జీన్ పాల్ సాత్రే

     జీన్ పాల్ సాత్రే 
          జీన్ పాల్ సాత్రే అంటే తెలియని వారు లేరు .విశ్వ వ్యాప్తమైన పేరు అది . ఆయన సిద్ధాంతం కొరుకుడు పడక పోవచ్చు కాని వానవత్వ విషయాలపై ఎక్కడా దాడి జరిగినా ప్రతిఘటించే మనస్తత్వం ఉన్న వాడు . 1905 june 21న పారిస్ లో జన్మించాడు . చిన్నప్పుడే తండ్రిని కోల్పోయాడు .తల్లి తరఫు వారి దగ్గర పెరిగాడు .బాల్యమ్ లోనే ”leucoma”అనే కంటి జబ్బు వచ్చింది . తర్వాత క్రమం గా నయమి పోయింది . సాత్రే చదువు తాతను సంతృప్తి పరచలేదు . తల్లి మరోకదిని పెళ్లి చేసుకొన్నది . కుటుంబం అంతా ”లా రోచేల్లా ”కు చేరింది .
 
 
 
No Exit (1944)Being and NothingnessLes Mains Sales
 
 
           1929 లో ఫిలాసఫీ లో  డాక్టరేట్ సంపాదించాడు .  ‘lece -leharve లో ఫిలాసఫీ ప్రొఫెసర్ గా పని చేశాడు తర్వాత జర్మని లోని బెర్లిన్ లోను ప్రొఫెసర్ గా పని చేశాడు . అప్పటికే ”L- imagination ”గ్రంధాన్ని రాశాడు . అ తర్వాత ఎన్నో పుస్తకాలు రాసి ప్రచురించాడు . సాత్రే ”la nasse ”అనే నాటకాన్ని కూడా రాశాడు . ఫ్రాన్సు దేశం తరఫున యుద్ధం లో పోరాడాడు . జర్మనీ ఫ్రాన్స్ ను ఓడించింది . జైలు పాలైనాడు . 1941లో జైలు నుండి పరారైనాడు .1944లో ఉద్యోగం మానేశాడు . రచనే ధ్యేయం గా గడిపాడు . సాత్రే రాసిన వాననీ అన్ని భాషల్లోకి అనువదింప బడ్డాయి . రాసిన వాటిల్లో చాలా వాటిని  సినిమాలు గా తీశారు .
      1948 లో అమెరికా ,ఆల్గీరియా దేశాలను సందర్స్ధించాడు ఽప్పతికె ప్రపంచ మేధావులలో ఒకడిగా గుర్తింపు పొందాడు .1950  లో ”సోవియట్ లేబర్ కాంప్ ”లను నిరషించాడు . భార్య”bevour ” తో చైనా వెళ్ళాడు . సాత్రే రాసిన ”kean ”ను సినిమా గా తీశారు . మానవ హక్కుల మీద ఎన్నో పత్రికా సమావేశాలను నిర్వహించాడు . అల్జీరియా యుద్ధం పై నిరసన వ్యక్తం చేశాడు . క్యూబా సందర్శించి దాని పై పుస్తకం రాశాడు . ”huis -clos ”రచన ను అల్గీరియా వాళ్ళు సినిమా తీశారు . .
                 1964 లో జీన్ పాల్ సాత్రే కు నోబెల్ బహుమతి ని ప్రకటీం చారు .  వెంటనే దాన్ని తిరస్కరించాడు . దానికి కారణాన్ని ఇలా చెప్పాడు ”it will undermine my influences as a writer ,and to protest it being awarded only to western writers and soviet dissidents ”అని చెప్పాడు . 1966లో రష్యా ,జపాన్ దేశాలను పర్య తించాడు . సాత్రే రాసిన ” le-mur ”ను సినిమా తీశారు . 1976లో హీబ్రు యోని వేర్సితి ఇచ్చిన గౌరవ డాక్టరేట్ ను స్వీకరించాడు  1980 లో 75వ ఏట సాత్రే ఫిలాసఫర్ పారిస్ లో మరణించాడు . ఎక్షిస్తెన్శలిజమ్ కు పురుడు పోసి పెంచిన తత్వ వేత్త సాత్రే . దీని సారాంశం
Our only way to escape self-deception is authenticity, that is, choosing in a way which reveals the existence of the for-itself as both factual and transcendent. For Sartre, my proper exercise of freedom creates values that any other human being placed in my situation could experience, therefore each authentic project expresses a universal dimension in the singularity of a human life.
           సాత్రే ” being and nothingness ”1943లో రాశాడు . అందులో మానవ పరిస్తితులను ,మానవుల చింతనను గురించి రాశాడు . అప్పుడే ”no exit ”రాస్తే జనం విపరీతం గా  ఆదరించారు . ఇందులో -ముగ్గురు నరకానికి వెళ్తారు .ఒకల్లను ఒకళ్ళు మానవ తప్పిదాలను ,అపజయాలను చెప్పుకొని బాధ పడతారు .చివరికి అందరూ అసలు విషయాలను తెలుసు కొంటారు .దానినె ” fundamental existentialtruth .hell is other people ”అని గ్రహిస్తారు .
   సాత్రే ను రాజకీయ రుషి అని ,నైతిక విలువలున్న మనిషని గుర్తింపు పొందాడు . 1950-60 మధ్య గొప్ప విజయాలు సాధించి ఆ దశాబ్దపు మనీషి అని పించుకొన్నాడు . సాత్రే గొప్పతనాన్ని గురించి చెప్పాలంటే ”satre ‘s special talent is social diagnosis and psycho analysis ,-he is at his most brilliant when he dissects some deformed life and lays it out for our inspections ”అంటే కాదు కాలానికి తగిన శైలి ని ని రచనల లో నింపాడు . అదే ”the urge toward ”self co incidence ‘which is the key of our being ”
    11-9-2002బుధవారం నాటి నా అమెరికా డైరీ నుండి
    మీ– గబ్బిట దుర్గా ప్రసాద్ –14-7-13- కాంప్–హైదరాబాద్
 
 
 
 

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA Wiki : https://te.wikipedia.org/wiki/%E0%B0%97%E0%B0%AC%E0%B1%8D%E0%B0%AC%E0%B0%BF%E0%B0%9F_%E0%B0%A6%E0%B1%81%E0%B0%B0%E0%B1%8D%E0%B0%97%E0%B0%BE%E0%B0%AA%E0%B1%8D%E0%B0%B0%E0%B0%B8%E0%B0%BE%E0%B0%A6%E0%B1%8D
This entry was posted in అమెరికా లో and tagged . Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.