లెసన్ బిఫోర్ డైయింగ్

  లెసన్ బిఫోర్ డైయింగ్

    ఎర్నెస్ట్ జే..గ్రైన్స్ రాసిన నవల ‘’ఏ లెసన్ బిఫోర్ డైయింగ్ ‘’.ఒక నల్ల జాతి కుర్రాడి మరణ శిక్ష మీద కదా .హత్య చేసినట్లు ఒప్పుకోడు . వర్జిన్ అనే ప్రొఫెసర్ వాడికి చాలా ధీమా గా గర్వం గా చావటం గురించి చాలా కాస్త పది నేర్పుతాడు . వాడిని మనిషి గా మార్చాలని తాపత్రయం .చివరికి సాధిస్తాడు ‘’simple heroism of resisting and defying ‘’నేర్పిస్తాడు .తనకు ఉరి శిక్ష పడే ముందు ఆ కుర్రాడు ప్రొఫెసర్ కు తనలో వచ్చిన మార్పు గురించి వివరం గా ఉత్తరం రాస్తాడు .ఈ పుస్తకం గురించి‘’the book will be read ,discussed and taught  beyond the rest of the lives ‘’అని ఈ నవల గురించి చికాగో ట్రిబ్యూన్ కితాబు నిచ్చింది .చదివి తప్పక అర్ధం చేసుకోవాల్సిన పుస్తకం..

 A_Lesson_Before_Dying_novel

       కేసు విచారణ లో అటార్నీ అనేక విషయాలు తెలుసు కొంటాడు .కుటుంబాన్ని విచారిస్తాడు .ఆఫ్రికన్ అమెరికన్లు చీకటి లో మగ్గుతున్నారని వారికి చదువు నేర్పాల్సిన అవసరం ఉందని గ్రహిస్తాడు .రెండవ ప్రపంచ యుద్ధం తర్వాత ,సివిల్ రైట్స్ పొందక ముందున్న ఈ జాతి వారి ని ఏంటో అభి వృద్ధి పరచాల్సిన అవసరం ఉందని తెలియ జేస్తాడు .కుటుంబం లోని వారి కోర్కెలను తీర్చటానికి ,వారి అసంబద్ధ కోర్కెలను నేర వేర్చతానికి ఈ కుర్రాడు తీసుకొన్న నిర్ణయాలు చేసిన అసాంఘిక కృత్యాలు వాడి మెడకు ఉరి తాళ్ళను పెనాయి అని నిర్ణయిస్తాడు .మానవ హృదయం టో వాడి నేపధ్యాన్ని గుర్తించాలని కోర్టుకు నివేదిస్తాడు .

      జెఫర్సన్ ను మానవ మాత్రుడిగా మార్చటానికి గ్రాంట్ అనే మాస్టారు చేసిన ప్రయత్నం అంటా ఇందులో కనీ పిస్తుంది .అందుకే దీని శీర్షిక చాలా ప్రాముఖ్యత పొందింది . ఇందులో సింబాలిక్ గా చివర వచ్చే సీతా కోక చిలుక ఇద్దరిలో వచ్చే పరి వర్తనకు సాక్షయం .గా నిలుస్తుంది . జెఫర్సన్ చావుకు ముందు ఒక సత్యాన్ని గ్రహించాడని ఒక పాతం నేర్చుకోన్నాడని తెలుస్తుంది . జెఫర్సన్ లోని పిరికి తనం పోయిందని గ్రహిస్తాడు .తనతో బాటు సమాజం లో ఉన్న తెల్ల జాతి వారు నల్ల జాతికి చెందినా ఈ కుర్రాడి మరణం ఒక గుణ పాఠంగా గ్రహించి వారి హక్కుల కోసం ,వారి సౌకర్యాలకోసం విద్యకోసం సహకరించాలి అని ఒక కర్తవ్య బోధ ఉంది . అందరు చదివి తెలుసుకోవాల్సిన కద ఇది .

   21-9-2002 శనివారం నాటి నా అమెరికా డైరీ నుండి

     మీ –గబ్బిట దుర్గా ప్రసాద్ –31-7-13 -ఉయ్యూరు   

   

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA Wiki : https://te.wikipedia.org/wiki/%E0%B0%97%E0%B0%AC%E0%B1%8D%E0%B0%AC%E0%B0%BF%E0%B0%9F_%E0%B0%A6%E0%B1%81%E0%B0%B0%E0%B1%8D%E0%B0%97%E0%B0%BE%E0%B0%AA%E0%B1%8D%E0%B0%B0%E0%B0%B8%E0%B0%BE%E0%B0%A6%E0%B1%8D
This entry was posted in పుస్తకాలు and tagged . Bookmark the permalink.

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

గూగుల్ చిత్రం

You are commenting using your Google account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ట్విటర్ చిత్రం

You are commenting using your Twitter account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

స్పామును తగ్గించడానికి ఈ సైటు అకిస్మెట్‌ను వాడుతుంది. మీ వ్యాఖ్యల డేటా ఎలా ప్రాసెస్ చేయబడుతుందో తెలుసుకోండి.