అమెరికన్ నాటక నవలా కారుడు స్టీఫెన్ క్రోన్

 అమెరికన్ నాటక నవలా కారుడు స్టీఫెన్ క్రోన్

        కేవలం 28 సంవత్సరాలు మాత్రమె జీవించి తన రచనల టో చిరంజీవి అయిన నవలా నాటక రచయితా స్టీఫెన్ క్రేన్ .యుద్ధం కధలు నవలల తో ప్రసిద్ధి చెందాడు .’’you can feel nothing unless you are in that condition your self ‘’అంటాడు క్రేన్ .అంతేకాదు ‘’I can not help vanishing and disappearing and dissolving ‘’అనీ అనగలడు .

       1871లో నవంబర్ ఒకటి న న్యూయార్క్ దగ్గరున్న న్యు జెర్సీ లో స్టీఫెన్ క్రేన్ జన్మించాడు .పద్నాలుగురున్న సంతానం లో చివరి వాడు . క్రేన్ పూర్వీకులు అమెరికన్ డిక్ల రేషన్ పై సంతకం చేసిన వాళ్ళు .తల్లి చాలా కాస్త పడేది .పుస్తకాలు బాగా చదివే వాడు బాల్యం నుంచీ . తోమ్మిదిఏళ్ళప్పుడే తండ్రి గుండె జబ్బుతో చని పోయాడు .కుటుంబ బాధ్యతా తల్లిదే . న్యు యార్క్ మిలిటరీ అకాడెమి లో చేరాడు . బేస్ బాల్ ఆట ఆడే వాడు దేశ ద్రిమ్మరి గా కొంతకాలం తిరిగాడు .1893-94 లో చాలా దుర్భర జీవితం గడిపాడు . భరించలేని వ్యధ టో నలిగి పోయాడు .బీదతనం ,ఒంటరితనం టో ఉక్కిరి బిక్కిరయ్యాడు .దీనికి తోడూ టి.బి.ఎటాక్ .1894 లో కస్తాల కడలినే ఈదాడు ..అదొక ప్రయోగమే అయింది .

 

 

crane’s realistic portrait

      ‘’ మాగీ ఏ గర్ల్ ఆఫ్ ది  స్ట్రీట్ ‘’రచన చేశాడు .ఆ తర్వాత ప్రసిద్ధ రచన ‘’the red badge of courage ‘’రాసి ప్రచురించాడు. దీనిని సివిల్ వార్ సమయం లో రాశాడు . అమెరికా అంతర్యుద్ధం లో ప్రజల మానసిక వేదనకు చలించి రాసిన నవల ఇది . ‘’I wonder that some of these fellows do not tell how they felt in those scraps –they spout eternally of what they did but they are as emotionless as rocks ‘’అని ఆ కాన్ఫ్లిక్ట్ లో చిక్కుకొని నోరు మెదపని వారిని గురించి అంటాడు .

     తర్వాత మెక్సికో వెళ్ళాడు .1895 లో ‘’the black riders ‘’రాశాడు . ‘’the third violet ‘’కూడా రాసి మెప్పు పొందాడు క్రేన్ రచనలన్నీ ఇంగ్లాండ్ లో క్రేజ్ పొందాయి . ‘’one of the deathless books which must be read every body who desires to to be or to seem ,a connaiser of fiction ‘’అని శ్లాఘించారు బ్రిటిష్ క్రిటిక్స్ . హెచ్.జి.వేల్స్ .మరీ ముచ్చటపడ్డాడు క్రేన్ రచనా చాతుర్యాన్ని శిల్ప వైభవాన్ని చూసి . 1896 లో న్యూయార్క్ చేరాడు .కధలు రాయటం జర్నల్స్ లో శీర్షికలు రాయటం చేశాడు అక్కడి పోలీసులు ,అధికారులలో ఉన్న అవినీతి పై పేపర్లలోఏకి పారేశాడు . జనం వీర తాళ్ళు వేశారు . ఫ్లారిడా లోని జాక్సన్ విల్ వెళ్లి కొంతకాలం పని చేశాడు యుద్ధ వార్తస్లు రాయటానికి క్యూబా వెళ్ళాడు అక్కడ కోరా అనే అమ్మాయి తోపరిచయం .ఇద్దరు ప్రయాణం చేసే షిప్ సముద్రం లో మునిగి పోయింది .లైఫ్ బోట్ పట్టుకొని తీరం చేరారు .ఈ అనుభవాన్ని పేపర్ లో అక్షర బద్ధం చేస్తే గొప్ప రేస్పాన్సే వచ్చింది .

     గ్రీకో టర్కిష్ యుద్ధం లో వార్తలకోసం ఇంగ్లాండ్ వెళ్ళాడు .కోరా తోపెళ్లి జరిగింది . 1897  ఫిబ్రవరి 17న అమెరికా మెరైన్ ను హవానా హార్బర్ లో పేల్చి వేశారు .దీనితో అమెరికా క్యూబా పై యుద్ధం ప్రకటించింది .క్షయ వ్యాధి నవ నాడులనీ కుంగ దీస్తున్నా యుద్ధ వార్తలకోసం ‘’వరల్డ్ ‘’పత్రిక కు పని చేశాడు .పని ఒత్తిడికి తట్టుకో లేక పోయే వాడు .మలేరియా టో బాధ పడ్డాడు ఉద్యోగం పోయింది పోర్తారీకా లో కాపురం పెట్టాడు .అక్కడి నుండి హవానా వెళ్ళాడు .న్యూయార్క్ జర్నల్ కు రచనలు చేస్దాడు .ససెక్స్ లో కాపురం . అది ఆనాడు ‘’డెత్ ప్లేస్ ‘’అనే పేరు తెచ్చుకోంది . అక్కడ వేడి లేదు వెలుతురూ లేదు ,కరెంట్ లేకుండా గడిపాడు .

    1899లో లండన్ చేరి గొప్ప విందు నిచ్చాడుక్రెన్ .   వేల్స్ ,కాన్రాడ్ మొదలైన హేమా హేమీలంతా ఆ పార్టీకి వచ్చారు .ప్రముఖ రచయితా లందరితో ‘’the ghost ‘’అనే నాటకాన్ని రాయించాడు క్రేన్ . తెల్ల వార్లూ .1999 డిసెంబర్ 27 న  ప్రదర్శించాడు . ఇరవై ఎనిమిదేళ్ళకే 1900 జూన్ అయిదు న రక్త నాళాలు తెగి పోయి క్రేన్ మరణించాడు ‘’the red badge of courage ‘’రాసిన కర్త ఇక లేదని పించాడు .

                    రచనా విశేషాలు

‘’crane was the first great tragic figure in the modern American generation .His are humorous tales with parody ,technical master pieces .he writes a kind of grammar in which war is the subject ,the verb and the object of every sentence . It was an effort born pain . ‘’అని కీర్తిస్తారు క్రేన్ రచనలను . అమెరికా ఫిక్షన్ ప్రాజ్ కు సృజనాత్మక ట ను చేకూర్చిన వాడు . మాస్టర్ ఆ ఫోరిజినల్ స్టైల్ అని పించుకొన్నాడు .అతని రచనలు ఈ నాటికీ సజీవం గా కానీ పిస్తాయి .కారణం అత్సను గొప్ప కళా కారుడు క్రేన్ ను‘’one of the first –post impressionalists ‘’అంటారు అతని ‘’snake ‘’ లో డార్విన్ చెప్పిన జెనెటిక్ ఇండికేషన్ ఉంది . ‘’in the man was all the wild strength of the terror of his ancestors ,his raceof kind .A deadly repulsion had been handed over from man to man through long dim centuries .later he seizes a stick and smashes the snake to death . అని మానవ స్వభావాన్ని అద్భుతం గా ఆవిష్కరిస్తాడు .తనవి తన పూర్వీకులవి ఎమోషన్లను అనచుకోలేక మనిషి పిచ్చ వాడి పోతున్నాడని బాధ పడతాడు .

    క్రేన్ కధలు వాస్తవికత కు దగ్గర గా ఉంటాయి ఐరనీ అతని రచనల్లో ప్రాణం పోసుకొంతుంది . క్రేన్ రాసిన రెడ్ బాడ్జ్ అమెరికా మొదటి  ఇమ్ప్రేశానలిస్ట్ నవల .ఇందులో హీరో కు తానూ యుద్ధం లో ఒడి పోతానని తెలిసినా ,తానూ పిరికి వాడిన ,ముందుకు దూకి కర్తవ్యమ్ నేర వేరుస్తాడు . అలాగే ఓపెన్ బోట్ లో కూడా ప్రక్రుతినేదిరించి హీరో విజయం సాధిస్తాడు .క్రేన్ కధల్లో మాటలు వర్ష పాతం గా మీద పది తడిపెస్తాయి . బాడ్జ్ లో కదా ముగిస్తూ క్రేన్ ‘’he had been to touch the greatdeath and found that ,afterall ,it was but the great death .he was a man ‘’అని మహా గొప్పగా అంటాడు .

     26-9-2002 గురువారం నాటి నా అమెరికా డైరీ నుండి

        మీ –గబ్బిట దుర్గా ప్రసాద్ –31-7-13- ఉయ్యూరు 

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA Wiki : https://te.wikipedia.org/wiki/%E0%B0%97%E0%B0%AC%E0%B1%8D%E0%B0%AC%E0%B0%BF%E0%B0%9F_%E0%B0%A6%E0%B1%81%E0%B0%B0%E0%B1%8D%E0%B0%97%E0%B0%BE%E0%B0%AA%E0%B1%8D%E0%B0%B0%E0%B0%B8%E0%B0%BE%E0%B0%A6%E0%B1%8D
This entry was posted in అమెరికా లో, పుస్తకాలు and tagged . Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.