ముచ్చట గా మూడు చెకోవ్ కధలు

ముచ్చట గా మూడు చెకోవ్ కధలు 
                                           ముచ్చటైన మూడవ కద” -ది లేడి విత్ ది డాగ్ ” 
              చెకోవ్ 1899 december లో రాసిన గోప్పకదే” ది లేడి విత్ ది డాగ్” . గురోవ్ అనే వాడు ఆ నాడున్న బద్ధక జీవితాన్ని గురించి ,సాహస కార్యాల నుంచీ ఎప్పుడూ ఆలోచిస్తూంటాడు . వాడికి నలభై ఏళ్ళు . పన్నెండేళ్ళ కూతురు భార్య ఉన్న వాడు . భార్య అంటే ”ది ఉ మాన్ హు ”థింక్స్ అని భావిస్తాడు . భార్య చూపుల గుర్రం కాదని మేపుల గుర్రమని ,అల్ప స్వభావం కలదని వాడనుకొంటాడు . వాడి భాషలో ఆమె ”low breed ”.వీలైనప్పుడల్లా అమ్మాయిల చుట్తో తిరుగుతూ ఉంటాడు . కొన్ని రోజులకు బోర్ అని పించి మానేస్తాడు మళ్ళీ వేట మొదలెడుతాడు . 
                   ఒక సారి ఒక హోటల్లో తనకెదురు గాకుక్క తో ఉన్న  ఒకమ్మాయి కనీ పిస్తుంది . ఆమె పేరు అన్నా సేర్జీనా ”.పిత్స్ బర్గ్ లో ఉంటున్దామే . పెళ్లి అయి ”s”అనే చోట ఉంటోంది . మళ్ళీ వీళ్ళిద్దరికీ ఒక వారం తర్వాత పరిచయ మేర్పడుతుంది . ఆమె ఓడ లో ప్రయాణానికి బయల్దేరు తుంది ఎక్కడికి అని వీడు అడిగితె బదులు చెప్పలేదు .వీదు అడ్వాంటేజ్ తీసుకొని చటుక్కున ముద్దు పెట్టు కొంటా డా మె ను .ఎవరైనా చూస్తున్నారేమో నని కంగారు కూడా పడతాడు . ఆమెఉన్న హోటల్ గది లోనే వీళ్ళు ప్రేమాయణం సాగిస్తారు . ఆమె ” fallen woman ”. ఆమె మీద వీడికి గౌరవం కలగలేదు . ఆమె ఒక సారి ఏడుస్తూ కూర్చుంటే ఆ అరగంట సేపు వీడు పుచ్చకాయ తింటూ ఎంజాయ్ చేస్తుంటాడు . ఇద్దరూ కలిసి ”  యాల్టా” లో సముద్రపు ఒడ్డున కూర్చుంటారు . ఇద్దరికీ ” eternal sleep awaiting us ”
అని పిస్తుంది . ఆకులు కూడా కదలంతా  నిశ్శబ్దం . 
                   కొన్ని రోజుల తర్వాత ఆమె తన ఊరు వెళ్లి పోతుంది . వీడూ కొంపకు చేరుకొంటాడు . మళ్ళీ వీడు భార్యా పిల్లలు కొంపా గోడూ ల తో హడా విడి . అయినా ఆ లేడీ ని మరవ లేక పోతాడు .  ఇంటిమీద ,పెళ్ళాం ,పిల్లల మీద విసుగు వస్తుంది బోర్డం ఫీల్ అవుతాడు మన కొత్త వేటగాడు . చాలా” డ ల్ ”అని పిస్తుంది జీవితం . ఆ లేడీ ని వెతుక్కొంటూ  ఆమె కోసం వెడతాడు ఽఅమె ఉన్న ”ఎస్” అనే ఊరుకు వెళ్లి ఒక హోటల్ రూం లో ఉంటాడు . ఆమె ఇంటిని వెతుక్కొంటూ వెళ్తాడు . ఆమె కుక్క వేడిని అసలు గుర్తించదు . ఒక సినిమా దియేటర్ లో ఆమెను కలుసు కొంటాడు . ”ఇంటర్ మిషన్ ”లో అంటే విరామ సమయం లో లో ఆమె దగ్గరకు వెళ్లి మాట్లాడి తనతో మాస్కో రమ్మంటాడు . ఆమె ఒక మధ్య వర్తి ద్వారా అతనికి సమాచారం పంపుతుంది . ”ఇద్దరం రెండు జీవితాలు గడుపుతున్నాం . ఒకటి ఫాల్స్ అంటే బయటికి కానీ పించేది ,ముఖ్య మైనది . రెండోది ”రహస్యమైనది ”.ఇద్దరో కలుస్తారు ఽఅమె ఏడుస్తుంది . దీనికి కారణం ఆమె  ”bitter consciousness of the sadness of their life ”. ఆమె ను ఓదారుస్తాడు వాడు . అడ్డం లో వాడు తన ముఖాన్ని చూసు కొంటాడు . జుట్టు నెరసి నట్లు అప్పుడు తెలుసు కొంటాడు . వయసు మీద పడుతోందని గ్రహిస్తాడు . ఇద్దరు కూర్చుని ఈ జీవితం లోంచి ఎలా బయట పడాలో ఆలోచిస్తారు . అప్పుడే వారికి జ్ఞానోదయం అయినట్లని పించింది ”they feel they are just at the beginning ”అని అంటాడు  చెకోవ్ . 
                      ఈ కదా మీద చాలా విశ్లేషణ జరిపారు . వాళ్ళిద్దరి భావాలు మానసిక మైన వె కాని శారీరక మైనవి కావు . ప్రేమ శక్తి వీరిని బలహీన పరుస్తోంది . వీరి అస్పష్ట భవిష్యత్తు కు పరిష్కారం లేదు . ప్రేమే వీరిద్దరిని కాస్త   ఊరట కల్గించి మెరుగు పరచింది .   తర్వాత మంచి కొత్త  దారి  చూపింది . చివర గా ”changed them both for the better -had changed them ”అని ముగిస్తూ నీతిని చెప్పకుండా వదిలేస్తాడు అదే చేకోవియన్ స్టైల్ . . ఈ కధలో ”isolation of human beings and the impossibility of understanding each other ”ఉంది .  అందుకే చెకోవ్ వ్యక్తుఅలకు స్వంత వ్యక్తిత్వాలున్దావ్ అన్నారు . ఆయన పాత్రలు టాల్ స్టాయ్ ,దాస్తో విస్కీ పాత్రల లాగా గుర్తింప బడరు . పాత్రల భాష అంటా చేకోవియన్ భాషే . అందరు ఒకటి గానే ఉంటారు . ఒకే పదార్ధం నుండి తయారు కాబడిన పాత్రలే అని పిస్తాయి. మానవ సామాన్య మైన విషయాలే ఇవి . ఈ విషయం లో చెకోవ్ చాలా డెమోక్రటిక్ గా వ్యవ హరిస్తాడు . పైన  రెండు పాత్రలు తమను విధి దగ్గరకు చేర్చిందని భావిస్తారు . 
               ”he conjuctered that every one under the veil of secrecy as uunder the veil of night has his real life the most interesting one .every individual existence is held together by a secret and perhaps ,this is partly why educated people make such intense efforts to see that personal secrets are respected ”అని అంటాడు అంటోన్ చెకోవ్ .          
            చెకోవ్ జీవిత సిద్ధాంతం ఏమిటి అంటే ”routine is death and turbulance -the unknown is life ”
            మంచి కధకుడైన చెకోవ్ రాసిన ముచ్చటైన మూడు కధలను గురించి చదివిన ఆనందం అనుభవించాను నేను దానిలో మీకో పాలు పంచుదామనే ఈ ప్రయత్నం చేశాను మొత్తం మీద 201 కధలు ,పదకొండు నాటకాలు చెకోవ్ రాశాడు . 
 
[Anton Chekhov photo]
 
                సమాప్తం 
                 అందరికి కర్కాటక సంక్రమణ (దక్షిణాయణ  )శుభాకాంక్షలు -ఈ రోజే దక్షిణాయణం  ప్రారంభం . 
            15-9-2002 ఆదివారం నాటి నా అమెరికా డైరీ నుండి –
                     మీ –గబ్బిట దుర్గా ప్రసాద్ –17-7-13-కాంప్–హైదరాబాద్ 

 

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA Wiki : https://te.wikipedia.org/wiki/%E0%B0%97%E0%B0%AC%E0%B1%8D%E0%B0%AC%E0%B0%BF%E0%B0%9F_%E0%B0%A6%E0%B1%81%E0%B0%B0%E0%B1%8D%E0%B0%97%E0%B0%BE%E0%B0%AA%E0%B1%8D%E0%B0%B0%E0%B0%B8%E0%B0%BE%E0%B0%A6%E0%B1%8D
This entry was posted in పుస్తకాలు and tagged . Bookmark the permalink.

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

గూగుల్ చిత్రం

You are commenting using your Google account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ట్విటర్ చిత్రం

You are commenting using your Twitter account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

స్పామును తగ్గించడానికి ఈ సైటు అకిస్మెట్‌ను వాడుతుంది. మీ వ్యాఖ్యల డేటా ఎలా ప్రాసెస్ చేయబడుతుందో తెలుసుకోండి.