డాంటే

   డాంటే 
          డాంటే అనగానే మనకు గుర్తు వచ్చేది ఆయన రాసిన ”Divine comedy ” . డాంటే ను పిల్గ్రిం లేక యాత్రికుడు అంటారు .సాధికారమైన” ప్రాఫెట్ ”అని పేరు పొందాడు . షేక్స్ పియర్ సత్యాన్ని చెబితే , డాంటే ఆ సత్యం తో మనల్ని ప్రకాశమానమ్ గా చేస్తాడు ,ప్రభావంతో ఉత్తేజితులను చేస్తాడు . అతనిలో ఈసా ,జోయాచిన్ అనే ఫ్లోరా కు చెందినా తత్వ వేత్తల ,జ్ఞానుల సంయుక్త దృక్పధం ఉంది . క్రైస్తవ మతానికి పద్య రూప గ్రంధాన్ని అందించాడు . ఎనభై ఒక్క ఏళ్ళు బతికి చరితార్దుదయ్యాడు 
 
 
 
                                Paradiso
రేవేన్నా లో డాంటే సమాధి                                                                                                  డాంటే,బీత్రిస్ లు పికార్దో తో మాట్లాడటం (చిత్రం )
.
                    డాంటే ”ఇంఫరెంసేస్ ”అనే వాటిని యవ్వనం లోనే రాశాడు . జీవిత మధ్యకాలం లో ”పర్గెటియా” ‘రాశాడు ంఉసలి తనం లో ”పారడైజ్ ”రాశాడు .ఒక రకం గా చెప్పాలంటే డాంటే కవి ,ప్రాఫెట్ ,యాత్రికుడు మాత్రమె కాదు షేక్స్ పియర్ కు వ్యతిరేక భావాలున్న వాడు . అందుకే డాంటే ను ”యాంటి షేక్స్ పియర్ ”అంటారు . 
             1265 లో ఇటలీ లోని ఫ్లారెన్స్ లో డాంటే జన్మించాడు . పూర్తీ పేరు ”డాంటే అలగె రి ”. వీరి వంశం వాళ్ళే రొం నగర నిర్మాణం లో బాధ్యత వహించారు . ”జేమ్మా జొనాటి” అనే ఆవిడను వివాహం చేసుకొన్నాడు . ”vita Nuova”ను పద్య గద్యాత్మకం గా అంటే మనాఆఆఆమ్ చెప్పుకొనే ”మణి  ప్రవాళ” శైలి లో రాశాడు .దీనినె డాంటే ”poem ”అని పిలుచుకొన్నాడు . ”Beatrice Portrinari” అనే” నారి ”ని చిన్నప్పటి నుండి ప్రేమించాడు .ఆమె పై తనకున్న ప్రేమను ” platonic devotion ”అని చెప్పుకొన్నాడు . ఇటాలి సివిల్ వార్ లో చేరి పని చేశాడు . మరణ శిక్ష విధించారు .ఇల్లు వదిలి పారిపోయాడు . మళ్ళీ ఫ్లారెంస్ లో   కాలు పెట్టలేదు . 
             ”Dante had learned ”how salt is taste of another man’s bread and how hard is is the way up and down another man’s stairs ” అంటే అన్నీ ప్రాక్టికల్ గా చేసి చూసి తెలుసుకొన్నాడు .తన  ప్రసిద్ధ రచన ”డివైన్ కామెడి ”ని 1307నలభై రెండేళ్ళ వయసులో రాశాడు . ఇక అప్పటి నుండి ఫిలాస ఫర్ అయి పోయాడు. ఆ లానె జీవించాడు . రేవేన్నా లో స్తిరపడి పోయాడు . భార్య ముఖంను  మళ్ళీ చూడనే లేదు .  ఆయనాఆ ఏం ?చెప్పాడు ” Dante personally reveals himself in the penances of pride ,wrath ,and lust ”these were the areas where he felt he had sinned most in his life . ” 
             1321 లో మలేరియా తో మరణించాడు డాంటే . దంటే గొప్ప రాజకీయ ఆలోచనా పరుడు ,వేదాంతి ,గొప్ప కవి . ప్రపంచ ప్రసిద్ధి చెందినా కవులలో డాంటే  ఒకడు గా గా పేర్కొంటారు . ఆయన రాసిన ”వీటా నోవా ”లో ప్రేమ అనుభవాలున్నాయి .” love of a lady far from disrupting the christian faith ,could in fact  lead to the love of God .no question of paradise without his love Beautrice .his lady was herself ”the beautitude which is the goal of desire ”అంటే -”కామి గాక మోక్ష కామి కాడు”  అని మన వాళ్ళు చెప్పిన దానికి దంటే కూడా వత్తాసు  పలికాడన్న మాట . చలం కు రజనీష్ కు కూడా మార్గ దర్స్ది డాంటేనెమో నని పిస్తుంది . దంటే భాష లో ” salute”అంటే ”salvation ”అని కూడా అర్ధం అంటే  విముక్తి ,మోక్షం అని భావం . మన ”ముక్త పద గ్రస్తాన్ని ”  డాంటే  తన కవిత్వం లో ప్రయోగించాడు . ”Dante is nothing but power ,passion and self will .his power is in com
 
 
డాంటే మౌంట్ పారదో వైపు తీక్షనం గా చూడటం (చిత్రం )
 
               divine comedy ఒక ప్రపంచ ప్రసిద్ధ ఎపిక్ పోయెం .  పశ్చిమ దేశాలలో చర్చి లలో మధ్య య్గపు ఆలోచనలకు ప్రతి బింబం ఊహాత్మకం గా అలి గరి  తో విలసిల్లిన కావ్యం . ఇందులో దంటే నరకలోక యాత్ర వర్ణించాడు .ఇది పైకి కనిపించే విషయమే ఽన్తరార్ధమ్ గా మానవుని ఆత్మా భగవంతుని చేరే ప్రయాణం .ఉన్తున్ది ఇదంతా నర్మ గర్భితం .  లోపలి ప్రవేశించిన కొద్దీ మధ్యయుగపు ”తోమిస్తిక్ వేదాంతం ”ఉంటుంది . దీనితో బాటు థామస్ ఆక్వినాస్ సిద్ధాంత వివరణ నిండి ఉంటుంది . దీనికి అందుకనే ”సమ్మా ఇన్ వేర్స్ ”అంటారు . మొదట దీని పేరు ”కమడియా ”.తర్వాత జియోవాన్ బోకాశియో ”డివైన” అని పేరు పెట్టాడు . అప్పటి నుండి ”డివైన్ కామెడి ”అయింది . 1555లో దీన్ని గేబ్రియల్  జియోలిట్ ఫెరారీ మొదటి సారిగా ముద్రించి లోకానికి తెలియ జేశాడు 
            ” పర్గ  టో రియా” లో దేవ దూతలు క్రిస్టియన్ ఆత్మలను సంరక్షిస్తూ తీసుకొని వెళ్ళటం ఉంది దీన్ని ఈగిప్త్ నుండి గ్రహించి నట్లు కానీ పిస్తుంది . . 
  ”పరాడి సో” లో డాంటే అనేక మంది క్రిస్తియాన్ మశాత్ములను దర్శించటం వారితో మాట్లాడటం కానీ పిస్తుంది అలాంటి వారిలో సెయింట్ జాన్ సెయింట్ పీటర్ ,థామస్ ఆక్వినాస్ లాంటి సెయింట్స్ ఉన్నారు . డివైన్ కామెడి లో చివర గా డాంటే పరమాత్మ నిజ దర్శనం  పొందుతాడు అతని ఆత్మా పరమాత్మ లో ఏకీభవించి ముక్తి పొందుతుంది . 

”But already my desire and my will
were being turned like a wheel, all at one speed,
by the Love which moves the sun and the other stars.[25]

       అని పరవశించి ప్రభువు ను కీర్తిస్తాడు జన్మ  సార్ధకం చేసుకొంటాడు డాంటే అలిఘేరి మహా కవి . 

     14-9-2002 శనివారం నాటి నా అమెరికా డైరీ నుండి 

                       మీ –గబ్బిట దుర్గా ప్రసాద్ –15-7-13- కాంప్-హైదరాబాద్ 

 

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA Wiki : https://te.wikipedia.org/wiki/%E0%B0%97%E0%B0%AC%E0%B1%8D%E0%B0%AC%E0%B0%BF%E0%B0%9F_%E0%B0%A6%E0%B1%81%E0%B0%B0%E0%B1%8D%E0%B0%97%E0%B0%BE%E0%B0%AA%E0%B1%8D%E0%B0%B0%E0%B0%B8%E0%B0%BE%E0%B0%A6%E0%B1%8D
This entry was posted in అమెరికా లో and tagged . Bookmark the permalink.

1 Response to డాంటే

  1. msaradhi2013 says:

    Dear Durgaprasad garu,
    Your posts are informative, interesting and reflects the times and your experiences.
    Recently, I read a block buster novel of Dan Brown, ‘Inferno.’ The novel talks so much and depneds so much on Dante’s ‘Divine Comedy.’

    Do you think whether there are any similarities between Hindu Philosophy (Garuda Purana) and Dante’s Divine Comedy?

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.