తమ అస్తిత్వం కోల్పోయి తెలుగై పోయిన ఇంగ్లీష్ ముక్కలు

తమ అస్తిత్వం కోల్పోయి తెలుగై పోయిన ఇంగ్లీష్ ముక్కలు
మనం ఆంగ్లం అనటం మరిచి ఇన్గ్లేహ్ అనటం ప్రారంభించి చాలా కాలమై పోయింది .అలాగే ఎన్నో ఇన్గ్లేఎశ్ పదాలు ఉకారాన్తమై తెలుగు పడాలి విడదీయ రాణి బంధాన్ని పెన వేసుకు పోయాయి ఇవి ఆంగ్ల పదాలు అంటే అంటే ఇప్పుడు మనం ఆశ్చర్య పోయేంత పరిస్తితి వచ్చింది .ఆ వైనం తెలియ జేయటమే నాఉద్దేశ్యం .
రాత్రి నిద్ర నుంచి మనం కావాల్సిన సమయానికి లేవాలంటే ”అలారం ”పెట్టుకోవటం తో దిన చర్యలో ఈ పదాలు భాగమై పోతాయి .సరే నిద్ర లేచాం వెంటనే మనకు కావలసింది ”బ్రష్షు ”,పేస్టూ ”.తర్వాత ”బాత్ రూమ్ ” ,లెట్రిన్ ”ను .స్నానం చేయటానికి ”టవల్ ”,ఒళ్ళు రుద్దుకోవటానికి ”సోపు” ,తలంటికి ”షాంపూ”,అవసరం తర్వాత ”టిఫిన్ ”చేస్తాం ”.కాఫీ ” తాగుతాం.తీరిక ఉంటె ”పేపర్ ”చదువుతాం .అందులో ”పజిల్స్ ”చూస్తాం వాటిని చేతనైతే ”సాల్వు ”చేస్తాం .ఇష్టముంటే ”వీక్లీ ”తిరగేస్తాం .ఇష్టమైన ”కాలం ”చదువుతాం .
కూరగాయలు కొనటానికి ”మార్కెట్ ”కు వెళ్తాం .అక్కడ అవసరమైనవి ”కేజీ ”లలో కొంటాం .వెళ్ళటానికి ”బస్సు ”కాని ”ఆటో ”కాని ”స్కూటర్ ”కాని ”మోపెడ్ ”కాని ఉపయోగిస్తాం .మరి వాటికి ”పెట్రోల్ ”కొట్టిన్చుకొంటాం” బంకు” ”లో  .మధ్యలో ”స్పీడ్ బ్రేకర్లు ”జాగ్రత్త గా దాటుతాం .కాలక్షేపానికి ”లైబ్రరి ”కి వెడతాం .ఎవరి తో నైనా మాట్లాడాలంటే ”ఫోను”లేక ”సెల్లు ”వాడుతాం .వాటికీ నెల నేలా ”బిల్లు ”కడతాం” రీ చార్జి ”చేయిస్తాం .సెల్ లో ”సిం కార్డ్ ”వేయిన్చుకొంటాం
ఇక వంట చేసుకోవటానికి ”గాస్ స్టవ్ ”కావలి కదా .దాన్ని వెలిగించే ”లైటర్ ”అవసరం కదా .”గ్యాస్ సిలిండర్ ”ను ”బుక్ ” చేసుకోవాలికడా .అయిపోగానే ”ఏజెంట్ ”వద్ద బుక్ చేసుకొంటాం.స్టవ్ కు ”బర్నర్ ”లు ఉంటాయి .వాటికి” స్విచ్చులు ”ఉంటాయి కదా తక్కువ మంట కావాలంటే ”సిం ”లో పెట్టాలికడా .అన్నం వండుకోవటానికి ”రైస్ కుక్కరు ”కావలి కదా
ఉండటానికి ఒక ”ఫ్లాట్”కాని ”ప్లాట్”కాని ఏదో ఒక ”కాలనీ”లోనో ”ఎన్క్లేవ్ ”లోనో తీసుకోవాలికడా .దానికి ”లిఫ్ట్”ఉండాలి ,”అప్రోచ్ రోడ్లు”కావాలి .”వాటర్ ,కరెంట్”ఉండాలి .అది పక్కా ”వెంచర్”గా ఉండాలి .” లేఔట్లు ,పార్కింగ్ ,పార్కు ,స్విమ్మింగ్ పూల్ ,కమ్మ్యూనిటి హాల్ ”ఉండాలి ”వెంటిలేషన్ ”,కిచెన్ ,బాల్కని ,బస్ సౌకర్యం ”ఉంటేనే” ప్రేఫర్ ”చేస్తాం.
పిల్లల్ని చది విన్చుకోవటానికి” స్కూల్ లేక కాన్వెంట్ ,కాలేజీ ”అవసరం వాళ్ళ ”అడ్మిషన్స్ ,ఫీజులు బాగులు ,యూనిఫారములు ,టై ,బెల్టు,షూసు,వాటికి లేసులు ,”తడిసి మోపెడు ”.అన్నట్లు వీళ్ళు ఆడపిల్లలైతే ”మోపెడ్లు,స్కూటీ”లు కొనాలి .మగావాల్llaలకి” టు వీలర్స్”ఇవ్వాలి ‘స్కూటరు, ,బైకు,”’కొనివ్వాలి ఇవి కుదరక పొతే ”షేర్ ఆటో ”లోనో ”స్కూల్ బస్ ”లోనో పంపాలి
ప్రత్యెక ”కోర్సులు ”అయిన ”పాలిటెక్నిక్ ,ఇంజినీరింగ్ బి.టెక్ .మెడిసిన్ ,ఇటిఐ,,ఐ ఐ టిఎంబీయే ,”వగైరాలు చదివించాలంటే ”రేసిడేన్షియల్   ”కాలేజీలను ఎంచుకొంటాం అక్కడ ”హాస్టలు ”సౌకర్యం ”వార్డెన్ ”మంచివాడా కాదా అని ఆలోచిస్తాం .”వీకెండ్” ఎలాగాడుపుటారో నని ”వేకేషన్లు అనుకూలం గా ఉంటాయో లేదో నని చూస్తాం .”సమ్మర్ హాలిడేస్ వింటర్ హాలిడేస్ ”ఎక్కువగా ఉన్నాయా లేదో ట్లుసుకొంటాం .ఇక” మేస్టర్”అవాలంటే” బియిడ్’త్రేయింగ్ కాలేజి ”గురించి ఆలోచిస్తాం .
ప్రయాణ సౌకర్యాలలోకి వస్తే హాయిన ప్రయాణానికి ”రిజర్వేషన్ ”చేయిస్తాం ”స్లీపర్ కోచ్” లో ”లోవర్ బెర్త్””ప్రేఫర్ ”చేస్తాం ఇప్పుడు అంటా ”ఆన్ లైన్ రిజేర్వేష న్లె ” హాయిగా ”కంప్యూటర్ తోనో ,లాప్ టాప్ తోనో ఐపాడ్ ”తోనో రిజేర్వ్ చేసుకొంటాం .ఒక వేల తక్కువ అమయం లో టికెట్ కావాలంటే ”వైటింగ్ లిస్టు ”లో మన ”నంబర్”ఎంతో చూసుకొని వస్తుందో రాదో తెలుసుకొంటాం ”ఆర్ ఏ.సి ”గురించి ఆలో చిస్తాం ,, ”ఈసేవ మీ సేవ ”ద్వారాకూడా”ట్రై”చేస్తాం ”.కంపార్ట్మెంట్ ”నంబర్ తెలుసుకొని అక్కడికి చేరి ఎక్కుతాం ”టికెట్ కలెక్టర్ ”కు చూపించి ”కన్ఫర్మ్ ”చేసుకొంటాం” ఐడెంటిటి  కార్డు ”చూపిస్తాం .అవసరమైతే ”అలారం చైన్”లాగుతాం .
ప్రయాణాలకు ”ఫాస్ట్ ,సూపర్ ఫాస్ట్ .ఎక్స్ప్రెస్ ,మెయిల్ ,”ప్రయాణాలే కోరుకుంటాం .”లిమిటెడ్ హాల్త్స్ ”కోరుతాం .కాలక్షేపానికి ”లైబ్రరి ”కి వెడతాం .అక్కడ ”డిపాజిట్ ”కట్టి పుస్తకాలు తెచ్చుకొంటాం .మేగజైన్లు ”తిరగేస్తాం .
నెల నేలా ”కరెంట్ బిల్లులు ”వస్తాయి .వాటిని కట్టేస్తాం .బిల్లులిచ్చే వాడు ”మీటర్ ”చూసి ”రీడింగ్ ”తీసి బిల్లు ఇస్తాడు .”దిఫాల్టర్ లిస్టు”లో పడకుండా చూసుకొంటాం .
ఎవరికైనా ఏదైనా విషయం రాయాలంటే ”కార్డు ,కవరు ఇన్ లాండ్ లెటర్ ”ఉపయోగిస్తాం అత్యవసరం అయితే ఇప్పటిదాకా ఉన్న ”టెలిగ్రాం ”వాడే వాళ్ళం .ఇప్పుడు ”యి మెయిల్ ”లో అన్నీ పంపిస్తున్నాం .”బ్లాగులు ”..పెట్టి మన సత్తా చాటుకొంటున్నాం .”మౌసు ”మన ఆరాధ్య దైవం అయింది .”చాటల కొద్దీ  ”చాట్ ”చేస్తాం
డబ్బు దాచుకోవటానికి ”పోస్టాఫీసు ,బ్యాంకు ”లను ఉపయో గించుతాం ..’అక్కడ ”అకౌంట్లు ;;వోపెన్ ”చేస్తాం .డబ్బు ”డిపాజిట్ ”చేస్తాం దానికి ”డిపాజిట్ ఫారము విత్ ద్రాయాల్ ఫారాలు ”వాడుతాం .అవసరమైతే” ఆన్ లైన్ .ట్రాన్స్ ఫర్ ”చేస్తాం .”మని ఆర్డర్ ,మని గ్రామ్,వెస్తెర్న్ మని ట్రాన్స్ ఫర్ ”లు ఉపయోగిస్తాం .ఎక్కువ డబ్బుంటే ”ఫిక్సెడ్ డిపాజిట్ ”చేస్తాం .ఎక్కువ ”ఇంట్రెస్ట్ ”ఎలా వస్తుందో ఆలోచిస్తాం ”.టర్మ్ డిపాజిట్ ,ఆరి.డి.”,లలో డబ్బు దాస్తాం .”సేవింగ్స్ ఎకౌంట్ కరెంట్ లలలో డబ్బు వాడుకొంటాం .వీటికి ”పాస్ బుక్ ”ఇస్తారు కదా .ఇప్పుడు ”ఏ.టి.ఏం ”సౌకర్యం కూడా ఉంది .డబ్బు తీయటానికి వెయ్యటానికి ”ఏ.టి .ఏం కార్డు ”ఇస్తారుకదా.
వ్రుద్దులకోసం ”ఒల్దేజి హోములు ”ఉన్నాయి .వాళ్ళకు ”మెడికల్ ఫెసిలిటి ”ఉంటుంది .”హెల్త్ చెకప్ ”తప్పని సరి .
ఉద్యోగస్తులకు జీతాలు ”డి.ఏ.లు టి.ఏ.లు, పేఫిక్సేషను ,ఇంటరిమ్ రిలీఫ్ ,వెయిటేజీ ,ఏనా మలీసు విషయాలలో పదేల్లకో అయిదేళ్లకు సవరణ ఉంటుంది .వీటికి ఉద్యోగ సంఘాల ”డిమాండులు ”ముందుగానే ఇస్తారు .
జబ్బుల విషయానికొస్తే ”కలరా.టైఫాయిడు  .బి.పి.సుగరు టి.బి.బర్డ్ ఫ్లూ స్వైన్న్ ఫ్లూ,కౌ ఫీవర్ ,చికెన్ గున్యా ,ఆంత్రాక్స్ ,మొదలైనవి తెలుగై పోయాయి వీటికోసం ”బ్లడ్ టెస్టులు షుగర్ టెస్టులు ”అవసరం ఇవి చేసే ”క్లినిక్కులు ”ఉన్నాయి రోగ నిర్ధారణకు ”యాన్జియోగ్రాము ,ఇంటెన్సివ్ కేర్ యూనిట్ ,బైపాస్ సర్జరీ, స్టంటు, వెంటి లెటర్లు,బై పాస్ సర్జరీ ,బ్బ్రేయిన్ ట్యూమర్ ,అన్నీ మనవైపోయాయి ”స్పెషలిస్టు డాక్టర్లు ”,అవసరమయ్యారు .
పిల్లలకు అవసరమైన ”బుక్సు, పెన్సిళ్ళు ,పెన్నులు ,జామెట్రీ బాక్సులు ,ఇరేజర్లు ,బాల్ పాయింటు పెన్నులు ,కవర్లు ,నేఁమ్ కూపన్లు” తెలుగైపోయాయి .
వినోదం కోసం ”సినిమా ,వీడియో ,కేసెట్లు సిడి.లు ,టివి.లు ,సిడి ప్లేయర్లు,దియేటర్లు ఐ మాక్సులు ,త్రీడి లు ఫోర్ డి ”లు మనవి కాక ఇంకేవరివి ?”కేబుల్ ,సెట్ ఆఫ్ బాక్సులు ,యాంటెన్నాలు ,కేబుల్ వైర్ ”అన్నీ మనవే .
ఇంట్లో ”స్విచ్ బోర్డులు ,లైట్లు ట్యూబ్ లైట్లు ,ప్లగ్గులు ,స్విచ్చులు ,మోటార్లు ,బోరింగులు ,పైపు లైన్లు ,వీటిని చూసే ”ప్లంబర్లు ,కార్పెంటర్లు ,మెకానిక్కులు ,అందరు అవసరమే .
స్కూల్ లో” ఫీజులు ,పే బిల్లులు ,మంత్లీ రిటర్నులు  ,మార్కులు మార్కు షీట్లులు మార్కు రిజిస్టర్లు ,ఎద్మిషన్ రిజిస్టర్లు ,మంత్లీ టెస్టులు ,వీక్లీ టెస్టులు ,క్వార్తర్లి ,హాఫియర్లీ ,యాన్యుయల్ పరీక్షలు ,ప్రమోషన్లు ,రిజల్ట్సు ,కంప్యూట రైజేడ్ మార్కు లిస్టులు, ,టి.సి.లు ,అడ్మిషన్లు ,క్లాసు రూములు ,లేబరేటరి ,స్టాఫ్ రూములు ,రీడింగు రూము ,హాస్టలు అన్నీ తెలుగై పోయాయి
పొద్దున్నే లేస్తే ”గుడ్ మార్నిగ్ ”,తర్వాతా” గుడ్ ఈవెనింగ్ ”చివరికి ”గుడ్ నైట్ ”తో దిన చర్య పూర్తీ
ముఖ్యమైన  రోజు ”కు హేపీ బర్త్ డే ,హేపీ మేరేజి డే ,ఫాదర్స్ డే, మదర్స్ డే,వాలంటైన్ డే ”మొదలైన వన్నీ” టేలుగైజ్ అయిన  ఇంగ్లీషు ముక్కలే ”
ఇంతటితో ”గుడ్ బై ‘–”’సారీ– ”వీడుకోలు”చివరిది తప్ప ముందు రెండూ తెలుగైపోయినవే  ,’
నేను ”లాపు టాపు ”ముందు కూర్చుని ఒక గంటలో రాసిన దీనిలో నాకు సద్యో స్పురణకు వచ్చిన మాటలే ఇవి ఇవి కాక ఎన్నో నా ద్రుష్టి నుంచి తప్పించుకొని పోయి ఉంటాయి .వాటినీ ఏర్చి కూర్చి దీనికి ”సప్ప్లి మెంట్ ”చేయ వలసినదిగా సాహితీ బంధువులను కోరుత్న్నాను .
మీ –గబ్బిట దుర్గా ప్రసాద్ -15-11-13-కాంప్–హైదరాబాద్

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA Wiki : https://te.wikipedia.org/wiki/%E0%B0%97%E0%B0%AC%E0%B1%8D%E0%B0%AC%E0%B0%BF%E0%B0%9F_%E0%B0%A6%E0%B1%81%E0%B0%B0%E0%B1%8D%E0%B0%97%E0%B0%BE%E0%B0%AA%E0%B1%8D%E0%B0%B0%E0%B0%B8%E0%B0%BE%E0%B0%A6%E0%B1%8D
This entry was posted in రచనలు and tagged . Bookmark the permalink.

1 Response to తమ అస్తిత్వం కోల్పోయి తెలుగై పోయిన ఇంగ్లీష్ ముక్కలు

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

గూగుల్ చిత్రం

You are commenting using your Google account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ట్విటర్ చిత్రం

You are commenting using your Twitter account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

స్పామును తగ్గించడానికి ఈ సైటు అకిస్మెట్‌ను వాడుతుంది. మీ వ్యాఖ్యల డేటా ఎలా ప్రాసెస్ చేయబడుతుందో తెలుసుకోండి.