రిచర్డ్ రైట్

     రిచర్డ్ రైట్
                రిచర్డ్ రైట్ అనే నల్ల జాతి రచయితా ,హక్కుల పోరాట యోధుడు ”నేటివ్ సన్ ”అనే పుస్తకాన్ని రాసి మంచి పేరు తెచ్చుకొన్నాడు  అతను 1908 సెప్టెంబర్ నాలుగున మిసిసిపి లో పుట్టాడు . తండ్రి ఇతన్ని దూరం చేశాడు ఽఅయన ఇంకో అమ్మాయిని పెళ్ళాడాడు . ఆకలి బాధలతో బాల్యం గడిచింది తల్లే ఇతని బాధ్యతా తీసుకోండి . ఇంట రొట్టె కొద్దిగా టీ తో ఎన్నో రోజులు గడిపాడు తల్లితో .తల్లికి జబ్బు చెసిన్ది.ఫ్రస్త్రెశన్ లో తాగుడుకు అలవాటు పడ్డాడు . జాక్సన్ కు వెళ్ళాడు ఽమ్మమ్మ మత స్వభావం ఇతనికి నచ్చలేదు . వెస్ట్ హెలీనా కు పారి పోయాడు . తల్లికి గుండె పోతూ తో పక్షవాతం వచ్చింది .తల్లికొసమ్ తిరిగి వచ్చాడు .నిద్రలొ నడక అలవాటయింది . తాత గారింట్లో అందరి మధ్య ఇమడ లేక పోయాడు . అనేక చిన్న ఉద్యోగాలు చేసి పొట్ట పోసుకొన్నాడు .ఇల్లన్థా పస్తులతో అలమటించే వారు . ఇంటింటికి తిరిగి పేపర్లు వేసే వాడు . 
               అయితే విపరీతం గా పుస్తకాలు చదివాడు . మానవత్వాన్ని చిదిమేసే సంఘటన ల ను చూసి చలించి పోయే వాడు . జాతి ద్వేషాన్ని జీర్ణించుకో లేక పోయాడు . తన నల్ల జాతి వాళ్ళు పడుతున్న దుర్భర దారిద్ర్యాన్ని ,అణచి వెతను చూసి బాధ తో పాటు కోపం వచ్చేది వారి అసహాయత కు జాలి పడే వాడు వారు ఎదిరించక పోవటాన్ని భరించలేక పోయాడు . తెల్ల వాల్లపకి కసి పెరిగింది .వాల్ల మానవతా రాహిత్యం పై ద్వేషం ప్రబలింది . ”bare bleak pool of black life ”ను చూసి జాలి పడే వాడు . తానేమైనా తన జాతి వారికి చేయాలనే కోరిక గాదం గా ఉండేది . 
            1922  లో ”the voodoo of hell’s half acre ”అనే చిన్న కదా రాశాడు .యెవరో మెచ్చలేదు ంఎమ్ఫిస్ కు ఒంటరి గా ప్రయాణం చేశాడు . సంపాదించిన దానిలో కొంత తల్లికి పంపేవాడు . అక్క్కడ కొందరు తెల్ల వాళ్ళు మంచి వారు గా అని పించారు ఽక్కది లైబ్రరి లో నల్ల వాళ్లకు ప్రవేశం నిషిద్ధం . 1927లో చికాగో చేరాడు
పూర్ న్యూట్రిషన్ తో చాలా బాధ పడ్డాడు . సంపాదస్నే ధ్యేయం గా ఎంచుకొన్నాడు . పోస్టల్ ఉద్యోగం కోసం ప్రయత్నించాడు ంఅంచి శారీరక స్తితి లేనందు వాళ్ళ సెలెక్ట్ కాలేదు . అప్పుడే స్టాక్ మార్కెట్ ఘోరం గా పతన మైంది . ఎక్కడా ఉద్యోగాలు లేవు . ”లాడ్ టు డే ”కదా రాశాడు . 1930 లో పోస్టల్ ఉద్యోగం వచ్చింది . ”సూపరిష్టిషన్ ” అనే కద రాశాడు .  ”  . అది బ్లాక్ జర్నల్ లో ప్రచురిత మైంది . 
 
 
 
 
                 కమ్యూనిస్ట్ పార్టీ మీద మోజు పుట్టి చేరాడు . సరైన ఉద్యోగాలు రాక సేల్స్ మాన్ గా ,వీధులు ఊడ్చే వాడిగా పని చేశాడు . ఆటను రాసినవి న్యు మాస్టర్ ,లెఫ్ట్ ఫ్రంట్ జర్నల్స్  లో పడేవి .చికాగొ లో కమ్యూనిస్ట్ పార్టీ సెక్రటరి గా పని చేశాడు . 1935 లో ”American writer’s congres ”స్తాపన జరిగింది తరువాతి ఏడు ”national negro congress ”ఇతని అధ్యక్షతానఏర్పడింది . ”బిగ్ బాయ్ లీవెస్ హొమ్ ”కదా రాస్తే తెల్ల వాళ్ళు కూడా మెచ్చారు . టైం  ,ట్రిబ్యూన్ మాగజైన్లు పోగిడాయి . కవిత్వం కూడా రాసి మెప్పించాడు క్రమం గా ”కమ్మీ ”లకు దూరమైనాడు . ”అంకుల్ టామ్స్ చిల్ద్రెన్ ”అనే నవలిక రాశాడు .
                ధీమా అనే అమ్మాయి తో పెళ్లి . కొద్దికాలానికే విడాకులు .  1940 ”నేటివ్ సన్ ”నవల ప్రచురణ . ఇరవై అయిదు వేల కాపీలు అమ్ముడయింది . గొప్ప గుర్తింపు లభించింది . ” the first best selling black author of America ”గా గుర్తింపు పొందాడు . రేడియో కు అనేక మేగాజైన్ల్ కు రచనలు రాస్తే హాట్ హాట్ గా ప్రచురించారు .  నల్ల జాతి వాళ్ళపై దౌర్జన్యాన్ని ప్రతిఘటించాడు ఆ దౌర్జన్యాలను ”blacks were shot ,hanged ,maimed ,lynched ,and generally handed until they were either dead or their spirits were broken ”అని ప్రపంచానికి కళ్ళకు కట్టించాడు . 
      ”a black history of the negro in the U.S.A.”,”12 million black voices ”పుస్తకాలు రాసి విపరీతమైన పేరు డబ్బూ,ప్రఖ్యాతి పొందాడు . నేటివ్ సన్నాటకం నూట పది హీను సార్లు ప్రదర్శింప బడింది . ఎలెన్ ను పెళ్ళాడాడు . ” i tried to be a communist ”రాశాడు .స్వీయ జీవిత చరిత్ర రాసుకొన్నాడు .బ్లాక్ బాయ్ నవల రాశాడు .ఇది బెస్ట్ సెల్లార్ అయింది .ఫ్రెంచ్ గవర్న మెంట్ ఆహ్వానం పై పారిస్ సందర్శించాడు .యోరప్ లో పర్యటించి అనుభూతి పొందాడు . తనకు అక్కడ హాయిగా ఉందని అలాంటి ఆనందం తనకు అమెరికా లో లభించలేదని అన్నాడు .యోరప్ దేశస్తులు గొప్ప సంస్కారం ఉన్న వారని ఇంటర్ రేసియల్ కపుల్స్ ను అంగీకరించి గౌరవిస్తారని మెచ్చాడు . నేటివ్ సన్ నవల ను నాటకం గా మార్చాడు దానినే సినిమా గా తీశారు .”the out sider ”  .రాశాడు . 
   ఎన్నో దేశాలను పర్య తించాడు .   అంతర్జాతీయ ఖ్యాతి  పొందాడు . అతని పుస్తకాలను స్కూళ్ళలో బోధించటానికి అమెరికా ప్రభుత్వం ఒప్పుకొన్నది చఒప్పుకొన్నది  ప కమ్యూనిస్ట్ అయినందువల్ల కొంతాకాలం ప్రభుత్వం అతన్ని నిఘాలో ఉంచింది . తల్లి చని పోయింది ంఅల్లీ కస్తాల కాలం ప్రారంభ మైంది . పుస్తకాలపై రాయాల్తి రావటం లేదు .  నిరుత్సాహాఆమ్ లో మునిగాడు . 800 .హైకూలు రాస్తే చని పోయిన తర్వాతా ప్రచురింప బడ్డాయి . లాంగ్ డ్రీం అనే నవల రాశాడు . 1960 నవంబర్ 30 న నల్ల జాతి రచనా సూర్యుడు మరణించాడు తన జాతిని మేల్కొల్పిన మహా ఘనుడిగా గుర్తింపు పొందాడు .   
             5-9-2002 గురువారం నాటి అమెరికా డైరీ నుండి 
                     మీ– గబ్బిట దుర్గాప్రసాద్ -8-7-13-కాంప్-హైదరాబాద్ 
 

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA Wiki : https://te.wikipedia.org/wiki/%E0%B0%97%E0%B0%AC%E0%B1%8D%E0%B0%AC%E0%B0%BF%E0%B0%9F_%E0%B0%A6%E0%B1%81%E0%B0%B0%E0%B1%8D%E0%B0%97%E0%B0%BE%E0%B0%AA%E0%B1%8D%E0%B0%B0%E0%B0%B8%E0%B0%BE%E0%B0%A6%E0%B1%8D
This entry was posted in పుస్తకాలు and tagged . Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.