అమెరికా గొప్పతనం ఏమిటి ?-2

        అమెరికా గొప్పతనం ఏమిటి ?-2

అమెరికా లో ధన వంతులు ,మధ్యతరగతి ప్రజల్లా గా దుస్తులు ధరించటం ,నువ్వు ఏది కావలి అనుకొంటే అది అవ్వు అనే మనస్తత్వం ,చిన్న వారితో స్నేహం గా ఉంటూ వారిని నీతో సమానం గా చూసుకోవాలి అనే అభిప్రాయం ,కాలేజి లో చేరిన  తర్వాత ఇంటికి తిరిగి రావద్దు అనే భావం ,సోమరితనాన్ని అలవారచుకోకుండా విశ్రాంతి లో కూడా వ్యాపకం కలిగి ఉండటం ,డెబ్భై ఏళ్ళ వయసులో కూడా ఆనందం గా జీవిస్తూ ,సెక్స్ ,పెళ్లి లను ఎంజాయ్ చేయటం ,అంతిమ సంస్కారాలు బహిరంగం గా జరపక పోవటం ,అమెరికన్లు అంటే నిజం గా చని పోరని , కేవలం అదృశ్యం అవుతారని అనుకోవటం అమెరికన్ల ప్రత్యేకత అన్నాడు డిసౌజా .

పదిహేనవ శతాబ్ది వరకు స్తబ్దుగా ఉన్న పాశ్చాత్య దేశాలు ,ఆ తర్వాత ఎలా విజ్రుమ్భించారో తెలియ జేశాడు డిసౌజా .అప్పటిదాకా గ్రీకులు చైనీయులు చాలా ముందున్నారు అన్నిటిలో .ఆ తర్వాత అంటా తమకే తెలిసింది అనే తృప్తి వారిని ఎదగ నియ్యలేదు .అప్పటి వరకు ఉన్న విజ్ఞాన్నాన్ని విస్తరింప జేసుకోలేదు .కాని వెస్ట్ దేశాలు శాస్త్రీయ అద్భుతాలు సాధించి ,ఇతర దేశాలలోని విషయాలను సేకరించి అభివృద్ధి పరచుకొని ముందుకు దూసుకొని వెళ్ళాయి దీనికి కారణాలు ప్రజాస్వామ్యం ,సైన్సు ,కాలనైజేషన్ .వీటితో వెస్ట్- ప్రపంచాన్నే ఆక్రమించింది .వీటికి  కేపిటలిజం బాగా తోడ్పడింది .’’the idea of right is simply that of virtue introduced into the political world ‘’అంటాడు డిసౌజా .అలానే మిల్టన్ కవి కూడా ‘’who overcomes by forces hath overcome but half his foe .’’అన్నాడని గుర్తు చేశాడు .’’if Hitler had been ruling india ,Gandhi would have been a lamp shade ‘’అన్నాడట ఒకాయన .

ఇరవై వ శతాబ్దం వచ్చే సరికి బ్రిటిష్ సామ్రాజ్య విస్తరణ వెనకడుగు వేసింది .యూరప్ మృత్యు ద్వారం వద్ద ఉంది అన్నాడు జీన్ పాల్ సాత్రే .1989 లో బెర్లిన్ గోడ కూల్చారు .దీనితో స్వేచ్చ పెరిగింది .అన్ని దేశాలు ఎదురు తిరిగి స్వాతంత్ర్యాన్ని పొందాయి .స్వేచ్చ ఎక్కడ ఉంటె ప్రజలు అక్కడికి చేరారు .అందుకే అందరి ద్రుష్టి అమెరికా పై పడి అన్ని దేశాల నుంచి జనం అమెరికా కు చేరారు, చేరుతున్నారు అన్నాడు .ఉన్న దాని కంటే ఇంకా బాగా జీవించే అవకాశాలను అమెరికా ఇచ్చింది. అమెరికా చేరిన ఇండియన్లు ఇండియా జీవన విధానాలనే అనుసరిస్తు,అమెరికా స్టాండర్డ్ ఆఫ్ లైఫ్ తో జీవిస్తున్నారు .అమెరికా లో ప్రతి పని సాధ్యమే .ఇక్కడ వైటార్ర్ లను ‘’సర్ ‘’అని పిలిచే సంస్కారం ఉంది .అమెరికా ప్రెసిడెంట్ ప్రజలతో మాట్లాడేటప్పుడు హాట్ తీసి మాట్లాడి గౌరవాన్నిస్తాడు .చాలా మందికి తర్వాతి భోజనం ఎక్కడి నుంచి వస్తుందో తెలీనంత థ్రిల్లింగ్ .జబ్బు పడ్డ వారికి ఇన్స్యూ రెన్స్ కవరేజ్ ఉంది .బీద దుస్తులు వేసుకొంటే ఎవ గిన్చుకోరు..ఇతరా దేశాల్లో సంపన్నులు హాయిగా జీవిస్తే ,అమెరికా  లో సామాన్యులు హాయిగా సుఖం గాజీవిస్తారు .చిన్న జీత గాళ్ళు సైతం వారాంతం లో యూరాప్ లాంటి దేశాల టూర్ చేస్తారు అందుకే అమెరికా జీవితం జీవనం ‘’లాంగర్ ,హెల్దియర్, ఫుల్లర్ ‘’అంటాడు రచయిత డిసౌజా . .

అమెరికా గురించి మరిన్ని విషయాలు చెబుతూ ‘’you get to write the script of your own life .your destiny is not prescribed ,it is constructed ..it is a blank sheet of paper –you are the artist >.America is the pursuit of happiness అన్నాడు నోబుల్ ప్రైజ్ విన్నెర్ నయీ పాల్ ప్రతి వ్యక్తీ భావన ,బాధ్యతా ,అవకాశం ,మేధా ,ఉద్యోగం ,సామర్ధ్యం అభివృద్ధి కి సదుపాయాలున్న దేశం .వీటిని తగ్గించే వీలు లేదు ఒక చట్రం లో బిగింప బడి ఉండదు .ఊహ కల్పనా  అతిశాయోక్తులకు స్తానం లేదుఅన్నాడు నయీ పాల్ అమెరికా నిర్మాతలు  లభ్యత లేక పోవటం ,భిన్నత్వం అనే రెండు సమస్యల్ని సాధించారు .వాళ్ళ దృష్టిలో ప్రజలు ‘’wide berth of freedom –economic political and speech and religion in order to shape their own lives and pursue happiness ‘’అందుకనే అమెరికా ‘’rich ,dyanamic ,tolerant society ‘’గా మారింది .ఎమెర్సన్ రాసిన ‘’other revolutions have been the instruction of the oppressed –this was the repentance f the tyrant ‘’గొప్పగా భావిస్తారు .అబ్రహాం లింకన్ అమెరికాకు ‘’new birth of freedom ‘’ఇచ్చి సార్వ భౌమత్వాన్ని కాపాడి ,ఆఫ్రికన్ అమెరికన్ లకు అండగా నిలబడి బానిసత్వ శ్రుమ్ఖలాలను చేదించే ప్రయత్నం చేశాడు .అమెరికా అంతర్యుద్ధం లో ‘’one life for every 6slaves were killed ‘’గా ఉండేది అన్నాడు సివిల్ రైట్స్ నాయకుడు మార్టిన్ లూధర్ కింగ్ ‘’we do with ur rights what we  make ourselves the kind of script that we write our lives ,this finally is up to us ‘’అని తమను తీర్చి దిద్దుకోనేది తామే నని స్పష్టం చేశాడు

మరిన్ని వివరాలు మళ్ళీ

సశేషం

మీ –గబ్బిట దుర్గా ప్రసాద్ -26-12-13-ఉయ్యూరు

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA Wiki : https://te.wikipedia.org/wiki/%E0%B0%97%E0%B0%AC%E0%B1%8D%E0%B0%AC%E0%B0%BF%E0%B0%9F_%E0%B0%A6%E0%B1%81%E0%B0%B0%E0%B1%8D%E0%B0%97%E0%B0%BE%E0%B0%AA%E0%B1%8D%E0%B0%B0%E0%B0%B8%E0%B0%BE%E0%B0%A6%E0%B1%8D
This entry was posted in అమెరికా లో and tagged . Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.