటూ ఆదర్శాన్ని ఆచరణ లో పెట్టి ,అన్ని గౌరవాలూ పొంది అందరి చేతా మంచి అని పించుకొన్న రచయిత ఫాక్నర్ .మంచి చెడు ఉన్న ప్రపంచం లో బతుకును సార్ధకం చేసుకోవాలన్న సిద్ధాంతాన్ని చెప్పాడు .నిరాశ పడితే దేన్నీ సాధించలేము .మన ప్రయత్నం మనం చేస్తూనే ఉండాలి ఒరిజి నాలిటి ఉన్న రచయిత ,వ్యక్తిత్వం ఉన్న మనిషి  stream of conscious  అంటే చైతన్య తిని జ్జేమ్స్ జాయిస్ నుండి అంది పుచ్చుకొని పుష్కలం గా పోషించన అమెరికన్ రచయిత ఫాక్నర్ ..

         2-9-2002 సోమవారం అమెరికా డైరీ నుండి

              మీ –గబ్బిట దుర్గా ప్రసాద్ -25-6-13- ఉయ్యూరు 

 

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA Wiki : https://te.wikipedia.org/wiki/%E0%B0%97%E0%B0%AC%E0%B1%8D%E0%B0%AC%E0%B0%BF%E0%B0%9F_%E0%B0%A6%E0%B1%81%E0%B0%B0%E0%B1%8D%E0%B0%97%E0%B0%BE%E0%B0%AA%E0%B1%8D%E0%B0%B0%E0%B0%B8%E0%B0%BE%E0%B0%A6%E0%B1%8D
This entry was posted in అమెరికా లో and tagged . Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.