ముచ్చటగా మూడు చెకోవ్ కధలు

   ముచ్చటగా మూడు చెకోవ్ కధలు 
            నాకు నచ్చిన మూడు చెకోవ్ కధలను మీకోసం అందిస్తున్నాను . మొదటి కద”Rodhtschild’s fiddle ”. యాకోవ్ అనే వాడు శవపేటికలను ఒక్కడే ఏంతో బాగా,గట్టిగా  చేసే వాడు . ”కస్టమర్ ”ల కొలతలను జాగ్రత్త గా తీసుకొంటాడు . చిన్న పిల్లలకు శవ పేటికలను తయారు చేయటానికి అంగీకరించడు .కారనమ్ చిన్నప్పుడే చని పోయిన తన పిల్ల వాడు జ్ఞాపకాలు అతన్ని బాధిస్తాయి . డబ్బులు పెద్ద గా వచ్చే వ్రుత్తి కాదు . జనం ఎక్కువ మంది చస్తే బేరాలు ఎక్కువగా వస్తాయని ఆశ పడుతూ ఉంటాడు . భార్య మోర్తా ను సరిగ్గా పట్టించుకోడు . .”jewist’s archestra ” లో ”ఫ్లూట్ ”కూడా వాయించేవాడు . కాని ”జ్యూస్ ”అంటే అయిష్టం .కాని పొట్టకూటి కోసం తప్పదు . అందులో” రొత్స్  చైల్డ్  ”అనే ఫ్లూట్ వాయించే వాడంటే మరీ మంట . ఒక సారి పిచ్చ కోపం తో వాడిని కొట్టి నంత పని చేశాడు . అందుకని ఆ బృందం వాళ్ళు యాకోవ్ ను వాయించటానికి పిలవటం తగ్గించేశారు . 
                     భార్య కు జబ్బు చేసి చివరి దశలో ఉంది . ఆమె ముఖం లో ఎందుకో ఆనందం కన్పిస్తోంది . చావు తన భార్యకు కస్తాల నుంచి ఊరట నిస్తుందని భావించాడు . ఆస్పత్రికి తీసుకు వెళ్తాడు డబ్బు ఇవ్వనిదే డాక్టరు మందు ఇవ్వనంటాడు . ”she has lived a long life ”అనుకొంటాడు . చేతిలో చిల్లి గవ్వలేదు .చెసెది లేక ఆమె ను ఇంటికి తీసుకు వస్తాడు . ఆమె కొంతకాలం అలానే బతుకు ఈదుస్తున్ది . త్వరలో ”రెలిజియస్ హాలిడే ”వస్తోంది . కనుక ఆ రోజు పని చెయ్య రాదు . కనుక భార్య చని పోక ముందే ఆమె కు శవ పేటిక తయారు చేయాలని నిర్ణయించాడు ఽఅమె కొలతలు తీసుకొన్నాడు . ఒక పుస్తకం లో అతను జామా ఖర్చులు రాయతసం అలవాటు . భార్య చావు వాళ్ళ తన ఆదాయం లో నష్టం అని ”loss”లో చూపిస్తాడు . అయితే ఆ చావు వాళ్ళ తనకు లాభం కూడా ఉందట ఽది శవ పేటిక కొనక్కర్లేదు-అంటే ఖర్చు లేదు  తానె తయారు చేస్తున్నాడు కనుక . ”the gain is his loss (he pays out of his own money )-the cirlcle is complete ”అంటాడు కధకుడు చెకోవ్ .  
          భార్య అడుగుతుంది ”చని పోయిన కొడుకు జ్ఞాపకం ఉన్నాడా >” అని . అది జరిగి యాభై ఏళ్ళు దాటింది ఽఅ రోజుల్లో అందరు నది ఒడ్డున చెట్టు కింద కూర్చుని సరదాగా మాట్లాడుకొనే వాళ్ళు . భార్య కొడుకు జ్ఞాపకాలతో దరిద్రం తో మందులు తీసుకొనే అవకాశం లేక మరణించింది . యాకోవ్ తీవ్ర బాధ లో ఉంటాడు కుంగి పోతాడు . ఒక సారి వీడికి ”రొత్స్  చైల్డ్ ”కానీ పిస్తాడు .కొట్టాలని ప్రయత్నిస్తాడు వాడు పారి పోతుంటే కుక్క కరుస్తుంది .యెదుస్తున్తాదు . యాకోవ్ నది ఒడ్డుకు చేరి పాత రోజులు జ్ఞాపకానికి తెచ్చుకొంటాడు . తానూ చేసిన దంతా సినిమా రీల్ లాగా తిరుగుతుంది . తానూ ఎందుకు అందరి మీద పోట్లాడుతున్నాడో తెలియలేదు .యోదులు అంటే ఎందుకు అసహ్య పడుతున్నాడో అర్ధం కావటం లేదు . ఇవన్నీ ఆలోచిస్తూ ఉంటాడు .యె నష్టం తన తో ఇంతపని చేయిస్తోంది అని విచారిస్తాడు .  ” 

yakov adds his own unloved life to his book of losses ”అని జమ ఖర్చుల పుస్తకం లో రాసుకోన్నట్లు చెకోవ్ రాస్తాడు . 
                     భార్యకు వచ్చిన జబ్బే యాకోవ్ కో వచ్చి మరణ శయ్య మీద ఉంటాడు . తన వయొలిన్ తీసుకొని ఒంటరిగా వాయించుకొంటూ ఉంటాడు . ఇంతలో ఒక రోజు రొట్స్ చైల్డ్ వచ్చి ఒక పెద్ద బేరం వచ్చిందని సంతోషం గా చెప్పాడు . బాగా గిట్టుబాటు అవుతుందనీ చెప్పాడు . వచ్చి వాయిస్తావా అని ఆ కుర్రాడు యాకోవ్ ను అడుగుతాడు . అతనిలో మార్పు వచ్చి నట్లు గమనిస్తాడు . ‘come on do’t be afraid ”’అని దగ్గరకు పిలుస్తాడు . తను చని పోయే స్తితిలో ఉన్నానై ,తన జ్ఞాపక చిహ్నం గా తన ఫిడేల్ ను వాడికి ఇవ్వాలని అనుకొంటాడు . వాడు దాన్ని తీసుకొని చాలా విషాదం గా వాయిస్తాడు . ఊరి వారంతా వాడి ని మెచ్చుకొని ఆదరిస్తారు . యాకోవ్ చని పోతాడు . ఆ పిల్లాడిలో తన చని పోయిన పిల్లాడిని చూసుకొన్నాడు కనుక వీడికి మనసులో సంతృప్తి ,ప్రేమ ,ఆప్యాయత కలిగి హాయిగా మరణిస్తాడు . ద్వేషం కంటే ప్రేమ ఆదరణ మనిషికి శాంతిని ప్రశాంతిని కలిగిస్తాయని చెప్పకనే చెపుతాడు చెకోవ్ . 
 ”chekov’s heroes have no life ,there is only the daily eoutine without any event or with only one event ,the end of being .daily routine and death are two fixed poles of chekov’s world ”అని చెకోవ్ కధను విశ్లేషిస్తారు విమర్శకులు . 
        ఈ కధలో”the life of one man was in short a loss and only his death  a profit ” అంటాడు కధకుడు చెకోవ్ . రొత్స్ చైల్డ్ పాడిన పాత కూడా అద్భుతం గా ఉందట .దాన్ని వర్ణిస్తూ ”so pleases every one in the town that wealthy traders and officials never find to engage Roths chaild for their social gatherings and even force him to play as many as ten times ”అని కధను ముగిస్తాడు మహా కధకుడు చెకోవ్ .చని పోయిన వాడికీ తృప్తి ,ఈ కుర్రాడికీ రాబడి ఇబ్బడి ముబ్బడి అయి ఏంటో సంతృప్తి వాడి పాటా వాదనా విధానం అందరికీ మానసిక సంతృప్తి నిచ్చింది . 
                మరో కద మరో మారు 
      
      15-9-2002 ఆదివారం నాటి నా అమెరికా డైరీ నుండి      
                   సశేషం –మీ –గబ్బిట దుర్గా ప్రసాద్ –17-7-13 -కాంప్-హైదరాబాద్ 

 

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA Wiki : https://te.wikipedia.org/wiki/%E0%B0%97%E0%B0%AC%E0%B1%8D%E0%B0%AC%E0%B0%BF%E0%B0%9F_%E0%B0%A6%E0%B1%81%E0%B0%B0%E0%B1%8D%E0%B0%97%E0%B0%BE%E0%B0%AA%E0%B1%8D%E0%B0%B0%E0%B0%B8%E0%B0%BE%E0%B0%A6%E0%B1%8D
This entry was posted in పుస్తకాలు and tagged . Bookmark the permalink.

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

గూగుల్ చిత్రం

You are commenting using your Google account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ట్విటర్ చిత్రం

You are commenting using your Twitter account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

స్పామును తగ్గించడానికి ఈ సైటు అకిస్మెట్‌ను వాడుతుంది. మీ వ్యాఖ్యల డేటా ఎలా ప్రాసెస్ చేయబడుతుందో తెలుసుకోండి.