రాబర్ట్ ఫ్రాస్ట్ -2

      రాబర్ట్ ఫ్రాస్ట్ -2
   రాబర్ట్ ఫ్రాస్ట్ కు ,భార్యకు డిప్రెషన్ వచ్చింది.  ఆ యనకు చెస్ట్న్ పెయిన్ అధికం .ఇంగ్లాండ్ వెళ్ళాడు అక్కద   ఎజ్రా పౌండ్ ,యిలిఎట్ ,,ఈట్స్  కవులతో మంచి పరిచయమేర్పడింది . ముగ్గురు ఫ్రాస్ట్ ను బాగా ప్రోత్సహించారు .  ” a boy’s will ”అనే పేరుతో ఫ్రాస్ట్ రాసిన కవితను పౌండ్ బాగా అభిమానించి అమెరికా లోని తన మిత్రులకు సిఫార్సు ఉత్తరం రాసిచ్చాడు . 1914 లో ”నార్త్ ఆఫ్ బోస్టన్ ”రాసి ప్రచురించాడు . అది బాగా క్లిక్ అయింది . వేల కాపీలు అమ్మడ యాయి. గొప్ప పేరు ,డబ్బూ వచ్చ్చాయి .  యూరప్ లో యుద్ధం వల్ల  అమెరికా కు తిరిగి వచ్చాడు . అమెరికాలో ఘన స్వాగతం లభించింది . 
 
                                          
 
 
 
                   న్యు ఇంగ్లాండ్ కాలేజి లో ఇంగ్లిష్ టీచర్ గా పని చేశాడు . రెండేళ్లకు ”మౌంటేన్ ఇంటర్వెల్ ”రాసి అచ్చు వేశాడు . వెర్మాంట్ ,హాంప్ షైర్  లలో ఉన్నాడు . ”న్యు హాంప్ షైర్ ” పుస్తకానికి పులిట్జర్ ప్రైజ్ వచ్చింది . 1930 లో రాసిన వన్నీ గొప్ప సక్సెస్ . అయినా పెర్సనల్ గా చాలా లాస్ .కూ తురు చని పోయింది .భార్య తీవ్ర అనారోగ్యం తో బాధ పడి మరణించింది . ”the unspoken half of every thing ,i ever wrote ”అని భార్యను గురించి బాధ పడ్డాడు . 
              కాతలీన్ మారిసాన్ అనే అమ్మాయి సెక్రెటరి గా ఫ్రాస్ట్ వద్ద పని చేసింది . ఆమె ప్రశాంత చిత్తం ,శ్రద్ధా ,దయా, సానుభూతి తో బాధనుండి ఉపశమనం పొందాడు మళ్ళీ మానసిక స్వాస్త్యాన్ని పొందాడు . కొడుకు మెంటల్ డిప్రెషన్ తో ఆత్మ హత్య చేసుకొని మళ్ళీ మానసిక బాధ కల్గించాడు . క్రమం గా చీకటి రోజులు కను మరుగై నాయి .వెలుగులలొకి ప్రస్తానం ప్రారంభమైంది . నాలుగు పులిట్జర్ బహుమతులన్డుకోన్నకవి గా గౌరవం పొందాడు . అడిగిన చోట్లకు వెళ్లి ఉపన్యాసా లిస్తూండే  వాడు .”honourary consultant in the humanities at the Liberty angels ” అయ్యాడు ఫ్రాస్ట్ . ఇలియట్ ,హెమింగ్ వె ,ఫాక్నర్ లతో మంచి పరిచయం కలిగింది .వాళ్ళ  శకం అయి పోయి ఖాళీ గా కూర్చుంటే ,ఫ్రాస్ట్ 80వ ఏట కూడా ఇంకా రాసి,కదిలిస్తూ , మెప్పిస్తూనే ఉన్నాడు అదీ ఫ్రాస్ట్ ప్రత్యేకత . ఆక్స్ ఫర్డ్ ,కేంబ్రిడ్జి యోని వర్సిటీలు గౌరవ డాక్త రేట్లను ప్రదానం చేశాయి . అప్పటికే ”విశ్వ కవి ”(యూనివేర్సల్ పోయేట్ ) గా గుర్తింపు వచ్చింది . ప్రెసిడెంట్ కెన్నెడి తో పర్సనలల్  సంబంధాలను కోన సాగించాడు . ఒక మీటింగ్ లో కేనేడి అమెరికా ప్రెసిడెంట్ అవుతాడని ఒక ఏడాది ముందే ప్రకటించాడు ఫ్రాస్ట్ . కెనడి ప్రెసిడెంట్ గా గెలిచి1961 లో ప్రమాణ స్వీకారం చేస్ద్దినప్పుడు తన మిత్రుడు ఫ్రాస్ట్ ను సాదరం గా ఆహ్వానించి ఒక కవిత చదవమని కోరాడు . అదొక చారిత్రాత్మక సంఘటన అయింది . ” it is the first time that an artist had been recognized in such a special event ” . అప్పటికే చూపు మందగించింది . కేనేడి కోరిక పై వేదిక పైకి వెళ్లి ”the gift out right ”అనే సందర్భోచిత కవిత రాసి చదివి జనాన్ని మరింత సంతోష పెట్టాడు . ”the debt owed to America and to the earth itself ”అని అందులో తగిన పద బంధం తో హృద్యమైన కవిత రాసి హృదయాలకు తాకేట్లు చేశాడు . 
              ప్రెసిడెంట్ కేనేడి ప్రతి మీటింగ్ లోను ఫ్రాస్ట్ కవితలను ఉదాహరించేవాడు . ”the young president is a bridge to the young and old ”అని పించేది  ”పొలిటీశియను ,పోయేట్ ”కలిసి పని చేయ గలరు అని నిరూ పించారు వారిద్దరూ . రష్యా ప్రెసిడెంట్ కృశ్చెవ్ ఫ్రాస్ట్ కవితల్ని తెగ చదివి మెచ్చుకొనే వాడు.  తన దేశానికి ఫ్రాస్ట్ ను ఆహ్వానించి సత్కరించి గౌరవించాడు . ”mending wall ”అనే కవితను రష్యా అమెరికా సంబంధాల మెరుగు దల  పై సందర్భానికి తగి నట్లు రాసి రష్యా ,అమెరికా ప్రజలను మెప్పించాడు . 1962 లో ”ఇన్ ది క్లియరింగ్ ”రాసి ప్రచురించాడు . 89 ఏళ్ళ వృద్ధాప్యం లో ఆ” అమెరికా కవి దిగ్గజం ”1963 లో జనవరి 29 న పరమ పదిం చాడు . అశేష  సాహితీ ప్రియులను విషాదం లో ముంచి అమరుడైనాడు ఫ్రాస్ట్ . 
                   సశేషం 
                     మీ –గబ్బిట దుర్గా ప్రసాద్ -10-7-13-ఉయ్యూరు 
 

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA Wiki : https://te.wikipedia.org/wiki/%E0%B0%97%E0%B0%AC%E0%B1%8D%E0%B0%AC%E0%B0%BF%E0%B0%9F_%E0%B0%A6%E0%B1%81%E0%B0%B0%E0%B1%8D%E0%B0%97%E0%B0%BE%E0%B0%AA%E0%B1%8D%E0%B0%B0%E0%B0%B8%E0%B0%BE%E0%B0%A6%E0%B1%8D
This entry was posted in పుస్తకాలు and tagged . Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.