రాబర్ట్ ఫ్రాస్ట్ -1

 రాబర్ట్ ఫ్రాస్ట్ -1
      అమెరికా లో ఎక్కువ మంది ,ఎక్కువ సార్లు ఉదహరించే కవి రాబర్ట్ ఫ్రాస్ట్ . వాళ్ళ ప్రేమాభిమానాలు పుష్కలం గా పొందిన కవికూడా .ఽమెరికా ఆస్థాన కవి . ఆయన తీసుకొనే వస్తువు దాన్ని కవితాత్మకం గ చెప్పే తీరు చిరస్మరణీయం ఽఅయన రచనలకు ఆమెరికా ప్రెసిడెంట్ కేంనేది రష్యా అధ్యక్షుడు కృశ్చెవ్ లు లు అమితం గా అభిమానించారు .ఒక రకం గా అమెరికా మట్టి మనిషి ,మట్టి కవి ఫ్రాస్ట్ . అందరికి అర్ధమయ్యే రీతిలో కవిత్వం చెప్పి అందరికి దగ్గరైన కవి . ఆయన కవిత్వం లో ”some thing catching ”ఉంటుంది . అదే మనసుకు పట్టి వీరభిమనుల్ని చేస్తుంది . ఛందస్సు లేకుండా (మీటర్) రాయతానని నెట్ లేకుండా టెన్నిస్ ఆడటం లా గా ఉంటుంది అన్నాడు ఫ్రాస్ట్ . చాలా సాదా సీదా గా భావ గర్భితం గా ,స్పష్టంగా ,సంభాశానాయుతం గా రాయటం ఫ్రాస్ట్ ప్రత్యేకత . ఆయన్ను న్యూ ఇంగ్లాండ్ పోయేట్ అన్నారు ఽన్దులొ వికసించిన వజ్రం ఫ్రాస్ట్ . మాసా చూసేత్స్ ,మెయిన్ ,కనెక్టికట్ ,తో సహా ఎనిమిది రాష్ట్రాలను న్యు ఇంగ్లాండ్ అంటారు . ఇంగ్లీష్ వాళ్ళు మొదటి సారిగా ఇక్కడికే వలస రావటం వలల న్యు ఇంగ్లాండ్ అనే పేరొచ్చింది . ఆయన్ను ”he is the strongest ,lonliiest ,frendliest ,poet ”అని ఆప్యాయం గా పిలుచు కొంటారు . 
                   ఫ్రాస్ట్ కున్న పేరు ప్రఖ్యాతులు చాలా విలువైనవి .యెన్దరొ ప్రేసిదేన్ట్లతో రాజులతో ఆయన విందులు స్వీకరించాడు . తన విద్యార్ధులను అమితం గా ప్రేమించాడు . ”most landed American poet of all time at home and abroad ”.యెన్తొ విషాదకర జీవితాన్ని అనుభవించాడు ఫ్రాస్ట్ ఽన్ని సమయాలలోనూ ప్రజలు ఆయన్ను అభిమానించి ఆరాధించారు . ఫ్రాస్ట్ చని పోయి యాభై ఏళ్ళు దాటినా ”best known ,best loved poet of the twenieth century ”
               రాబర్ట్ ఫ్రాస్ట్ 1874 మార్చి26 న కాలిఫోర్నియా లో జన్మించాడు . చిన్నప్పుడే ”సెకండ్ సైట్ ”అంటే ”extrarordinary perception ఉండేది అంటే అందరికంటే భిన్నమైన చూపు వస్తుపరిశీలనా ఉండేదాన్న మాట . తల్లికి ఫ్రాస్ట్ మీద పిచ్చి ప్రేమ .థన్ద్రి మాత్రం పిచ్చ తాగుబోతు . తండ్రి చని పోగానే అమ్మతో తాత గారింటికి మసా చూసేత్స్ కు చేరాడు . తండ్రికి కోపం జాస్తి ఏదైనా తప్పు చేస్తే సారీ చెప్పక పోయినా క్షమించమని అనకపోయినా పిచ్చ కొట్టుడు కొట్టే వాడు చినారి ఫ్రాస్ట్ ను . తల్లి టీచరే కాక కవిత్వం రాసేది ఫ్రాస్ట్ ఎప్పుడూ మద్యం ముట్టలేదు ఽమెరికన్ కవులలో తాగని వారు దాదాపు లేరు అందుకు భిన్నం ఫ్రాస్ట్ . తండ్రి ఉన్నదంతా హారతి కర్పూరం చేసి” బాల్చీ తన్నేశాడు” . అందుకని తాత  వాళ్ళు తల్లిని చిన్న చూపు చూస్తూ ఫ్రాస్ట్ ను ఆదరించే వారు కాదు . హైస్కూల్ లో చదివే తప్పుదే కవిత్వం రాసేవాడు . 
                  న్యు హాంప్ షిర్ అడవుల్లో ఒంటరిగా తిరిగే వాడు ఫ్రాస్ట్ . సోదరులు తాగి తందానాలడుతుంటే ఇతను షికారుకు వెళ్తూ ఉండే వాడు .ఉన్ని మిల్లు లో పని చేశాడు . వ్యవసాయ క్షేత్రాలలో వ్యవసాయ పనులు చేసే వాడు . హార్వర్డ్ యోని వర్సిటీ లో చేరాడు కాని పూర్తీ చేయలేక పోయాడు . తల్లికి అనా రోగ్యం . భార్య పిల్లల్ని కనటం ,చదువుకు పూర్తిగా స్వస్తి చెప్పాడు . రెండు సార్లు ”డ్రాపౌట్ ”అయ్యాడు . ఫ్రాస్ట్ కూతురు ఇలియట్ మూడేళ్లకే ”ఇంతేస్తినల్ ఫ్లూ ”తో చని పోయింది .న్యు హాంప్ షిర్ లోని దేర్రి హౌస్ లో కాపురమున్నాడు . రచనలు చేస్తూండేవాడు వ్యవసాయం చేస్తూ మన పోతనా మాత్యుడు  లాగా . తల్లి చని పోయింది .పిల్లల్ని కంటూనే ఉన్నాడు నాన్ స్టాప్ గా . అందులో అతి చిన్న పిల్ల మరణించింది ఽప్పుదు కొంచెం జ్ఞానోదయమైంది ”life is precious and tried to make life sweet for his surviving children ”అని భావించాడు . అప్పుడే పుట్టుక ,జీవించటం మరణం ల పై ధ్యాస పెరిగింది .వాతి పై తెగ ఆలోచించాడు . 
                కింగ్ ఆర్ధర్ కధలు బాగా చదివాడు . పొద్దున్నే రాసుకోవాలని అర్ధ రాత్రే పాలు పితికే వాడు . దేర్రి లోని పింకేర్తాన్ అకాడెమి లో టీచర్ గా పని చేశాడు . ఫ్రాస్ట్ అంటే విద్యార్ధులు తెగ ఇష్టపడే వారు . అన్నిటిని బట్టీ పట్టే వాడు . కుటుంబాన్ని పోషించా తగిన సంపాదన ఉండేది కాదు . తన కవిత్వం పోట్ట గడవతానిక్  ఉపయోగ పడలేదు . 
    సశేషం –మీ గబ్బిట దుర్గా ప్రసాద్ — 10-7-13- -కాంప్-హైదరాబాద్ 
 
 

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA Wiki : https://te.wikipedia.org/wiki/%E0%B0%97%E0%B0%AC%E0%B1%8D%E0%B0%AC%E0%B0%BF%E0%B0%9F_%E0%B0%A6%E0%B1%81%E0%B0%B0%E0%B1%8D%E0%B0%97%E0%B0%BE%E0%B0%AA%E0%B1%8D%E0%B0%B0%E0%B0%B8%E0%B0%BE%E0%B0%A6%E0%B1%8D
This entry was posted in పుస్తకాలు and tagged . Bookmark the permalink.

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

గూగుల్ చిత్రం

You are commenting using your Google account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ట్విటర్ చిత్రం

You are commenting using your Twitter account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

స్పామును తగ్గించడానికి ఈ సైటు అకిస్మెట్‌ను వాడుతుంది. మీ వ్యాఖ్యల డేటా ఎలా ప్రాసెస్ చేయబడుతుందో తెలుసుకోండి.