ప్రముఖ నాటక రచయిత ఆర్ధర్ మిల్లర్ –1

  ప్రముఖ నాటక రచయిత  ఆర్ధర్ మిల్లర్ –1

          1915 లో అక్టోబర్ పది హేడు న అమెరికా లోని న్యూయార్క్ లో ఆర్ధర్ మిల్లర్ జన్మించాడు . తండ్రిది ఆడ వాళ్ళ కోట్లు తయారు చేసే వృత్తి .,వ్యాపారం .తల్లి బాగా చదువు కొన్నఆవిడ..మధ్యాహ్నం పుస్తకం చదవటం ప్రారంభిస్తే రాత్రికల్లా ఆమె చదివేసేది .. చదివిన నవల పై చర్చించటానికి ప్రతి వారం కొలంబస్ యూని వెర్సిటి విద్యార్ధులను డబ్బు లిచ్చి ఇంటికి పిలుపించుకోనేది . ‘’she was haunted by a world she could not reach out by books she would not to read ,concerts she would not get to attend ,and above alla ,interesting people ,she would never get meet ‘’/అని తల్లి ని గురించి చెప్పాడు మిల్లర్ . .14 వ సంవత్సరం వరకు మిల్లర్ బాల్యం బాగానే గడిచింది . . అప్పుడు ‘’గ్రేట్ డిప్రెషన్ ‘’కూడా వచ్చింది . తండ్రి వ్యాపారం దెబ్బతిని వీధిన పడ్డాడు . తండ్రి  చేతకాని తనం పై తల్లికి విప రీతమైన కోపం .

images (13) 160px-Arthur_Miller_signature.svg

 

కుటుంబం బ్రూక్లిన్ చేరింది . సరి అయిన గ్రేడ్లు రానందున యూని వర్సిటి లో ప్రవేశం లభించలేదు మిల్లర్ కు . ఆ సమయమే ఆతను ‘’సేల్డ్స్ మాన్ ‘’నాటకం రాయటానికి గొప్ప నేపధ్యం లభించింది .సేల్స్ మాన్ పాత్ర ను సాహిత్యం లో అద్భుతం గా చిత్రించాడు .దాస్తోవిస్కి ,టాల్ స్టాయ్ పుస్త కాలను విపరీతం గా చదివాడు 1934 .లో మిచిగాన్ యూని వర్సిటి లో చేరి జర్నలిజం ,ఏకనా మిక్స్ ,హిస్టరీ లను చదివాడు ..అప్పుడే ‘’ a quest to understand how society changed ,how it influenced the individual and how it could be improved ‘’అనే భావం ఏర్పడింది . సోషలిజం మీద మోజు ఏర్పడింది . సామాన్య మానవుడి హక్కులు ,గౌరవం గురించి తెలుసుకొన్నాడు . ‘’ a social evolution of the planet ‘’ వల్ల కొత్త న్యాయం ,చట్టం, ఉన్న వ్యవస్థ వస్తుందని ఊహల్లో తేలియాడాడు ..

         కాలేజి లో నాటక రచన పోటీలో మొదటి బహుమతి పొంది , 250డాలర్ల నగదు పొందాడు .  ఆ నాటకమే ‘’నో విలన్ ‘’.అందులోని పాత్ర లన్నీ తన కుటుంబం లోని వారి వంటి వారే . ఇందులో మిల్లర్ ‘’introduced many of the themes and conflicts that dominate his later and more artistic works ‘’. స్వార్ధానికి ,పరాభవానికి మధ్య ఉన్న టెన్షన్ ను ,క్లాస్ స్ట్రగుల్ ను ,కుటుంబ సభ్యులకు కుటుంబ ఆనుకూల్యత కుమధ్య ఉన్న విభేదాలను మొదలైన ఎన్నో విధానాలను అందులో చూపించాడు . దీని వల్ల వచ్చిన ప్రోత్సాహం టో ఇంగ్లీష్ లో డిగ్రీ ని సాధించాడు . దియేటర్ ప్రాజెక్ట్ లో చేరాడు . మేరీ స్లేటరి ని పెళ్లి చేసుకొన్నాడు .  ఇద్దరు పిల్లలు కలిగారు .బ్రూక్లిన్ నేవీ యార్డ్ లో పని చేశాడు .రేడియోకు నాటికలు రాసి మంచి పేరు పొందాడు . 1944 లో ‘’man who had all the luck ‘’నాటికను బ్రాడ్వే లో ప్రదర్శించారు . అది స్పందన కల్గించలేక పోయింది . ఆ విషయాన్ని గురించి రాస్తూ ‘’I could become no body  like music player on wrong instruments ina false scale ‘’అని తనను తానూ ఎస్టిమేట్ వేసుకొన్నాడు

              తర్వాత ‘’ఫోకస్ ‘’నవల రాశాడు . 1930 లో ఫ్రస్ట్రేషన్ తోనలిగి పోయాడు ఆర్ధర్ . అప్పుడు ‘’ఆల్ మై సన్స్’’నాటిక రాస్తే ఒక మాదిరి స్పందన కలిగింది ప్రేక్షకులలో . కాని 328 సార్లు ప్రదర్శింప బడింది . దీనికి ‘’డ్రామా క్రిటిక్స్ సర్కిల్ అవార్డ్ ‘’వచ్చింది . అప్పుడు తాను పొందిన విజయానికి గర్వ పడ్డాడు ఆనందం పొందాడు సంత్రుప్తిలభించింది . ‘’my identification with life’s failures was being menaced by my fame ‘’అని   ఆనందం గా మిల్లర్ రాసుకొన్నాడు .

        1949 లో చిర కీర్తి తెచ్చి పెట్టిన ‘’the death of the sales man ‘’నాటకం రాశాడు . దానిపై ప్రశంసా వర్షమే కురిసింది . మొదటి ప్రదర్శన ఫిలడెల్ఫియా లో జరిగింది . నాటకం అయి పోగానే ప్రేక్షకులు ‘’did not applaud .Instead sat in silence ,stood up ,put their coats and sat down again ,not wanting to leave the theatre . Some people were crying ,finally almost as an after thought ,the applause exploded’’అని మిల్లర్ ఆ నాటి అనుభవాన్ని ఆనందాన్ని అక్షర బద్ధం చేశాడు మంచి నాటకానికి రసజ్ఞులైన ప్రేక్షకులు స్పందించాల్సిన విధానం గా వారు స్పందించారు .నాటక కర్త కు జేజేలు పలికారు అదీ సహృదయ స్పందన అంటే .అలా స్పందించాలి అసలైన ప్రేక్షకులు హాట్స్ ఆఫ్ టు ప్లే రైటర్ అండ్ ది ఆడియన్స్ .ఈ నాటకం 742 సార్లు ప్రదర్శింప బడి రికార్డు సృష్టించింది . పులిట్జర్ అవార్డ్ కైవశ మైంది . గొప్ప నాటక కర్త గా బహుళ ప్రాభవాన్ని పొందాడు మిల్లర్ .

         21-9-2002 శనివారం నాటి నా అమెరికా డైరీ నుండి

               మిగిలిన వివరాలు తర్వాత

              మీ –గబ్బిట దుర్గా ప్రసాద్ –22-7-13 ఉయ్యూరు 

 

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA Wiki : https://te.wikipedia.org/wiki/%E0%B0%97%E0%B0%AC%E0%B1%8D%E0%B0%AC%E0%B0%BF%E0%B0%9F_%E0%B0%A6%E0%B1%81%E0%B0%B0%E0%B1%8D%E0%B0%97%E0%B0%BE%E0%B0%AA%E0%B1%8D%E0%B0%B0%E0%B0%B8%E0%B0%BE%E0%B0%A6%E0%B1%8D
This entry was posted in పుస్తకాలు and tagged . Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.