ఫిట్జెరాల్డ్

  ఫిట్జెరాల్డ్ 
                 అసలు పేరు ఫ్రాన్సిస్ స్కోట్ కీ ఫిట్జెరాల్డ్ . అమెరికా లోని మిన్నెసోటా లో 1896 september 24 న జన్మించాడు . ఆయన్ను కాలం కాని కాలం లో పుట్టిన రచయిత అంటారు . కారణం ఆయన 18 వ శతాబ్దపు అంతరంగం ఉంది ఇరవయ్యవ శతాబ్దిలో జీవించాడు . తండ్రి ఇంగ్లాండ్ కు తల్లి ఐరిష్ దేశానికి చెందినా వారు .చాలా బీద కుటుంబం . అతను  ఉన్న టౌన్ ధనికులకు ఆవాసం .ధనిక కుటుంబాల  మధ్య ఈ నిరు పేద జీవించాల్సిన పరిస్తితి . అలాగే ”అ పూర్  బాయ్ ఇన్ ఏ రిచ్ బాయ్స్ స్కూల్ ”లా చదువు సాగింది . తల్లి చాలా పొగరు బోతు ,అందగత్తె . ఒక పోరుగింతావిడ భర్త చని పోయి ఏడుస్తుంటే ఆమె దగ్గరకు వెళ్లి సాను భూతి ప్రకటించటానికి బదులు ”నువ్వు ఏడుస్తుంటే నీ ముఖం ఎలా ఉంటుందో చూడ తాని కి వచ్చాను ”అన్న స్వభావం ఆమెది . 
                స్కాట్ సోదరిలు చిన్నప్పుడే చని పోయారు . తల్లి కొడుకును తనలాగే తయారు చెయ్యాలని సంకల్పించింది .ఇది నచ్చక స్కాట్ తల్లికి దూరమయ్యాడు . ఫిట్జెరాల్డ్ ఆ తర్వాతా ఎప్పుడో తన కూతురుకు ఉత్తరం రాస్తూ ”నాకు జీవితం లో నేను తప్ప ఎవరూ లేని ఒంటరి వాడిని ,అదే నాకు జీవితం లో పెను శాపం అయింది ”అని బాధ పడ్డాడు . తండ్రి అనేక వ్యాపారాలు చేసి దివాలా తీశాడు . కుటుంబం ”బఫెలో ”కి మార్చారు . స్కాట్ పుట్టిన రోజు ఘనం గా నిర్వహించాలని అందర్నీ పిలిస్తే విపరీతం గా వర్స్ధం కురిసి గెస్ట్ లెవరో రాక పోవటం తో తీవ్ర నిరాశ చెందాడు . దీనికి తగ్గట్టు తల్లి పుట్టిన రోజు న కోసే కేక్ అంతటినీ అతనినే తినెసెయ్య మందిట   ఆపసి హృదయం యెంత క్షోభించిందో చెప్పలేం . 
 
 
 
               స్కాట్ కు   కధలు చెప్పటం అలవాటు . స్కూల్ లో చదువు లో ముందుకు వెళ్ళలేక పోయాడు .ప్రిన్స్ టన్  యోని వర్సిటి లో చేరినా అకాడెమిక్ గా ఎదగ లేక పోయాడు . ”క్లోసేడ్ అండ్ కన్సేర్వేటివ్ ”  ఇక్కడ కూడా ”పూర్ బాయ్ ఇన్ రిచ్ ఎన్విరాన్ మెంట్  గా మారిపోయాడు . అవమానాలు అనుభవించాడు దీనితో డిప్రెషన్ కు లోనైనాడు . అక్కడ ఉన్న ట్రయాంగిల్ క్లబ్ లో చేరాడు . ఒక సారి కాలేజి కి లేట్ గా వెడితే ప్రొఫెసర్ కోప్పడితే ”.sir!it is absurd to expect me to be on time ”.i am a genius ” అన్నాడట స్కాట్ . 
              ఇది చాలదన్నట్లు జినేర్వా అనే అమ్మాయితో లవ్ అఫైర్స్ . ఆమె ఇతని ప్రేమను తిరస్కరించి ఇతను రాసిన వందలాది ప్రేమ లేఖలను తగల బెట్టేసింది దీనితో మరీ కుంగి పోయాడు . బీద పిల్లలు ధనిక ఆడపిల్లల్ని  ప్రేమించ కూడదు ”అనే జీవిత సత్యాన్ని తెలుసుకోన్నానని చెప్పాడు . ”నాసువా లిట్ ” అనే మేగజైన్ కు కదా రాశాడు ఽన్దులొ ఒక గొప్ప వాడు స్వార్ధ పరురాలైన అమ్మాయి చేతిలో ఎలా నాశన మైనదీ వివరించాడు అంటే అదే అతని తల్లి జీవిత కదా . మలేరియా తో బాధ పడ్డాడు .              ఫిట్జెరాల్డ్ ఆర్మీ లో చేరాడు . అప్పుడు దానికి కెప్టెన్ ”ఐసన్  హోవర్  ” .ఈయనే తర్వాత అమెరికా ప్రెసిడెంట్ అయాడు . ఇందులో ఉండగానే ”స్మాల్ ప్రాబ్లెమ్స్ ఫర్ ఇన్ ఫాన్ట్రి  ”రాశాడు .ఫ్రాన్స్ కు యుద్ధం కోసం బయల్దేరిన సైన్యం లో స్కాట్ కూడా ఉన్నాడు .ఇన్తలొ యుద్ధం ఆగిపోయిందని కబురొచ్చింది .తీవ్ర నిరాశ చెందాడు ఇలా విధి అతనితో దోబూచు లాడింది . ఒక రకం గా అతని కింద పని చేసిన సైనికులు అదృష్ట వంతులు . స్కాట్ కంట్రోల్ లో ఉన్న ఆయుధ సామగ్రిని శత్రువులు దోచుకు పోయారు ఇంకేముంది ఉద్యోగం గోవిందా అయింది ఇదీ నిరాశను మరీ పెంచింది . 
                 1919 లో అలబామా రాష్ట్ర రాజధాని మాంట్ గోమారి ”కి మకాం మార్చాడు ఽక్కద ”జేల్డా సిర్ ” తో ప్రేమాయణం . ఆమె చాలా ముదురు .వెర్రి వేశాలేక్కువ . అందర్నీ ఆకర్షించి వెంట తిప్పుకొనే వన్నెల విసన కర్ర .  ” she used to challenge young men to kiss her botttom ”.సౌత్ కు చెందినా వనితే ఆమె . అయితే సౌత్ కు చెందినా ఆడ్స్ వాళ్ళెవరూ ఇలా బారి తెగించారు ఈమె ప్రత్యేకం . ఆమెకు దగ్గరవుతూ దూరమయ్యే వాడు పాపం స్కాట్ . ఆమెను పొందాలని తాపత్రయం ఽన్దువల్ల ”డిగ్గీ ”అయ్యాడు . ”డి హైడ్ ఆఫ్ పార దైజ్ ”రాశాదిప్పుడే . అప్పుడు ఆమె ఇతనితో పెళ్ళికి ఒప్పుకొంది . కాని అంతవరాక్ ”సిస్టర్ -బ్రదర్ ”లా ప్రవర్తించారు ఇదో  విపరీతం . ఆమెకు ”schiz ophernia”ఉందని తర్వాతా తెలిసింది ఈ పూర్ క్రీచర్ స్కాట్ కు . పెళ్లి అయింది కాని విడాకులు తీసుకోలేదు .   
                    తర్వాతా ”beautiful and damned ”రాశాడు ఽఅ పిమ్మట ”టేల్స్ ఆఫ్ జాజ్ ఏజ్ ”రాశాడు . దంపతులు యూరప్ యాత్రకు వెళ్ళారు .స్కాత్ ”గాస్బి ”నవల రాస్తుండగా భార్య ఇంకోడితో ప్రేమ వ్యవహారాలూ చేస్తుంటే ఒప్పుకోలేదు . ఇంకేముంది వాడితో పరార్ .  1925 గాస్బీ నవల ప్రచురించాడు మంచి పేరే వచ్చింది .తాగుడెక్కు వైంది .ప్రముఖ నవలా కారుడు ఎడ్వర్డ్ హెమింగ్ వె కు స్కాట్ సమకాలికుడు . హెమింగ్వే సాదికారికం గా విజయ పరంపర కొనసాగిస్తుంటే స్కాట్ సాదికారికం గా అపజయాల పాలౌతున్నాడు ంఆతల్లొ అతనిది విజయ దరహాసం స్కాట్ డి అపజయ నిట్టూర్పు . 
     ” tender is the night ”1934 .లో రాశాడు .స్కాత్ ను గురించి ”  .scott outlived the time ,out of step ,a bit old fashioned ” అనుకొన్నారు జెల్దా కు తీవ్రం గా జబ్బు చేసింది ంఎన్తల్ హాస్పిటల్ కు చేర్చటం మళ్ళీ తీసుకు రావటం మళ్ళీ చేర్చటం గా గడుస్తోంది ఱచనలెవీ విజయాలు సాధించలేదు .దీనితొ మానసిక అశాంతి . 1937 లో” ఏం జి.యెమ్ ”సినిమా వాళ్లకు రచన చేశాడు సరిగ్గా రాయక పొతే తీసేశారు మనసులో ఏమీ బాధ పడలేదు .” ది  లాస్ట్ టైకూన్” రాశాడు .1939లో క్యూబా వెళ్ళాడు . తప్ప తాగి రోడ్డున పడే వాడు . అక్కడ ”కాక్  ఫైట్లు ”  జరుగుతుంటే ఆప బోయి తన్నులు కూడా తిన్నాడు మన ప్రబుద్ధుడు . 1940 డిసెంబర్ ఇరవై ఒకటి న ఫిట్జెరాల్డ్ చని పోయాడు .చని పోయే ముందు ఆయన పుస్తకాల పై వచ్చిన రాయల్తి కేవాలం 13.13 డాలర్లు మాత్రమె . భార్య హాస్పిటల్ లో ఉండగా అగ్ని ప్రమాదం లో చని పోయింది ఇదీ శాప గ్రస్తుడైన స్కాట్ ఫిట్జెరాల్డ్ విషాద గాద  .అతని రచనా విశేషాలు ఇంకో సారి 
         11-9-2002 బుధ వారం అమెరికా డైరీ నుండి 
             మీ -గబ్బిట దుర్గా ప్రసాద్ –12-7-13- కాంప్-హైదరాబాద్ 

 

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA Wiki : https://te.wikipedia.org/wiki/%E0%B0%97%E0%B0%AC%E0%B1%8D%E0%B0%AC%E0%B0%BF%E0%B0%9F_%E0%B0%A6%E0%B1%81%E0%B0%B0%E0%B1%8D%E0%B0%97%E0%B0%BE%E0%B0%AA%E0%B1%8D%E0%B0%B0%E0%B0%B8%E0%B0%BE%E0%B0%A6%E0%B1%8D
This entry was posted in అమెరికా లో and tagged . Bookmark the permalink.

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

గూగుల్ చిత్రం

You are commenting using your Google account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ట్విటర్ చిత్రం

You are commenting using your Twitter account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

స్పామును తగ్గించడానికి ఈ సైటు అకిస్మెట్‌ను వాడుతుంది. మీ వ్యాఖ్యల డేటా ఎలా ప్రాసెస్ చేయబడుతుందో తెలుసుకోండి.