జ్వలించే అగ్ని పర్వతం ఎజ్రా పౌండ్

 జ్వలించే అగ్ని పర్వతం ఎజ్రా పౌండ్

    ఆతనొక  వజ్రం .సాన బెట్టిన కొద్దీ మెరిసిన వాడు ..’’bubbling pond ‘’అన్న పేరు ను సార్ధకం చేసుకొ న్న వాడు . శ్రీ శ్రీ ని మన అద్దేపల్లి రామ మోహన రావు ‘’అగ్ని సరస్సున వికశించిన వజ్రం ‘’అన్నాడు .ఇది పౌండ్ కు కూడా వర్తిస్తుంది . దీప శిఖ.స్వేచ్చకు సంకేతం పౌండ్ .అయినా స్వేచ్చ అనుభవించని అతని చరమాంకం చూస్తె బాధే కలుగు తుంది’’ .solitary volcano ‘’అంటారు ఎజ్రా ను . ‘’flaming savanarola of modern poetry .un predictable bundle of electricity అని అంటాడు జేమ్స్ జాయిస్ . ‘’whirl wind of forked lightning ‘’ అని కీర్తించాడు టి.ఎస్.ఇలియట్ .

         ఇరవయ్యవ శతాబ్దపు విప్లవ కవిత్వానికి ఆద్యుడు .’’ Trotsky of literature ‘’అని ప్రముఖ రచయితా w. Lewes టో ప్రశంశ పొందాడు . పెడగాగిక్ వాల్కనో అనీ అన్నారు విమర్శకులు . కోపాన్ని శక్తిని ముప్ఫై ఏళ్ళ పాటు అనుక్షణం కక్కిన విప్లవ మాంత్రికుడు . అతని నినాదమే ‘’make it new.’’.భావ చిత్ర శిల్పం అతని ఊపిరి . ‘’poetry is dance of intelligence among words ‘’అంటాడు 

     బ్రిటిష్ కవిత్వాన్ని చేడా మడా తిట్టేశాడు .అతని దృష్టిలో ఆంగ్ల కవిత్వం ‘’boiled oat meal consistency .Popy cock and rhetoric dim ,painted adjectives ,అని తిట్టినా తిట్టు తిట్టకుండా తిట్టి పోశాడు .’’it needed a constant change of manner if it was to live ‘’అని ఆంగ్ల కవిత్వాన్ని బతికిన్చుకొనే తరుణోపాయం చెప్పాడు . పౌండ్ దృష్టిలో మంచి కవిత్వం అంటే శాశ్వత మైన కవిత్వం కాదు .’’by good art  I mean the art that bears true witness ‘’అని తీర్పు చెప్పాడు . ‘’I mean the art is most precise .Beauty in art reminds one what is worth while ‘’అంటాడు .

     పౌండ్ స్వభావాన్ని గురించి చెప్పాలంటే ‘’always self conscious and nervously awares of others ,high strung impatient ,mercurial and exuberant .Pound presented himself as the figure of the poet ‘’పౌండ్ ఆకారాన్ని వర్ణించాలంటే ‘’with green trousersmade of billards cloth ,with his pink velvet coat and its blue glass buttons ,a hand painted tie ,his mane of reddish blond hair tucked under a sombrero his green eyes ,a beard cut to point to  resemble ,a Spanish conquistador and as  a final touch a singular turquoise ear ring ‘’ఇదీ అయ్య గారి ఆకారం . ఇలా లండన్ వీధుల్లో చెడ తిరిగే వాడు .

 

 

    పౌండ్ రాసిన కవితలనుచదివితే కోపం తో ద్వేషం టో ఉర్రూత లూగి పోతారు .భూకం వచ్చి నప్పుడు ఊగి నట్లు నవ్వుతో ఊగి పోతారు అన్నారు  సమీక్షకులు .జేమ్స్ జాయిస్  పౌండ్ రాసిన ‘’యులిసెస్ ‘’ను సమీక్షిస్తూ  ‘’ a new historical period has begun –the Pound era ‘’అని పౌండ్ శతాబ్ది ప్రారంభామైన్దన్నాడు . పౌండ్ రాసిన‘’కాస్మోస్ ‘’లో సెల్ఫ్ పిటి ఉంది. .పౌండ్ పారిస్ వెళ్లి పికాసో ఇలియట్ లతో స్నేహం చేశాడు .రెండవ ప్రపంచ యుద్ధ కాలం లో ‘’Italian state radio ‘’లో ఫాసిజం ను సమర్ధిస్తూ చాలా సార్లు మాట్లాడాడు . ప్రెసిడెంట్ రూజ్ వెల్త్ పౌండ్ ను తిట్టాడు . అమెరికా వెళ్ళిన తర్వాత ఆరు అడుగుల పొడవు ఆరడుగులు వెడల్పు మాత్రమె ఉన్న సెల్ లో వేసి విచారించారు .ఒంటరి వాడిని చేసే ఉంచారు .. చలికి ఎండకూ గురి చేశారు . తర్వాత రాబర్ట్ ఫ్రాస్ట్ ,ఇలియట్ వగైరా ప్రముఖులు జోక్యం చేసుకొని పౌండ్ ను విడుదల చేయించారు .

 

                                                                                                                                     the death prision in pisa 

       ఇటలీ వెళ్లి పోయాడు .చివరి పదేళ్ళు ఎవరి తోనూ మాట్లాడకుండా గడిపాడు పౌండ్ .  కనీ పించిన ఆడదాన్ని చూపులతో యిట్టె పడేసే వాడు . అందుకే పౌండ్ ను ‘’King Lear of modernism ‘’అన్నారు . చివరికి 87 వ పుట్టిన రోజున నిద్రలోనే మరణించాడు పౌండ్ .పౌండ్ జనం అమెరికా లోని ఫిలా దేల్ఫియా లో 1889 జూన్ లో .తనను గురించి పౌండ్ ఇలా చెప్పుకొన్నాడు ‘’I knew at fifteen pretty much what I wanted to do . >I resolved that at thirty I would know more about poetry than any man living .poetry is indestructable ‘’.

     తాను చని పోయే లోపు ఇది వరకేప్పుడూ ఎవరూ రాయని గొప్ప కవిత్వాన్ని సృష్టిస్తాను అన్నాడు పౌండ్ . దాన్ని నిజం గానే నిల బెట్టుకొన్నాడు . రవీంద్ర నాద టాగూర్ ను ఇలియట్ ద్వారా కలిశాడు పౌండ్ . తానూ సంకలనం చేసిన పుస్తకం లో రవి కవి గీతాలను  చేర్చాడు . 1922 ను ‘’a year of modernism ‘’అంటారు . ప్రముఖ రచయితఎర్నెస్ట్ హెమింగ్ వే కు రాసే మెలకువ నేర్పింది పౌండ్ మాత్రమె . అతని దృష్టిలో వివాహం ‘’ romantic love marriage was more a sustained friendship .Artists were special cases who could be expected to have many deep friendships .Pound felt a connection between his creativity as apoet and his ability to attract and seduce women .He could woo and win women even at the age of 60 .

        నోటికి యెంత వస్తే అంట మాట్లాడే వాడు pope pious 11 ను ‘’ఏ సన్ ఆఫ్ బీచ్ ‘’అన్నాడు తీవ్రం గా . ఇలియట్ కు స్నేహితుల ద్వారా ఆర్ధిక సాయం అందించాడు పౌండ్ . ఏడాదికి కనీసం వెయ్యి ఉత్తరాలైనా రాసే వాడు . ఇలా కనీసం పదేళ్ళు చేశాడు . జైలు నుండి విడుదల చేయ టానికి ఫ్రాస్ట్ చాలా ప్రయత్నాలు చేశాడు . ‘’our mood is your mood mr.Frost ‘’అన్నాడు ప్రభుత్వ అధికారి .జైలు నుండి విడుదల అయిన తర్వాత ‘’not like an old man ,but like a dead man ‘’గా అని పించాడు మిత్రులకు . తనలో తానూ ‘’wrong ,wrong –I have always been wrong ‘’అనుకొనే వాడట . చివరికి తనకేమీ తెలియదని తెలుసుకోన్నానని అనే వాడు . చివరి ఇంటర్ వ్యూ లో ‘’all my life I believed I knew nothing yes ,I knew nothing . And so words became devoid of meaning ‘’అని చెప్పాడు

      1965 లి ఇలియట్ కవి  మరణించాడు . 1966 లో ‘’ఎకాడేమి ఆఫ్ అమెరికన్ పోఎట్స్ ‘’ గౌరవించి సత్కరించింది . హామిల్టన్ కాలేజి వారు గౌరవ డాక్టరేట్ నిచ్చారు . ఎమర్సన్ –తోరో అవార్డ్ ను ‘’మానవత్వ కవిత్వానికి ఇస్తారు . దీనికి పౌండ్ పేరు ను ప్రతి పాడించారు .దానికి పౌండ్ జీవితాలను నరక ప్రాయం చేశాడు అనే నెపం తోఅభ్యంతరం వచ్చింది .1-11-1972 లో మరణించాడు . జననం 30-10-1885అమెరికా లోని ఇడాహా లోని హైలీ

 లో .1905 లో  గ్రాడ్యుయేషన్ ను రోమాన్స్ లో చేశాడు కొంతకాలం టీచర్ ఉద్యోగం చేశాడు . 

   25-9-2002 బుధ వారం నాటి నా డైరీ నుండి

   మీ –గబ్బిటదుర్గా ప్రసాద్ –31-7-13- ఉయ్యూరు . 

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA Wiki : https://te.wikipedia.org/wiki/%E0%B0%97%E0%B0%AC%E0%B1%8D%E0%B0%AC%E0%B0%BF%E0%B0%9F_%E0%B0%A6%E0%B1%81%E0%B0%B0%E0%B1%8D%E0%B0%97%E0%B0%BE%E0%B0%AA%E0%B1%8D%E0%B0%B0%E0%B0%B8%E0%B0%BE%E0%B0%A6%E0%B1%8D
This entry was posted in పుస్తకాలు and tagged . Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.