అమెరికన్ బ్లేక్ ఖలీల్ జీబ్రాన్

         అమెరికన్ బ్లేక్ ఖలీల్ జీబ్రాన్

   ఖలీల్ జీబ్రాన్ లెబనాన్  కు చెందిన సృజనాత్మక కవి,చిత్రకారుడు .  . అ దేశం లో ఒక ఆచారం ఉంది ‘’tummaz ‘’.అనే దేవత కంచు విగ్రహం చేసి పూజించి కన్యలు నదులలో కలిపితే అలాంటి భర్త గా తిరిగి వస్తాడని నమ్మకం . ప్రక్రుతి పరవశించే‘’బెచేరి ‘’అనే చోట 1883జనవరి ఇరవై  ఆరు న పుట్టాడు జీబ్రాన్ . తండ్రికున్న పద్నాలుగు అంది సంతానం లో ఎనిమిది మందే మిగిలారు .పెద్దన్న పీటర్ అమెరిక వెళ్లి డబ్బు బాగానే సంపాదించాడు .జీబ్రాన్ ,తల్లి ,సోదరి కూడా అమెరికా వెళ్ళారు . బోస్టన్ నగరం లో నివాసమున్నారు . కవిత్వం రాయటం పెయింటింగ్ చేయటటం ,కుట్టు పనులు చేయటం చేసేవాడు .తీసుకు వెళ్ళిన పెద్దన్న పీటర్ ,తల్లి కూడా క్షయ వ్యాధి తో అక్కడే మరణించారు . కుటుంబ బాధ్యతాజీబ్రాన్ పై  పడింది .

     పారిస్ వెళ్లి చిత్రలేఖనం లో రెండేళ్ళు కస్టపడి సాధించాడు . మేరి ఎలిజే బెత్ హేస్కేల్ ఆనే ఆమె అతనికి ఏంటో సాయం చేసింది అభివృద్ధికి తోడూ పడింది . క్రిస్టియన్ మతానికి చెందినా వాడ్సైనా ముస్లిం మాట ప్రభావం అందునా సూఫీ మాట ప్రభావం ఎక్కువ . సిరియా కు అరబిక్ భాష జాతీయ భాష కావాలని వాంచించాడు 

 

                            లెబనాన్ లో ఇల్లు                   చిన్ననాటి ఫోటో                   జీబ్రాన్ గీసుకొన్న స్వీయ చిత్రం 

జీబ్రాన్ మ్యూజియం ,సమాధి       వాషింగ్టన్ లో మెమోరియల్      బోస్టన్ లో మెమోరియల్

        అమెరికా లో చిత్ర ప్రదర్శన పెడితే ఎవరూ హర్షించలేదు . మేరీ హాస్కిల్ ,బార్బోర యాంగ్ లు ప్రోత్స హించి న్యూయార్క్ నగరం లో ప్రదర్శిస్తే గొప్ప పేరు ,గుర్తింపు లభించాయి . ఆరబిక్ భాషలో మంచి కవిత్వం రాశాడు .అతను రాసిన ‘’the procession ‘’అనే గేయం బాగా ప్రాచుర్యం పొందింది . దాన్ని’’beautiful in form ,creative In thought ,immediate and lasting favour ,ranked among the classics of contemporary English literature ‘’అని పించు కొంది .తన వూరు వెళ్లి పోవాలని wadi-quadisha ‘’ను స్వతంత్రం చేయాలని ఆలోచించే వాడు .  .కాని టి.బి. తో ఆరోగ్యం దెబ్బతింది  డాక్టర్ పరీక్షించి మందులు వద్దన్నాడు . 1939 ఏప్రిల్ పది న నలభై ఎనిమిదవ ఏట ఖలీల్ జీబ్రాన్ కవి న్యు యార్క్ లో  మరణించాడు .శవాన్ని స్వంత ఊరుకు చేర్చారు . అఖండ జన నీరాజనాల మధ్య అంత్య క్రియలు జరిగాయి . జీబ్రాన్ ను ‘’అమెరికన్ బ్లేక్’’అంటారు .కవిత్వం లోను రాజకీయాలలోనూ తీవ్ర వాది 1923లో రాసిన ”the prophet ” తో ఆంగ్ల భాషా భిమానులకు దగ్గరయ్యాడు . అతని ఫిలసాఫికల్ వ్యాసాలూ మంచి ఆలోచనలను రేకెత్తించాయి . అన్ని కాలాల లోను అత్యధిక పుస్తకాలు అమ్ముడు పోయిన కవులలో మూడవ వాడు జీబ్రాన్ .1918 వరకు అరబిక్ భాషలోనే రాశాడు ఽఅ తర్వాత అంటా అ ఇంగ్లీష్ లోనే  .లెబనాన్ లో జీబ్రాన్ మ్యూజియం ఏర్పాటు చేశారు .. అతని సమాధి ప్రక్కన ఇలా రాశారు ‘ Wen next to Gibran’s graveritt are the words “a word I want to see written on my grave: I am alive like you, and I am standing beside you. Close your eyes and look around, you will see me in front of you.”[citation needed] 

అమెరికా లోని మేరీ లాండ్ యూని వర్సిటి లో ”జీబ్రాన్ చైర్ ఫర్ వాల్యూస్ అండ్ పీస్  ”’ఏర్పాటు చేశారు  రాసిన ”   pity the nation ”’అనే ప్రముఖ కవిత మరణానంతరం వెలువడింది .

 

 

 

      అతని కొన్ని కవితా పంక్తులు

1-‘’to steal a flower ,we call mean –to rob a field is chivalry ‘’

 2-‘’hounours are but false delusions –like the froth upon the wave ‘’

 3-‘’if you shall meet happy on –who is contented with his lot –unlike the rest of all mankind –pray his Nirvana disturb not ‘’

4 –‘’in the forest no destination –of soul or body is istilled

5-‘’air is water aerated –and the dew –water distilled (soul and fertility )

 
 24-9-2002 మంగళ వారం నాటి నా అమెరికా డైరీ నుండి 
         మీ –గబ్బిట  దుర్గా ప్రసాద్– 31-7-13-ఉయ్యూరు 

 

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA Wiki : https://te.wikipedia.org/wiki/%E0%B0%97%E0%B0%AC%E0%B1%8D%E0%B0%AC%E0%B0%BF%E0%B0%9F_%E0%B0%A6%E0%B1%81%E0%B0%B0%E0%B1%8D%E0%B0%97%E0%B0%BE%E0%B0%AA%E0%B1%8D%E0%B0%B0%E0%B0%B8%E0%B0%BE%E0%B0%A6%E0%B1%8D
This entry was posted in అమెరికా లో and tagged . Bookmark the permalink.

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

గూగుల్ చిత్రం

You are commenting using your Google account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ట్విటర్ చిత్రం

You are commenting using your Twitter account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

స్పామును తగ్గించడానికి ఈ సైటు అకిస్మెట్‌ను వాడుతుంది. మీ వ్యాఖ్యల డేటా ఎలా ప్రాసెస్ చేయబడుతుందో తెలుసుకోండి.