ఫిట్జెరాల్డ్ -2 రచనా విశేషాలు

     ఫిట్జెరాల్డ్ -2
                                          రచనా విశేషాలు 
     1920నాటి అమెరికాను ”రోరింగ్ ట్వం టేస్   ” అంటారు అప్పుడు   అమెరికా ”ఇకారస్ ”లా ఉందని చెబుతారు . అప్పుడు అమెరికా లో ”ప్రొహిబిషన్ ”అమలు లో ఉంది . అకాలాన్ని ”ది గ్రేట్ క్రాష్ ”అంటారు . రెండు ప్రపంచ యుద్ధాల మధ్యకాలం అది . ఆ ఆర్ధిక వినాశనం కాలం లో జీవించిన వాడు  ఫిట్జరాల్ద్ .  ఆ  పరిస్తితులను తన రచనల్లో చూపించాడు . అతని పరిశీలనం నిశితం గా ఉండి ,దాంతో చాలా సంక్షిప్తం గా ఆ నాడు అమెరికా ఎదుర్కొన్న పరిస్తితులను రచనల్లో వివరించాడు . తన దేశం లో మారుతున్న పరిస్తితులకు అద్దం  పట్టే లా రోజు వారి వార్తా కధనాలు లాగా  రాశాడు . 
                      ఫిట్జెరాల్డ్ కు కధలు ,నవలలు అంటే మంచి వినోదం గ ఉండేవి . ఆ నాటి యువతలో  దుర్భర పరిస్తితులను చూసి రక్తం ఉడికి పోయేది . ఇరవై నాటి పట్టించు కోని పరిస్తితుల  గురించి చర్చించాడు . మొదటి ప్రపంచ యుద్ధం తర్వాత అమెరికా అనుభవించిన లోటు ఆర్ధిక పరిస్తితులను ,మద్య నిషేధం ఇంకా అమలు పరచటం పై రాశాడు . పద్దెనిమిదవ రాజ్యాంగ సవరణ విజయ వంతం గా అమలు కాక పోవటం కూడా ఒక విషమ పరిస్తితిని తెచ్చింది . ఈ నిషేధం 1919-1929వరకు కోన సాగించారు అమెరికా లో .  1929 october 23 న అమెరికా స్టాక్ మార్కెట్ కుదేలయింది . దీనినే ”గ్రేట్ డిప్రెషన్ ”అంటారు .దీనికె ఫిట్జెరాల్డ్ ”జాజ్ ఏజ్ ”అని పేరు పెట్టాడు . 
 
 
The Great Gatsby (1925)Tender Is the Night (1934)The Beautiful and Damned (1922)The Great Gatsby
 
             స్కాట్ జీవితం ఒక గొప్ప కదాంశం  అయింది ఆ కాలానికి అతని బతుకే ఆ నాటి పరిస్తితుల కద అందుకే అది ”లిజెండ్ ”అయింది . అందుకే అతని కద నేటివ్ కద ,అతను దానికి బాధితుడు అయాడు . అతని  వృత్తులు కూడా దీనికి అద్దంపట్టాయి . అతని కధలకు ఇవే ముఖ్య కదా వస్తువయింది . ఆ నాటి అమెరికా యువకుడిని ” . a king of king of our American youth ”అన్నారు . అందువల్లనే ఆ నాటి యువత సాధికార నవలా రచయితా స్కాట్ ఫిట్జెరాల్డ్ అని అందరు అంటారు .  ఆటను బాధా తప్త యువతకు ప్రతినిధి ,వారిమనో భావాలను వివరించే  గొంతు కూడాఅతనే అయాడు .  . 
         ”the great gatsby ”నవలను ”a miniature of involvement and understanding reaches an extraordinary balance .”అని భావిస్తారు అది అది వాస్తవిక నవల అన్నారు . ”our finest most exemplary American parable of romantic trajic failure is Fitjarald ”అంటారు . ఆ నాటి కాలం  ”పిచ్చ్చ పార్టీలతో తాగిన హాంగోవర్ ”ఉండటం ఒక లక్షణం . ఈ విధం గా 1920-30మధ్య కాలం లో ఉన్న అమెరికా ను తన కాళ్ళ తో ప్రత్యక్షం గా చూసి ,అందులో తానూ ఒకడిగా జీవించి ,ఆ జీవితాన్ని తన కలం తో ప్రత్యక్షం గా ప్రత్యక్షరం గా రాసిన వాడు ఫిత్జరల్ద్ . అంటే ఒక దశాబ్దపు అమెరికా జన జీవితాన్ని కళ్ళకు కట్టి నట్లు చూపాడు . అంధకారం నుండి ,కాంతి వైపు కు ప్రయాణం చేయాలనే తపనా బోదా ఆ రచనల్లో ఉన్నాయి . 
              11-9-2002 బుధవారం నాటినా అమెరికా  డైరీ నుండి 
              మీ –గబ్బిట దుర్గా ప్రసాద్ –11-7-13 –కాంప్–హైదరాబాద్ 

 

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA Wiki : https://te.wikipedia.org/wiki/%E0%B0%97%E0%B0%AC%E0%B1%8D%E0%B0%AC%E0%B0%BF%E0%B0%9F_%E0%B0%A6%E0%B1%81%E0%B0%B0%E0%B1%8D%E0%B0%97%E0%B0%BE%E0%B0%AA%E0%B1%8D%E0%B0%B0%E0%B0%B8%E0%B0%BE%E0%B0%A6%E0%B1%8D
This entry was posted in పుస్తకాలు and tagged . Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.