డాస్తోవిస్కీ-1

     డాస్తోవిస్కీ-1

        డాస్తో విస్కీ పేరు చెప్పగానే గుర్తుకు వచ్చే నవల ‘’క్రైం అండ్ పనిష్ మెంట్ ‘’అంటే ‘’నేరము-శిక్ష ‘’విశ్వనాద్ ఈ పేరుతొ సినిమా తీశాడు .పూర్తిగా ఆ నవలలో కధకాకపోయినా ఆ ఛాయ కనీ పిస్తుంది .ఏం .బాలయ్య సినిమా అది . దాస్తో విస్కీ నవలా కారుడు కధకుడు వ్యాస మూర్తి కూడా .అన్నిటిలో సైకల్లాజికల్ అప్ప్రోచ్ ఉంటుంది అదే ఆయన ప్రత్యేకత . ఈయన రచనలు క్లాసిక్ లని పించుకోన్నాయి .కధనం అత్యద్భుతం గా నిర్వహిస్తాడు . పందొమ్మిదో శతాబ్దం లో రాసిన నేరమూ శిక్షా చాలా ఆధునికం గా అని పిస్తుంది . ‘’study of psychic within a character ‘’ఆయన ప్రత్యేకత . ఆయకున్న  ‘’మెంటల్ ఇల్ నేస్’’కూడా రచనకు తోడ్పడింది .అతని భాషా ,వేదాంత భావనలు అబ్బుర పరుస్తాయి . అతనిలో మతం పాత్ర ఉంది . ఆధునిక కాలానికి సరి పోయే రచన నేరమూ శిక్ష .

                                                                                                       manuscript of the writer 

        1821 నవంబర్ పదకొండున లో మాస్కో లో జన్మించాడు . .పూర్తిపేరు ” Fyo dor             Michallovich Dostoyvsky ” ఈయన కాలం లోనే రష్యాలో బోల్షవిక్ రివల్యూషన్ ,రష్యా విప్లవాలు జరిగాయి ..సోదరుడు మైఖేల్ ఈయన ఆ జన్మాంతం తోడూ గా ఉన్నాడు . దాస్తో విస్కీ కి చిన్నప్పటి నుంచి ఏదో ఒక జబ్బు పీడిన్చిది . తల్లి చాలా మంచి స్త్రీ .ఆమెపై అమిత గౌరవం . 1837 ‘’daravoe ‘’లో తల్లీ కొడుకు ఉన్నారు . అక్కడ ఒక ‘’ఫాం హౌస్ ‘’కొన్నారు . అక్కడున్నప్పుడే రైతు సమస్యలు తెలిశాయి .కష్టం  ఎలా ఉంటుందో అర్ధమైంది . సెయింట్ పీటర్స్ బర్గ్ లో చదువు కొన్నాడు .మిలిటరీ ఇంజినీరింగ్ లో చేరాడు .క్షయ వ్యాధి సోకింది .తల్లి అదే జబ్బుతో చని పోయింది . పుష్కిన్ కూడా అప్పుడే మరణించాడు . తండ్రి ఏదీ పట్టించుకో కుండా బాధ్యతా రాహిత్యం గా ఉండే వాడు . తండ్రి మానసికం గా కుంగి పోయి బలవన్మరణం చెందాడు .

           బాల్జాక్ ,జార్జి సాండ పుస్తకాలను అనువాదం చేశాడు . మొదటి స్వంత రచన ‘’పూర్ ఫోక్ ‘’.అందరు మెచ్చుకొన్నారు . అప్పటికి గోగోల్ రచనలు ‘’రొమాంటిక్ ‘’గా ఉండేవి . తర్వాత తీవ్రవాద భావ జాలం అతనిలో ప్రవేశించింది . ..1848 లో రష్యా పాలకుడు మొదటి నికోలస్ రాజు రష్యాలో కూడా జర్మనీ లో వచ్చిన తిరుగు బాటు వస్తుందేమో నని భయపడి రాడికల్స్ ను అరెస్ట్ చేయించాడు . అరెస్ట్ ఐన వారిలో దాస్తో విస్కీ కూడా ఉన్నాడు . విచారణ జరిగి మరణ శిక్ష విధించారు ఈయనకు . చావటానికి సిద్ధ పడ్డాడు . ఉరి తీయటానికి సైబీరియా లేబర్ కాంప్ కు తరలించారు . గడ్డ కట్టే విపరీతమైన చలిలో పెరేడ్ చేయించారు .వరుసగా నిల బెట్టి ఉరి తీయటం ప్రారంభించారు .ఆరుగురిని అప్పుడే ఉరి తీయాలి ఆ రోజున .మొదటి వరుసలో ముగ్గురు ,రెండో వరుసలో ఉన్న ముగ్గురి లో దాస్తో విస్కీ కూడా ఉన్నాడు . ఆ సంఘటన గురించి ఆయన వర్ణించిన మాటలు ‘’to day December 22 ,we were taken to semyonov square .there were all read the death sentence ,allowed to kiss the cross ,had sobers broken over our heads ,and our pre death attire put on . then three people were stood against the stakes for the carrying out the execution . I was sixth in the line. People were summoned by threes ,consequently . I was in the second row and had no more than a minute left to live. I remembered you brother Michail and all of your family .at the last moment . .you only you were in my mind ,only then did I realize how much I love you ,my dear brother . finally a retreat was sounded ,the ones tied to the stake were led back and it was announced that His Imperial majesty was granting us our lives ‘’ఇలా మరణం అంచు నుంచి మళ్ళీ జీవితం లోకి వచ్చాడు మన కధకుడు . అంతఉత్కంత భరిత సన్నీ వేశం అది . దీని టో కొందరికి మానసిక ఒత్తిడి ని తట్టుకోలేక ,ఫ్రస్ట్రేషన్ అనుభవించలేక మతి స్తిమితం తప్పింది . మన వాడు హాయిగా బయట పడి పోయి ‘’ఇడియట్‘’నవల రాశాడు . .

           తరువాత ఈ ఖైదీలందరినీ సైబీరియా లోని ‘’omsk ‘’కు తరలించారు . వీరందరికీ ఒక పూర్వ ఖైదీ భార్య ‘’ new testament ‘’ను బహూకరించింది . ఆ పుస్తకమే తన జీవితాన్ని మార్చేసిందని మన వాడన్నాడు . నాలుగు ఏళ్ళు జైలు జీవితం అనుభవించాడు ‘’–40.సెంటి గ్రేడ్ గడ్డ కట్టే మంచు మీద ఒక రోజు నాలుగు గంటలు పని చేయించారు . మంచు తన పాదాలను కోరికేసిందని రాసుకొన్నాడు .అందర్నీ ఒక కుప్ప లాగా ఒకే చోట ఉంచే వారు . ఈ జీవితమే అనేక నవలలకు కధలకు ప్లాట్స్ గా మారాయి . అప్పుడే ‘’క్రైంఅండ్ పనిష్మెంట్ ‘’రాయటం ప్రారంభించాడు .‘’ఎపిలేప్సి ‘’వ్యాధి సోకింది . జైలు నుండి విడుదల అయ్యాడు కాని పూర్తీ స్వేచ్చ లేదు . ‘’మార్య‘’అనే అమ్మాయితో ప్రేమలో పడి పెళ్ళాడాడు . 1859లో మిలిటరీ కి రాజీ నామా చేశాడు .

         ‘’ the village of stepanchikovo and its inhabitants ‘’కదా రాశాడు సోదరుడి తో కలిసి ‘’టైం’’(వేర్మ్య )జర్నల్ ను ప్రారంభించాడు . అందులో ‘’the insulted and the injuries ‘’ను ధారా వాహికం గా రాశాడు . నెమ్మదిగా ‘’కన్సర్వేటివ్ ‘’మనస్తత్వం వచ్చేసింది . భార్యా భర్తల మధ్య మన్స్పర్ధలోచ్చాయి . యూరప్ ట్రిప్ వెళ్ళాడు .’’winter notes and summer impressions ‘’పత్రిక లో తన యాత్రను గురించి రాశాడు . 1883 లో ‘’టైం బూమ్‘’రాశాడు .పదకొండు నవలలు మూడు నవలికలు ఇరవై ఏడు చిన్న నవలలు అనేక ఇతర రచనలు చేశాడు ”he is considered one of the geatest and most prominent sychologist in world literature ”గా  ని భావిస్తారు 

               సశేషం

         16-9-2002 సోమవారం నాటి నా అమెరికా డైరీ నుండి

           మీ –గబ్బిటదుర్గా ప్రసాద్ –19-7-13 –ఉయ్యూరు

 

 

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA Wiki : https://te.wikipedia.org/wiki/%E0%B0%97%E0%B0%AC%E0%B1%8D%E0%B0%AC%E0%B0%BF%E0%B0%9F_%E0%B0%A6%E0%B1%81%E0%B0%B0%E0%B1%8D%E0%B0%97%E0%B0%BE%E0%B0%AA%E0%B1%8D%E0%B0%B0%E0%B0%B8%E0%B0%BE%E0%B0%A6%E0%B1%8D
This entry was posted in పుస్తకాలు and tagged . Bookmark the permalink.

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

గూగుల్ చిత్రం

You are commenting using your Google account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ట్విటర్ చిత్రం

You are commenting using your Twitter account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

స్పామును తగ్గించడానికి ఈ సైటు అకిస్మెట్‌ను వాడుతుంది. మీ వ్యాఖ్యల డేటా ఎలా ప్రాసెస్ చేయబడుతుందో తెలుసుకోండి.