అమెరికా ప్రత్యేకత ఏమిటి ?-3

అమెరికా ప్రత్యేకత ఏమిటి ?-3

సల్మాన్ రష్దీ అమెరికన్లు దేవుడు లేదని స్వలింగ సంపర్కులని అంటూ ‘’rapists of your grand mother’s pet goat ‘’అని ఎద్దేవా చేసిన విషయాన్ని తెలియ జేస్తూ స్వేచ్చను ఆయన ఎలా దుర్వినియోగం చేశాడో డి సౌజా చెప్పాడు .1950వరకు అమెరికా లో అందరూ సిటి కి దూరం గా’’ఫాం హౌస్’’ లలోనే ఉండేవారని చిన్న కారు అందరికి ఫోర్డ్ దయ వల్ల అందు బాటులోకి రావటం వలన అమెరికా నగర చరిత్రే మారిపోయిందని అన్నాడు .టెక్నాలజీ లో వచ్చిన అభివృద్ధి కుటుంబ విలువలనే మార్చింది .నైతిక విలువలూ మారి పోయాయి .’’డిబాచెరి’’పెరిగింది .డైనమిక్ మొబైల్ సొసైటీ వచ్చింది .అన్ని పనులు కాంట్రాక్టు లతో జరగటం జీవితల పై  ,పెళ్లి వగైరా ల పై ప్రభావం చూపింది .’’హావ్ ఏ నైస్ డే ‘’అన్నది అమెరికన్ల స్లోగన్ అయింది .ఆతిధ్యం తక్కువే .1969నుంచి మగ వాళ్ళ జుట్లు పెరిగి ఆడ వాళ్ళ వి తగ్గిపోయాయి .బీటిల్స్ ప్రభావం ఎక్కువైంది .ఫ్రీడం కు అంతులేకుండా పోయింది .’’కౌంటర్ కల్చర్ ‘’పెరిగింది .రూసో రొమాంటిక్ ఫిలాసఫీ బోధించటం తో యువకులలో గొప్ప విప్లవమే వచ్చింది.

రూసో ‘’discource on the origin of inequality ‘’పుస్తకం రాశాడు .’’నోబుల్ సావేజ్ ‘’జీవితాన్నే మార్చేయాలన్నాడు .రాడికల్ ఫ్రీడం కావాలన్నాడు .ఇన్నర్ ఫ్రీడం అవసరం అని చెప్పాడు ‘’I should decide fr my self ‘’ be truthful to oneself ,’’అని బోధించాడు మనపై ఎవరి ప్రభావసం ఉండరాదని రూసో భావన .1960నుంచి ఈ భావం పెరిగింది .’’there is no will other than his own will ‘’దీనితో స్వేచ్చ గా నిర్ణయించుకొనే విధానం ఏర్పడింది బయటి ఒత్తిడికి లోను కాకుండా తనను తానూ తీర్చి దిద్దుకొనే స్తితి వచ్చింది నిజమైన వ్యక్తిత్వం ఒరిజినాలిటి నిబద్ధత ,సాను భూతి ల పై ఆధార పడి ఉంటుంది దీనితో వ్యభిచారం మాస్టర్బెషన్  షాడో మాస్క్యులిజం వంటి చెడు విపరీతమై పోయింది ఇలా ఒక గొప్ప విప్లవాన్ని ఆలోచనలలో తెచ్చాడు రూసో .కాని రూసో మాత్రం చాలా మంది కి చాలా మంది పిల్లల్ని కనీ వాళ్ళ మానాన వాళ్ళను వదిలేసిన మహాను భావుడు .ఇదేమి పని /అని ఎవరైనా అడిగితె ‘’ఇది నాజీవితం నీకెందుకు బే’’’’అని మొండి సమాధానం చెప్పేవాడు .

అప్పటి నుంచి రైట్ వే రాంగ్ వే సెలెక్షన్ మారిపోయింది తలి దండ్రుల మాటకు విలువే లేకుండా పోయింది .’’ఓల్డ్ మొరాలిటి ‘’అని ‘’న్యూ మొరాలిటి ‘’అని రెండు ఏర్పడ్డాయి .రూసో ఒక మాట చెప్పాడు మానవ ప్రక్రుతి సహజం గా మంచిదే దాన్ని సమాజమే పాడు చేస్తుంది ‘’అన్నాడు దీనితో మతం స్తానం లో కళ ప్రవేశించింది .అంతరిక ప్రకృతికి ప్రాధాన్యత పెరిగింది ‘’true to oneself ‘’బాగా వ్యాపించింది .ఆ మధ్య అమెరికా సుప్రీం కోర్ట్ ‘’right to define ones own concept of existence of meaning of the universeand the mystery of human life ‘’అని తీర్పు చెప్పింది సామాజిక బాధ్యతకు అధిక విలువను ఇచ్చింది కోర్టు .ఇంత గొప్ప స్వేచ్చనిచ్చిన అమెరికా అందరికి ఆదర్శం అయిందంటాడు డిసౌజా .

ఇతరదేశాల విషయాలలో అమెరికా జోక్యం చేసుకొన్నా దాని ఉద్దేశ్యం అక్కడ ప్రజాస్వామ్య రక్షణ హక్కుల పునరుద్ధరణ కే  అంటాడుఅమెరికా ప్రభుత్వం తరఫున వకాల్తా పుచ్చుకొన్న వాడి లాగా  డిసౌజా ..చివరగా డిసౌజా అందరికి ఒక విజ్ఞప్తివి చేశాడు అదేమిటో చూద్దాం .’,, America is a new kind of society that produces a new kind of human being .That human being confident ,self relient ,tolerant ,generous ,future oriented,,is a vast improvemen over wretched systems .America is the greatest ,freest decent society in existence .We have to protect American way of life .we have to redeem humanity from global menance .History will view America as a great gift to the world- a gift that Americans to day must preserve and cherish .’’

సమాప్తం

3-10-2002  నా అమెరికా డైరీ నుండి

మీ –గబ్బిట దుర్గా ప్రసాద్ 27-12-13-ఉయ్యూరు

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA Wiki : https://te.wikipedia.org/wiki/%E0%B0%97%E0%B0%AC%E0%B1%8D%E0%B0%AC%E0%B0%BF%E0%B0%9F_%E0%B0%A6%E0%B1%81%E0%B0%B0%E0%B1%8D%E0%B0%97%E0%B0%BE%E0%B0%AA%E0%B1%8D%E0%B0%B0%E0%B0%B8%E0%B0%BE%E0%B0%A6%E0%B1%8D
This entry was posted in అమెరికా లో and tagged . Bookmark the permalink.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.