హోమర్

 
 
 
 
  హోమర్ 
 
            గ్రీకు సాహిత్యానికే కాదు పాశ్చాత్య సాహిత్యానికి ఆద్యుడు హోమర్ హోమర్ అనగానే అయన రాసిన ”ఇలియడ్”ముందుగాను  తర్వాత ”ఒడిస్సీ ”జ్ఞాపకానికి వస్తాయి ఈన్ రెండు గ్రీకుల ఇతిహాసాలు ఽఅ నాటి చరిత్రా సంస్కృతీ నాగరకత అ వైభవం యుద్ధాలు దేవతలు వారి శాపాలు అనుగ్రహాలతో మానవులు పొందిన కస్టాలు సుఖాలు ,సాహస యాత్రలు ,అన్నిటిని వాటిలో నిక్షిప్తం చేశాడు హోమర్ . ఆయన పాటలుగా ఈ ఇతిహాసాన్ని పాడాడు .వాతిని శిష్యులు కుటుంబ సభ్యులు విని మౌఖికం గా తతతరాలకు అందించారు . కనుక ఇది మౌఖిక సాహిత్యం అయింది మన వేదాలను క్రమం ,జట మొదలైన వాటితో ”సంత ‘లు చెప్పుకొని పారం పర్యం గా మనకు అందజేసినట్లే ఈ గ్రీకు ఇతిహాసాలను కూడా ఆజాటికి అందజేసుకొన్నారు . 
            ”the fire of intellect can put out the eye of brute nature ”అని దీని వెనక ఉన్న సిద్ధాంతం . ఇదంతా ఒక గ్రీకు గాధ . ఇది నోటి ద్వారా తర తరాలుగా నిక్షిప్తమై తర తరాలకు చేరింది . ఆ నాడు రాత లేదు . వీటినే హోమరే రాశాడా అని ఒక పెద్ద ప్రశ్న ను లేవదీశారు .దీనినె ”Homeric question ‘అంటారు . ‘కాని అనేక విచారణల వల్ల  ఇది హోమర్ మేధో జనిత కృషి ఏ అని తీర్మానించారు ఎన్నో తరాలు మారాయి కనుక మధ్యలో ఎవరైనా వారికిస్ట  మై నవి చేర్చి ఉండ వచ్చు అంటే ”ప్రక్షిప్తాలు ”ఉండ వచ్చు .  హోమర్ రచన పై సందేహించే  వారిలో  ”unitarions ,analysts ,seperatists ”ఉన్నారు . మనదేశం లోనే కాకుండా ఇలాంటి ”ఓరల్ ట్ర డి షన్” ”యుగోస్లేవియా ”దేశం లో కూడా ఉందని తేల్చారు . 
 
      Iliad (1812)      The Iliad ; and, the Odyssey    Triumph of Odysseus       
 
 
                 ఇలియడ్ 24పుస్తకాలుగా విభజింప బడింది . 12,000కవితా పంక్తులున్న ఎపిక్ కావ్యం . హోమర్ చిత్రించిన హీరో లందరూ బాగా కడుపు నిండా తినగలిగిన వాళ్ళే కాక తాగు బాతులు కూడా . హోమర్ కు ఒక గొప్ప ప్రతిభ వుంది .వ్యక్తుల మనస్తత్వాన్ని ఒక్క మాట ద్వారా ఆవిష్కరిస్తాడు . ఇలియడ్ ,ఒడిస్సీ లు పాశ్చాత్య దేశాల క్లాసిక్స్  .వీతికి ఆది కవి హోమర్ .  హోమర్ పురాతన గ్రీకు కధలు రాసిన వారిలో అగ్రేసరుడు . ఈ రెండు పాశ్చాత్య సాహిత్యం లో తోలి రచనలు అని ముందే చెప్పుకొన్నాం . హోమర్ ప్రభావం ఆయన రచనల ప్రభావం ఎన్నో తరాల వారిని  ఉత్తేజ పరచింది . 
               హోమర్ కాలానికి సంబంధించిన వివాదం ఉంది .”హెరడో టస్”చరిత్ర కారుడు హోమర్ కవి తనకంటే 400 ఏళ్ళ ముందరి వాడు ఽని చెప్పాడు 850b.c. కాలం వాడని భావించారు . కొందరు ట్రోజన్ వార్ కాలం వాడు కనుక ఆయుద్ధాన్ని స్వయం గా చూసి ఉంటాడు కనుక అంట బాగా వర్ణించ గలిగాడు అని ఊహించారు . అంటే 12.B.C. వాడుగా అనుకొన్నారు . కాని ఆధునిక చరిత్రకారులు హోమర్ ను 7-8 B.C. కాలం వాడుగా నిర్ణయిస్తున్నారు . 
            గ్రీకులను అత్యంత ప్రభావితం చేసిన వాడు హోమర్ . ”గ్రీకుల గురువు ”గా ఆరాధించారు . హోమర్ రచనలలో యాభై శాతం ”ఉపన్యాసాలే ”అంటే స్పీచెస్ గ్రీకు దేశం లో ”పాపిరాస్ ”పై రాయటం తో హోమర్ రచనలు రాత పూర్వకం గా మొదట లభించాయి .  హోమర్తన కవిత్వం లో వాడింది ”అయానిక్ గ్రీక్ మాండలికం ”.ఇన్దులొ ”ఎయోలిక్ గ్రీక్ ”మాండలికం కూడా కలిసి పోయింది . చివరికి ఇది ”ఎపిక్ గ్రీక్ ”అని పించు కొన్నది . ఆయన ఉపయోగించిన ఛందస్సు ”dactylic Hexameter ”.దీని వాళ్ళ తానూ చెప్పదలచుకోన్నదాన్ని అతి సరళం గా స్పష్టం గా వేగా వంతం గా చెప్పా గలిగాడు . ఇదే హోమేరిక్ పోయెట్రి ముఖ్య లక్షణం . ఫ్రెంచ్ మొదలైన వారి కవిత్వం కంటే చాలా సాదు స్వభావం హోమర్ కవిత్వం లో ఉందని విశ్లేషకుల అభి ప్రాయం . 
 
       
 
 
              ఇలియడ్ ఇతిహాసం లో ”ఎచిల్లాస్ ”ముఖ్య నాయకుడు .ఇతదు దక్షిణ ”తేస్సలి ”వాడు .కాని అతని యుద్ధాలన్నీ ”పెలొపొనిస్ ”తో సంబంధం కలిగి ఉన్నాయి . ఒక రకం గా ఆ నాటి ”ట్రైబల్ ”వాన్దేరేర్ . ఆ కాలాన్ని ‘Hellenistic period ”’. అంటారు హీరో ఆరాధన ఎక్కువ గా ఉన్న కాలం అన్న మాట . హోమర్ రాసిన పద్ధతిని ”హోమేరిక్ హైమ్స్   ”గా చెబుతారు . 
                ఇలియడ్ లో ఇలియాన్ అంటే ట్రాయ్ నగర ముట్టడి ముఖ్యమైన కదా వస్తువు . అదే ట్రోజన్ వార్ . ఇలియడ్ అంటే -ఇలియన్ ”అంటే ట్రాయ్ కు సంబంధించినది అని  అర్ధం . ఇది ట్రాయ్ రాష్ట్రం లో ఒక సిటి . 
 
               
 
          ఒడిస్సీ లో ఓడియాస్ అనే వీరుడు పదేళ్ళ కాలం ట్రాయ్ నుండి ఇథాకా నగరానికి ప్రయాణానికి సంబంధించిన కదా ఉంటుంది . ఇందులో ట్రాయ్ పతనం ముఖ్యమైంది . ఇతని కుటుంబం ఇతాకా లో ఇతను లేని పదేళ్ళలో పడిన కస్టాలు అనుభవించిన అన్వమానాలతో బాటు భార్య ”పెనెలొప్ ”ను పెళ్లి చేసుకోమని భర్త ఇక తిరిగి రాదనీ ఎందరో యువకులు ఇంటిలో చేరి ఇబ్బందులు పెట్టటం కొడుకు ”తెలిమాకాస్ ”ను పెళ్లి చేసుకోమని ఎందరో కన్యలు బాల వంట పెట్టటం అన్నీ వివరిస్తాడు హోమర్ . 
             14-9-2002 శనివారం నాటి నా అమెరికా డైరీ నుండి –
        మీ –గబ్బిట దుర్గా ప్రసాద్ –16-7-13- కాంప్-హైదరాబాద్ 
 
 
 
 

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA Wiki : https://te.wikipedia.org/wiki/%E0%B0%97%E0%B0%AC%E0%B1%8D%E0%B0%AC%E0%B0%BF%E0%B0%9F_%E0%B0%A6%E0%B1%81%E0%B0%B0%E0%B1%8D%E0%B0%97%E0%B0%BE%E0%B0%AA%E0%B1%8D%E0%B0%B0%E0%B0%B8%E0%B0%BE%E0%B0%A6%E0%B1%8D
This entry was posted in పుస్తకాలు and tagged . Bookmark the permalink.

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

గూగుల్ చిత్రం

You are commenting using your Google account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ట్విటర్ చిత్రం

You are commenting using your Twitter account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

స్పామును తగ్గించడానికి ఈ సైటు అకిస్మెట్‌ను వాడుతుంది. మీ వ్యాఖ్యల డేటా ఎలా ప్రాసెస్ చేయబడుతుందో తెలుసుకోండి.