ప్రముఖ నాటక రచయిత ఆర్ధర్ మిల్లర్ -2

  ప్రముఖ నాటక రచయిత ఆర్ధర్ మిల్లర్ -2

         1950 లో అగ్ర రాజ్యాల మధ్య ఆయుధ  పందెం వచ్చింది అంతర్జాతీయం గా ఒకరికొకరు శత్రువు లై ప్రతి వారినీ అను మానించే స్తితి కల్గింది . ఆమెరికా జీవిత విదానినికి కమ్యూనిజం విఘాతం కల్గిస్తోండదనే అభిప్రాయం బల పడింది . దీని నే ‘’it was a tense era ,when federal workers were required to take loyalty oaths to pledje their allegiance to America and the government establishedloyalty boards to investigate reports of communist sympathizers గా అభి వర్ణించారు . ‘’కమ్మీ భూతం ‘’అమెరికాను వణి కించింది . ఆ సమయం లో అమెరికా లోని విస్కాసిన్ సెనేటర్ జోసెఫ్ మేకార్దీ తో బాటు’’ దిహౌస్ అన్ అమెరికన్ యాక్టివిటీస్ కమిటీ ‘’‘’ఏర్పడింది . ఎవరు కనీ పించినా ‘’నువ్వు కమ్యూనిస్టు వా ?నీతో బాటు ఎవరున్నారు ?మీటింగు లకు వెళ్ళావా/’’’’అని అడగటం  మామూలయింది . రచయితలపై వారి కమ్యూనిస్ట్ భావజాలం పై ద్రుష్టి పెట్టారు . నిఘా ఎక్కు వైంది.

                                         red scare(mccarthy)

          1947 లో మిల్లర్ కు మార్క్సిజం తోకొంత సంబంధం ఉండేది . ‘’డైలీ వర్కర్ ‘’అనే సోషలిస్ట్  న్యూస్ పేపర్ లో రచనలు చేస్త్తూండే వాడు .. చివరికి’’ HU.A.C ‘’ముందు దోషిగా నిల బెట్టారు .’’contempt of congress ‘’గా అతన్ని గుర్తించారు .అతనిపై మోపిన అభియోగం చాలా పెద్ద మెజారిటీ తో అంటే’’ 373 to 9 ‘’తో నెగ్గింది .అయితే పబ్లిక్ సపోర్టంతా మిల్లర్ వైపే ఉంది .అందుకని కేసును పునర్విచారించారు . 1958 లో కొలంబియా కోర్టు లో మళ్ళీ వాద ప్రతి వాదనలు జరిగాయి . కొలంబియా కోర్టు మిల్లర్ ను ‘’నిర్దోషి ‘’గా తీర్పు నిచ్చింది . ఆ మధ్య మనస్తాపం తో 1952 లో the crucible నాటిక ‘’రాశాడు . దాన్ని మాసా చూసేట్స్ లోని సేలం దియేటర్లో ప్రదర్శించారు .పెద్దగా గుర్తింపు రాకున్నా 197 సార్లు ప్రదర్శించారు . ‘’మీద పడిన ‘’యెర్ర మచ్చ ‘’తొలగి పోయింది .ఈ రకమైన యాంటి కమ్యూనిస్ట్ భావాలను వ్యాప్తి చేయటాన్నే ‘’మేకార్ధిజం ‘’అన్నారు నొప్పించైనా ఒప్పింప జేయటమే అతని పని . .క్రూసిబిల్ ను సినిమా గా తీశారు మంచి పేరొచ్చింది . ఇప్పటికీ చాలా సార్లు వేస్తూంటారు భార్య తోమనస్పర్ధలు పెరిగాయి .

            1951 లో ప్రముఖ హాలీ వుడ్ నటీ మణి‘’మేరిలీన్ మన్రో ‘’తో ప్రేమ సంబంధం పెట్టుకొన్నాడు .. the golden girl who was like champaigne on the screen ‘’అని పించింది .1955 లో ఏ వ్యూ ఫ్రం ది బ్రిడ్జ్ ‘’,ఏ మెమరీ ఆఫ్ మండేస్‘’రాశాడు .క్లిక్ కాక డిసప్పాయింట్ అయాడు.1956 లో మెర్లిన్ మన్రో ను రహస్యం గా  పెళ్లి చేసుకొన్నాడు . .’’బస్ స్టాప్ ‘’అనే సినిమాకు రచన చేశాడు .మన్రో కు తాగుడు ,మాదక ద్రవ్యాల అలవాటు తో బాటు మానసిక రోగం ఎక్కు వైంది .మిల్లర్ డబ్బంతా వీటికోసం హారతి అయింది. ఒక రకం గా మన్రో మిల్లర్ ను తినేసింది అన్నారు విమర్శకులు . ‘’దిమిస్ ఫిట్స్ ‘’సినిమా లో మన్రో సరిగా నటించ లేక పోయింది .1961 పెళ్లి పెటాకులై విడాకులు పుచ్చుకున్నారు . మిల్లర్ తల్లి మరణించింది . చిన్న కధలు చాలా రాశాడు . మన్రో 1962 లో నిద్ర మాత్రలు మింగి ఆత్మ హత్య చేసుకోంది.ఆమె అంత్య క్రియలకు వెళ్తే అదొక సర్కస్ అవుతుందేమో నని మిల్లర్ హాజరు కాలేదు .

 

 

 

          ఇగ్నో అనే ఆవిడను పెళ్లి చేసుకొన్నాడు .’’ఆఫ్టర్ దిఫాల్ ‘’రాస్తే సక్సెస్ కాలేదు .1965 లో పారిస్ వెళ్ళాడు .అక్కడ అందరి సహకారం టో ‘’international writers’organisation of poets ,play wrights ,editors ,essayists and novelists ‘’(p.e.n.)ను ఎర్పరచాడు మిల్లర్  ఆసభ మొదటి సమావేశానికి అధ్యక్షత వహించాడు . బెర్నార్డ్ శా—షా ,హెచ్ జి వేల్స్ లాంటి ప్రముఖ రచయితలందరూ సభ్యులే . మిల్లర్ ను ప్రెసిడెంట్ చేశారు ఏకగ్రీవం గా .

   మరిన్ని వివరాలు ఈ సారి

         21-9-2002 శనివారం నాటి నా అమెరికా డైరీ నుండి

    సశేషం –మీ గబ్బిటదుర్గా ప్రసాద్ -23-7-13 ఉయ్యూరు

         

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA Wiki : https://te.wikipedia.org/wiki/%E0%B0%97%E0%B0%AC%E0%B1%8D%E0%B0%AC%E0%B0%BF%E0%B0%9F_%E0%B0%A6%E0%B1%81%E0%B0%B0%E0%B1%8D%E0%B0%97%E0%B0%BE%E0%B0%AA%E0%B1%8D%E0%B0%B0%E0%B0%B8%E0%B0%BE%E0%B0%A6%E0%B1%8D
This entry was posted in పుస్తకాలు and tagged . Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.