కొందరు ప్రముఖ లాటిన్ అమెరికన్ రచయితలు -2(చివరి భాగం )

కొందరు ప్రముఖ లాటిన్ అమెరికన్ రచయితలు -2(చివరి భాగం )

              4-ఇస బెల్ అల్లెండీ

   చిలి దేశపు రచయిత్రి .1942  జననం చిలి అధ్యక్షుడు అలెండీ కి బంధువే .పదిహేనేళ్ళ వరకు అనేక దేశాలు తిరగాల్సి వచ్చింది అనేక భాషలు నేర్చుకోవాల్సి వచ్చింది ,అనేక మంది స్నేహితులేర్పడ్డారు దీనికి కారణం చిలీ లో రాజకీయ అస్తిరత్వమే ఏ ప్రభుత్వమో నిలకడ గా లేదు .సైనిక పాలన లో జనం ఉక్కిరి బిక్కిరి.అలెండీ హత్య తో మరీ దిగ జారిపోయింది దేశం .1970 లో సాల్వేడార్ చేరింది .అలెండీ దేశాధ్యక్షుదయ్యాడు .కాని మిలిటరీ వ్యూహం వల్ల 1973 లో హత్య గావింప బడ్డాడు దీనికి అమెరికా కూడా కారణమే నని అన్నారందరూ .అలెండీ కి  సోషలిస్ట్ భావాలు ఎక్కువే .దాని తో పాలనా పరమైన మార్పులు తెచ్చి ప్రజల మనిషి గా నిలిచాడు .ఇసబెల్ ఆయన ప్రెసిడెంట్ గా ఉన్నప్పుడు ఆయన తో విందు ఆరగించింది కూడా .భర్త విల్ గార్డెన్ .the house of the spirits ,city of the beasts ,eeva luna daughter of fortune మొదలైన నవలలు రాసింది ఆమె రచనల్లో మాజిక్  రియలిజం ఉంటుంది .ఆమెకు నేషనల్ ప్రైజ్ ఫర్ లిటరేచర్ ,కామన్ వెల్త్  అవార్డ్ ,అమెరికన్ బుక్ అవార్డులు లభించాయి .యునైటెడ్ నేషన్స్ కు చెందినా ఫుడ్ అండ్ అగ్రికల్చర్ కు చిలీ లో పని చేసింది .చని పోయిన తన కూతురు పోరా పేరిట ఇసాబెల్ అల్లెండీ ఫౌండేషన్ స్తాపించి సేవా కార్య క్రమాలు చేస్తోంది .

 

 

5—జార్జి అమేడో

ఈయన బ్రెజిల్ దేశస్తుడు 1912 లో పుట్టాడు .ఆ దేశం చాలా పెద్దది కమ్యూనిస్ట్ అభిమాని అయ్యాడు .తర్వాతా వదిలేశాడు .1966 లో ‘’donaflor and her two husabands ‘’ నవల రాశాడు .మొత్తం మీద  32 పుస్తకాలు రాశాడు .48 భాషల్లోకి అవి అనువాదం పొందాయి ‘’world’s most frequently translated author ‘’.గిన్నీస్ బుక్ ఆఫ్ వరల్డ్స్ రికార్డ్ కు ఎక్కాడు ‘’బ్రెజిల్ అకాడెమి ఆఫ్ లెటర్స్ ‘’అనే గౌరవం పొందాడు .లండన్ వెళ్లి కొంత కాలం ఉన్నాడు 1985 లో మళ్ళీ బ్రెజిల్ చేరాడు2001- 8- 6 నdied . journa list ,federal depuuty representative  and satirist .had left views ,   

 

 

6 –కార్లోస్ ఫాం టేస్

     1928 లో పుట్టాడు సాంస్కృతిక రాయ బారిగా మంచి ప్రఖ్యాతి పొందాడు .వైవిధ్య మైన కధలతో కధనం తో లబ్ధ ప్రతిస్తుదయ్యాడు .ఆయన రాసిన ‘’హైడ్రా హెడ్ ‘’కు పెద్ద ప్రోచ్చింది .వివాదకర మైన అనేక వ్యాఖ్యలు చేసి అందరికి దూరమయ్యాడు అందుకే ఆయన్ను ‘’స్వ దేశం లో పరదేశి ‘’అంటారు

 

7–   julio cortazar 

 

 

 

1914 -1984 కాలం లో జీవించిన రచయిత బెల్జియం దేశస్తుడు .అతని దృష్టిలో ‘’we have to revolutionary literature rather thsan literate of revolution ‘’అని అభిప్రాయం ఉన్న వాడు .wrote  10 novels ,poetry non fiction drama and criticism    

 

 

  26-9-2002 గురువారం నాటి నా అమెరికా డైరీనుండి

    ఇంతవరకు 2002 లో మేము మొదటి సారి అమెరికా కు వెళ్ళినప్పుడు నేను అక్కడహూస్టన్ లో  ఉన్న జంగ్ మానస్ లైబ్రరీ లో తీసుకుని చదివిన పుస్తకాల గురించి నా దరీ లో దిన చర్య లో రాసుకొన్న వాటిని పెంచి లేక తగ్గించి నాకు ఇస్టమైనవీ నచ్చినవాటి గురించి మీ అందరికిధారావాహికం గా  తెలియ జేశాను . మంచి స్పందనే కనిపించింది ..ప్రస్తుతం ఈ ధారా వాహిక కు స్వల్ప విరామం ఇస్తున్నాను మరల త్వరలో మొదలు పెట్టి మిగిలిన పుస్తకాల గురించి ,రచయితల గురించి తెలియ జేయ గలను.

           రేపటి నుండి కొత్త ధారావాహిక మొదలు పెడుతున్నాను

         మీ –గబ్బిటదుర్గా ప్రసాద్ -7-8-13-ఉయ్యూరు

 

 

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA Wiki : https://te.wikipedia.org/wiki/%E0%B0%97%E0%B0%AC%E0%B1%8D%E0%B0%AC%E0%B0%BF%E0%B0%9F_%E0%B0%A6%E0%B1%81%E0%B0%B0%E0%B1%8D%E0%B0%97%E0%B0%BE%E0%B0%AA%E0%B1%8D%E0%B0%B0%E0%B0%B8%E0%B0%BE%E0%B0%A6%E0%B1%8D
This entry was posted in పుస్తకాలు and tagged . Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.