యువత కోసం రాసిన పాల్ జిమ్ డెల్

యువత కోసం రాసిన పాల్ జిమ్ డెల్

         యువత కోసమే అపూర్వ రచనలు చేసి వారికి మార్గ నిర్దేశం చేసిన  రచయితపాల్ జిన్డేల్.1936 లో అమెరికా లోని న్యూయార్క్ లో జన్మించాడు . పదిహేనేళ్ళ వయసులోనే క్షయ వ్యాధి బారిన పడ్డాడు . 1954 లో గ్రాడ్యుయేషన్ పూర్తయింది . 1958 లో కేమిస్త్స్ట్రి లో బి.ఎస్. డిగ్రీ సాధించాడు .అల్లైడ్ కెమికల్స్ కు టెక్నికల్ రైటర్ గా పని చేశాడు .1959 లో M.S.in education ‘’చేసి కేమిస్ట్రి,,ఫిజిక్స్ లను బోధించాడు .

              ‘’the effect of gamma rays ‘’,’’man in the moon ‘’రచనలు చేశాడు . 1967 లో ఉద్యోగాన్ని వదలి నాటక రచయితా గా మారాడు . 1968 లో ‘’pigman ‘’అనే మొదటి నవల రాశాడు 1971 లో గౌరవ డాక్టరేట్ ను పొందాడు . రాసిన నాటికలన్ని విజయ వంతం గా ప్రదర్శింప బడ్డాయి’’ childre’s picture books ‘’రాశాడు.సినిమాలకూ పని చేశాడు . 1981 లో ‘’the girl who wanted a boy ‘’. నాటకం రాశాడు .1982 లో మరో తోటి రచయితా టో కలిసి గొలుసు నవల రాశాడు . to take a drive ‘’,runaway train ‘’సినిమా లకు స్క్రీన్ ప్లే రాశాడు . టి.వి.కోసంప్రత్యేకం గా  ‘’babes in Toyland ‘’. రాశాడు . 1987 ల్’the amazing and death defying diary of Eugine Dingman ‘’ప్రచురించాడు .

 

          చిన్నప్పటి నుండి పాల్’’ నేగ్లేక్తేడ్ చైల్డ్ ‘’గా ఉండేవాడు .తండ్రి హృదయం లో స్తానం తనకు లేనట్లు భావించే వాడు .భార్య కు భర్తకు సిఫిలిస్ వచ్చిందేమో నని అనుమానం .తండ్రి అనేక ఇళ్లు మారాడు .. తల్లి ప్రాక్టికల్ వుమన్ .నర్సు గా పని చేసేది . జీవితం అభద్రతకు లోనైంది . తల్లికి ‘’సెక్సువల్ న్యూరోసిస్ ‘’జబ్బు .1986లో తల్లి మరణం . పాల్ స్కూల్ లో చదివే తప్పుడు తోటి విద్యార్ధులంతా మత్తు మందుకు బానిసలై మరో లోకం లో విహరించటం చూసే వాడు . 1970 లో ‘’గామా ‘’నాటకం హూస్టన్ లో ప్రదర్శింప బడింది . దీనికి పులిట్జర్ బహుమానం వచ్చింది అప్పుడు మెక్సికో లో ఉన్నాడు . ఇతనికి ‘’tachy cardia ‘’అనే జబ్బు వచ్చింది . దీని లక్షణం –గుండె బయటికి వచ్చి గంతు లేస్తున్నట్లు అని పించటం . సమయానికి వైద్యం అంది ప్రాణాపాయం తప్పింది

         తర్వాత ‘’. Nervous exhaustion ‘’దీనికోసం సైకో అనాలిసిస్ చేశారు . స్వయం వ్యక్తిత్వం ,బాధ్యతా ,యువత సాధికారత ,సెక్సువల్ రోల్ అండ్ డెత్ లమీదే ఎక్కువ రాశాడు . టీనేజేర్స్ కు కధలు రాశాడు . కధల్లో పాత్రలు జీవితం తో మమైక్యం అవ్వాలని భావించే వాడు .తన లక్ష్యాలను పదింటి ని దృష్టిలో పెట్టుకొని రచనలు చేశాడు . అంటే’’ టెన్ కమాండ్ మెంట్స్ ‘’లాంటి వన్న మాట .ఒంటరితనం నష్టాలు అవమానాలు పొందిన వారి కదలనే వస్తువు గా చేసి రాశాడు .రాసిన 39 పుస్తకాలన్నీ యువతకోసం పిల్లల కోసం రాసినవే .1930 లో అమెరికా లో అనేక సార్లు నిషేధింప బడిన పిగ్మన్ ను ఇప్పటికి అమెరికా స్కూళ్ళలో బోధిస్తూనే ఉన్నారు అందులోని భాష అఫెంసివ్ గా ఉందని అప్పటి ఆరోపణ .   

         పిగ్మన్ దగ్గర గ్లాసు తో ,మట్టి తో ,మార్బుల్ తో చేసిన ‘’పందులు’’ ఉండటం వల్ల పిగ్మన్ అనే పేరు వచ్చింది . యూజీన్ దిన్గ్మాన్ నవలలో యూజీన్ అనే వాడు జీవితం పై విరక్తి వచ్చి వేసారి పోయి’’మహాత్మా ‘’అనే హిందూ గురువు దగ్గర కు వెళ్తాడు . ఆయన ‘’before you expect some one to love you ,you must love yourself ‘’అని తారక మంత్రం ఉపదేశిస్తాడు .వాడిలో మార్పు వస్తుంది . చివరికి ‘’I finally learned that there was in me an invisible summer ‘’అంటూ ‘’gine Dingman born ‘’అంటాడు .అమెరికన్ లైబ్రరి అవార్డ్,మార్గరెట్ ఎడ్వర్డ్ అవార్డ్లను పులిట్జర్ తో బాటు పొందాడు .  my darling ,,gamaa rays ,pigman లను మూడిటిని కలిసి ”triology  ”అంటే త్రయం గా భావిస్తారు . 

              తన పాత్రలన్నీ జీవిత పాఠాలను నేర్చుకొంటాయి వాటి తోబాటు నేనూ ఏర్చుకొంటాను అంటాడు  జిన్డేల్ . యూజీన్ తన జీవితాన్ని నియంత్రణ చేసుకొనే స్తితి కి వచ్చాడు . గామా లో బీత్రిస్ అనే అమ్మాయికి తల్లి ప్రోత్సాహం లభించదు . ఆ పిల్ల ఆట వస్తువలన్నితిని తల్లి కావాలనే పాడు చేస్తుంది . కాని ఆమె చేసిన గామా ఎక్స్పెరమేంట్ విజయ వంతం అయి గొప్ప గుర్తింపు పొందుతుంది . అప్పుడామే ‘’my experiment has made me feel important –every atom in me . –in every body ,has come from the sun ,from places beyond our dreams ‘’అని అనుకొంటుంది .రికగ్నిషన్ కు అంత విలువ ఉంటుంది . పిల్లలు తలిదండ్రుల నుంచి దీనినే ప్రేమగా కోరు కొంటారు .అది వారికి లభించక పొతే నిరాశ చెంది కుంగి పోతారు కాని ఈమెదాన్ని జయించి విజయం సాధించి తన గొప్ప తనాన్ని చాటింది

        రచయితను ‘’మీరు ‘’సినిస్ట్ కాదా’?అని అడిగితె మా’’ ఇల్లే యూని సెక్స్ ‘’అని సమాధానం చెప్పాడు .2003 మార్చి ఇరవై ఏడున న్యూయార్క్ లో చని పోయాడు .  

         21-9-2002 నాటి నా అమెరికా డైరీ నుండి

          మీ –గబ్బిట దుర్గా ప్రసాద్ –25-7-13 ఉయ్యూరు

         

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA Wiki : https://te.wikipedia.org/wiki/%E0%B0%97%E0%B0%AC%E0%B1%8D%E0%B0%AC%E0%B0%BF%E0%B0%9F_%E0%B0%A6%E0%B1%81%E0%B0%B0%E0%B1%8D%E0%B0%97%E0%B0%BE%E0%B0%AA%E0%B1%8D%E0%B0%B0%E0%B0%B8%E0%B0%BE%E0%B0%A6%E0%B1%8D
This entry was posted in పుస్తకాలు and tagged . Bookmark the permalink.

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

గూగుల్ చిత్రం

You are commenting using your Google account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ట్విటర్ చిత్రం

You are commenting using your Twitter account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

స్పామును తగ్గించడానికి ఈ సైటు అకిస్మెట్‌ను వాడుతుంది. మీ వ్యాఖ్యల డేటా ఎలా ప్రాసెస్ చేయబడుతుందో తెలుసుకోండి.