అనంత పద్మనాభుడి నుండి అరుణా చలేశ్వరుని దాకా -4(చివరి భాగం )

అనంత పద్మనాభుడి నుండి అరుణా చలేశ్వరుని దాకా -4(చివరి భాగం ) అరుణాచలం 11-2-14మంగళ వారం తెల్లవారు ఝామునే లేచి అన్ని కార్యక్రమాలు పూర్తీ చేసుకొని మిగిలిన వారూ ,సంధ్యా పూజా ,అరుణ పారాయణ మహా సౌరమంత్ర పారాయణ చేసి నేను, ఉదయం అయిదున్నరకు ఆటోలో

అరుణాచలేశ్వరుడిని దర్శించాం. తీరికగా దర్శనం లభించింది .ఇరవై రూపాయల స్పెషల్ దర్శనం .తనివి తీర అగ్ని జ్యోతిర్లిన్గాన్ని దర్శించి తరించాం . నిన్న రాత్రి దర్శనం ఇప్పుడు ప్రభాత దర్శనం .మనసు నిండుగా ఉంది తర్వాత అమ్మ వారి దర్శనం చేశాం .అక్కడా హాయిగా దర్శనమయింది .లోపల ఉన్న కుమారస్వామి గణేష్ మందిరాలను కూడా చూసి బయటికి సంతృప్తి తో వచ్చాం .అక్కడే ఉన్న హోటల్ లో ఇడ్లీ తిని కాఫీ తాగాం . గిరి ప్రదక్షిణం అరుణా చలేశ్వరుడిని చూడటం మల్లికా గారికి ఇదే మొదటి సారి .మేము చాలా సార్లు చూశాం .ఆమె కు ఎంతో అనుభూతి కలిగింది .ఇన్ని సార్లు వచ్చినా నేనెప్పుడూ గిరి ప్రదక్షిణం చేయలేదు .పద్నాలుగు కిలో మీటర్లు చుట్టి రావాలి .మధ్యలో ఎనిమిది శివలింగాలను చూడాలి .ఇవి అష్ట దిక్పాలకులు స్థాపించిన లింగాలుగా ప్రసిద్ధి. వీటితో బాటు ఆది అరుణాచలేశ్వర దేవాలయాన్ని కూడా దర్శించాలి. ఇవన్నీ తిరిగి రావటానికి మూడు వందల రూపాయలకు ఆటో మాట్లాడుకొన్నాం గుడి దగ్గరే .మమ్మల్ని చివరికి రమణాశ్రమం దగ్గర దించాలని చెప్పాం

.అలాగే అని బయల్దేరాడు .వరుసగా ఎనిమిది లింగాలు ఇంద్ర ,ఆగ్ని,వాయు,  కుబేర ఈశాన వరుణ, యమ,నైరుతి శివ లింగాలను దర్శించం ప్రతి చోటా ఆగటం చూడటం ఫోటోలు తీయటం చేశాం .మధ్యలో ఆది అరుణాచలేశ్వర దేవాలయం లో శివ దర్శనం అమ్మ వారి దర్శనం చేశాం .అంతా పూర్తీ అయ్యేసరికి గంట సమయం పైనే పట్టింది .ఇదే మొదటి సారి. బాగాఉంది .ఈ గిరి ప్రదక్షిణం కోసమే మంచి రోడ్డు వేశారు .ఇదివరకు కొండ  దగ్గర నుండి ప్రదక్షణం చేసేవాళ్ళు. ఇప్పుడు ఊరు పెరిగింది .కనుక గిరి ప్రదక్షిణం కాదు ‘’పురి ‘’ప్రదక్షిణం అన్నాను .గిరి చుట్టూ ఉన్న ఓషధుల గాలి మనకు సోకి ఆరోగ్యాన్నిస్తుందని భావన .శేషాద్రి స్వామి ఆశ్రమం చ దగ్గర దిగాం .లోపలి వెళ్లి చూశాం .ఆయన పేర ఉన్న లింగానికి అభిషేకం జరుగు తోంది. శేషాద్రి స్వామి మహాభక్తుడుగా ప్రసిద్ధి. ఆయన జీవిత చరిత్ర పుస్తకం అక్కడే ఉన్న షాప్ లో లేదని ప్రింట్ అవుతోందని చెప్పారు  .దీనికి దగ్గరే ఉంది శ్రీ రమణాశ్రమం . శ్రీ రమణాశ్రమం నడిచి శ్రీ రమణాశ్రమం కు వెళ్లాం నేనిది వరకు ఎన్నో సార్లు సందర్శించాను .నాకు మహా ప్రశాంతం గా ఉంటుంది .ఇక్కడ .అందుకే ఎన్ని సార్లు వెళ్ళినా మళ్ళీ వెళ్లాలని పిస్తుంది .మల్లిక గారికి కూడా కొత్త .ఒకటి రెండు సార్లు ఇక్కడ ఆశ్రమం లో రాత్రి ఉన్నాం .ఇప్పుడు మళ్ళీ .అన్నీ తిరిగి చూశాం .గోశాల ,

భోజన శాల వంట శాల మహర్షికి ఇష్టమైన లక్ష్మీ ఆవు పావురం కోతి పిల్లి కుక్కా వాటి సమాధులు తిరిగి చూశాం .తర్వాతా ఆశ్రమ లో రమణుల అమ్మ వారి సమాధి శివలింగం అభిషేకం చూశాం .రమణ మహర్షి ధ్యాన మందిరం ఎంతో ప్రశాంతం గా ఉంది .ధ్యానం చేసే వాళ్ళు అన్ని దేశస్థుల వారూ ఉన్నారు .ఇక్కడ కులానికి వర్గానికి వివక్షతకు స్థానం లేదు అది చాలు .అందరం ఒకటే నని తెలియ జేయటానికి .పుస్తక శాలలో శ్రీ కావ్య కంఠ గణ పతిరాసిన’’ఉమా సాహస్రం ‘’ అలాగే ‘’రుభు గీత ‘’పూర్తీ పుస్తకాలు ,శ్రీపింగళి  లక్ష్మీ కాంతం గారి అబ్బాయి సూర్య సుందరం గారు రాసిన ‘’రుభు గీతా సారం ‘’చిన్న పుస్తకం ఫోటోలు కొన్నాను

.అందరం రమణాశ్రమం  లో  భోజనం చేయాలను కొన్నాం .అదొక దివ్యాను భూతి .నలుగురి మీద కలిపి రెండు వందల రూపాయలు ఆశ్రమ నిధికి జమ చేసి రసీదు తీసుకొన్నాం .సరిగ్గా పదకొండున్నరకు భోజనం పెడతారు .పది నిముషాలు ముందు అక్కడికి చేరాలి .అయితే మనం యెంత మంది భోజనానికి వస్తామో ఆఫీస్ లో ముందుగా చెప్పితే చాలు .అన్నం, గోరు చిక్కుడు కాయ కూర ,సాంబారు ,రసం, ఖీర్ అనే పాయసం ,మజ్జిగ నిమ్మకాయ ఊరగాయ తో మహా ప్రసాదం గా భోజనం అడిగి అడిగి వడ్డించారు. అందరూ ఒకే పంక్తి లో కూర్చుంటే ఎంతో ముచ్చటగా ఉంది. ఫోటోలు తీశాను. అందరూ ఎంతో ఆనందించారు .మా ఎదురు గా కూర్చున్న దంపతులు మహా ముచ్చట పడి నవ్వుతూనే ఉన్నారు మేము ఫోటోలు తీస్తుంటే .పన్నెండు గంటలకు రమణాశ్రమం  వదిలి ఆటో మీద ఆకాష్ హోటల్ కు చేరుకొన్నాము ఒక గంట విశ్రాంతి తీసుకొన్నాం .

చెన్నై కి చేరిక సామాను తీసుకొని ఎదురుగుండా ఉన్న బస్ స్టాండ్ చేరాం. పావుతక్కువ రెండు గంటలకు మద్రాస్ ఎక్స్ప్రెస్ ఎక్కాం  వందరూపాయలు బస్ చార్జి .కారు లో వెళ్ళటానికి ఈ రెండు వందల కిలో మీటర్ల దూరానికి మూడు వేల అయిదు వందలు అడిగారు .అంత అనవసరం అని బస్ లోనే వెళ్లాం .నైవేలీ మీదుగా బస్ చెన్నైకి నాలుగున్నర గంటలు ప్రయాణం చేసి సాయంత్రం అయిదున్నరకు చేరింది .దారిలో జీడి మామిడి తోటలు విపరీతం గా కని  పించాయి అలాగే గురవాయూర్ నుంచి వస్తున్నప్పుడు కూడా జీడి తోటలు బాగా ఉన్నాయి .అక్కడి నుంచి సామాను తో ఆటోలో రెండు వందలిచ్చి షినాయ్ నగర్లో ఉన్న మా మేన కోడలు కళా చంద్ర శేఖర్ ల ఇంటికి అరగంట లో చేరాం .వెంటనే కాఫీ ఇచ్చింది కళ. తాగి ,స్నానాలు చేశాం .అప్పటికే ఆఫీస్ నుండి చంద్ర శేఖర్ ,మా మేనల్లుడు శ్రీనివాస్ వచ్చి మా కోసం ఎదురు చూస్తున్నారు .చంద్ర శేఖర్ కు కృతజ్ఞతలు చెప్పి అతను తీసుకొన్న శ్రద్ధకు మానిటరింగ్ కు ,ఫోన్ పలకరింపులకు ఏంతో మెచ్చాము .అందుకే దీన్ని ‘’శర్మా చంద్ర శేఖర విజయం ‘’అన్నాను .ముసి ముసి నవ్వ్వులు నవ్వాడు చంద్ర శేఖర్ .అతని ప్రణాళికయే ఇది .మా అబ్బాయి శర్మ తో అతను సంప్రదిస్తూ ప్లాన్ తయారు చేసి ఇద్దరూ కలిసి ఈ కేరళ ట్రిప్ విజయానికి కృషి చేశారు .భోజనం చేసి పడుకున్నాం .నాకు నిద్ర పట్టలేదు .అందరూ పడుకొన్నారు .

షాపింగ్ – 12-2-14బుధ వారం నా  సంధ్య ,పూజా ,పారాయణ అయిన తర్వాతా టిఫిన్ చేసి కాఫీ రెండో సారి తాగి పదింటికి ఆటో లో బయల్దేరి ‘’మదర్ షా ‘’అనే వస్త్రాలయానికి వెళ్లాం .ఎప్పుడూ ఇక్కడే బట్టలు కొంటాం .క్వాలిటీ బాగా ఉంటుంది .అన్ని రకాలు ఉంటాయి .మా అమ్మాయికి, కోడళ్ళకు మా ఆవిడకు చీరలు కొన్న్నాం. మనవరాళ్ళు ఇద్దరికీ పట్టు పరికిణీబట్టలు కొన్నాం .మా సువర్చలాన్జనేయ స్వామికి వస్త్రాలు కొందామను కొంటె మంచివి దొరకలేదు .అమ్మ వారికి మాత్రం  తీసుకొన్నాం  .అన్నీ పూర్తీ అయి ఇంటికి చేరే సరికి ఒంటి గంట దాటింది .భోజనం చేసి విశ్రాంతి తీసుకొన్నాం . కపాలేశ్వర ,పార్ధ సారధి కోవెల దర్శనం సాయంత్రం నాలుగింటికి ఏ.సి.టాక్సీ  నాలుగు గంటలకు ఆరువందల రూపాయలకు మాట్లాడుకొని బయల్దేరాం .ముందుగా మైలాపూర్ లో శ్రీ కపాలేశ్వర స్వామిని దర్శించాం .అక్కడి నుండి ట్రిప్లికేన్ లో శ్రీ పార్ధ సారధి స్వామి ని సందర్శించాం .అక్కడ ముప్పావు గంట లేట్ అయింది దర్శానికి ‘’.మీసాల కృష్ణుడు పార్ధ సారధి’’ .మా చిన్నప్పుడు ఎప్పుడు మద్రాస్ కు మా అక్కయ్యా వాళ్ళ ఇంటికి వచ్చినా మా అక్కయ్య లోపా ముద్ర మమ్మల్ని ఈ రెండు గుడులకూ తీసుకు వెళ్ళేది .బీచ్ లు చూసే వాళ్ళం .అక్కడి నుంచి టి నగర్ లో ఉన్న మా బంధువులు నోరి చారిటబుల్ ట్రస్ట్ నిర్వాహకులు మద్రాస్ సిమెంట్స్ లో అత్యున్నత అధికారి గా పని చేసిన శ్రీ నోరి రామ క్రిష్ణయ్యగారుగారింటికి వెళ్లి దంపతులను చూశాం

.వీరిది ఉయ్యూరు దగ్గర తోట్ల వల్లూరు .రామ క్రిష్నయ్య గారు మా రెండో కోడలు ఛి . సౌ ఇందిరకు చిన తాత గారు . చాలా మంచి వారు .ఈ ప్రదేశానికి వచ్చినప్పుడల్లా వల్లూరు వెళ్లి మా ఇంటికీ వచ్చే వారు .అయిదారు నెలల క్రితమే వచ్చి వెళ్ళారు దంపతులు .మా శ్రీమతి,కి  మల్లికా గారికి చీరా జాకెట్ పెట్టి గౌరవించారు ఆయన సతీ మణి.అక్కడి నుండి సరాసరి షినాయ్  నగర్ చేరుకొని భోజనం చేసి పడుకోన్నాం. నిద్ర అసలు పట్టనే లేదు. ఈ రెండు రోజుల్లో మల్లిక గారి దగ్గర బంధువు అయిన గాయని,బాల సుబ్రహ్మణ్యం చెల్లెలు  ఎస్ పి శైలజ గారింటికి వేల్దామను కొన్నాం .మల్లికా గారు ఆమె కు ఫోన్ చేస్తే హైదరాబాద్ లో షూటింగ్ లో ఉన్నానని ,పది హీను రోజులు అక్కడే ఉంటానని చెప్పారు .ఆమెకు ఇవ్వటానికి సరసభారతి పుస్తకాలు కూడా తీసుకొని వెళ్లాను .కాని ఆశా భంగమే అయింది .అలాగే వెస్ట్ మాంబళం లో ఉన్న ‘’సంజీవినీ పీఠం’’ను కూడా దర్శించాలను కొన్నాం .కాని సమయం చాల లేదు .అదీ చూడలేక పోయాం . శ్రీ సాయి మందిర సందర్శనం –ఉయ్యూరు ప్రయాణం 13-2-14-గురువారం ఉదయమే అన్నీ పూర్తీ  చేసి ఆటోలో దగ్గరలోనే ఉన్న శ్రీ షిర్డీ సాయిబాబా మందిరానికి వెళ్ళాము.ఇక్కడ ఈ మందిరాన్ని ఏర్పాటు చేసిన వారు స్వామి కేశవయ్యజీ .మహా భక్తులు .తెలుగు వారే .ఎంతో ప్రాచుర్యం పొందిన మందిరం ఇది సినీ గాయిని ఎస్ జానకి మొదలైన వారంతా దర్శించి హాయిగా గానం చేసి తరిస్తున్న ప్రదేశం .చాలా సార్లు చూశాను .కేశవయ్య గారి చేతనే ఉయ్యూరు లో కే.సి.పి వారు ఫాక్టరీ దగ్గర శ్రీ సాయిబాబా మందిరాన్ని ప్రారంభింప జేశారు మద్రాస్ లో నూ ఇక్కడా బాబా చిత్ర పటాలే .ఆ తర్వాతా ఉయ్యూరు లో విగ్రహం పెట్టారు .కాని మద్రాస్ లో ఇంకా ఆ చిత్ర పటానికే అ పూజాదికాలు జరుగుతాయి .ప్రశాంత మైన ధ్యాన మందిర్ ప్రసాదాలు వినాయక గుడు ఉన్నాయి .దర్శనం తర్వాత అమర స్టోర్స్ కు వెళ్లి ప్రిస్టేజ్ చిన్నకుకర్ ,ఇండక్షన్ స్టవ్ వగైరాలు కొని ఇంటికి చేరాం .అమర స్టోర్స్ లో మంచి స్టీల్ వస్తువులు లభిస్తాయి .భోజనం చేసి విశ్రాంతి తీసుకొన్నాం . రాత్రి ఎనిమిదిన్నరకల్లా భోజనాలు పూర్తీ చేసుకొని కాల్ టాక్సీ లో సామాను పెట్టుకొని తొమ్మిదింటికి మద్రాస్ సెంట్రల్ స్టేషన్ చేరాం .పది గంటలకు తమిళ్ నాడు ఎక్స్ప్రెస్ లో ఎక్కి S7లో -3,4,6,8 మా రిజర్వేషన్ బెర్త్  లలో చేరి పడుకోన్నాం .తెల్లవారు ఝామున మూడున్నరకే నాన్ స్టాప్ గా ప్రయాణం చేసి బెజవాడ చేరింది ట్రెయిన్ .సామాన్లు కూలీలకిచ్చి రెండు వందలు సమర్పించుకొని  బయట మా  కోసం ఉన్న రామూ టాక్సీ ఎక్కి ఉయ్యూరుకు అయిదింటికి  అంటే పద్నాలుగవ తేదీ శుక్రవారం ఉదయం హాయిగా ఉయ్యూరు చేరాం .కేరళ ట్రిప్ సర్వం సంపూర్ణం .మద్రాస్ లో మా మేన కోడలు కళా  చంద్ర శేఖర్ అబ్బాయి బాలాజీ మా మేనల్లుడు శ్రీనివాస్ లు ఏంతో మర్యాదా మన్ననా ఆప్యాయతా ఆదరణా చూపించారు మమ్మల్ని ముగ్ధుల్ని చేశారు .అందుకే ఈయాత్ర ఇంత సంతృప్తిగా జరిగింది . ఇన్ని రోజుల యాత్రలో మద్రాస్ వచ్చే వరకు అంటే అయిదవ తెడ్డె నుండి పదకొండవ తేదీ వరకు కన్యాకుమారిలో ఒక పూట ,రమణాశ్రమం లో ఒక పూట మాత్రమె మేము ముగ్గురం భోజనం చేశాం .మల్లికా గారు రమణాశ్రమం లో మాత్రమె భోజనం చేశారు .మిగిలిన రోజులన్నీ టిఫిన్ ల తో సరి పెట్టుకోన్నాం.అయినా ఏ మాత్రం నీరసం గా అని పించలేదు ఉత్సాహం తగ్గలేదు .ఆకలి  అని పించి ఇబ్బందీ పడలేదు . ఏ రోజు కా రోజు ఆరోజు ఖర్చులు లెక్క వేసి నలుగురికీ పంచి డబ్బులు వసూలు చేసి ఇవ్వాల్సి వస్తే ఇచ్చి ఎక్కడా రూపాయ్ తేడాలేకుండా జాగ్రత్త గా గడిపాము .అందువల్ల అపార్ధాలు వచ్చే అవకాశం లేకుండా చేశాను . రాం బాబు  కే లెక్కలన్నీ అప్ప గించాను వాడు జాగ్రత్త గా అన్నీ బాధ్యత గా చూశాడు .నలుగురం ఆనందించాం అందుకే ‘’కేరళ ట్రిప్ సక్సెస్ ‘’. చూసిన క్షేత్రాల గురించి వివరం గా విశేషాలతో వెంటనే తెలియ జేస్తాను . సంపూర్ణం . మీ – గబ్బిట దుర్గా ప్రసాద్ -16-2-14-ఉయ్యూరు

 

 

అనంత పద్మనాభుడి నుండి అరుణా చలేశ్వరుని దాకా -3

అనంత పద్మనాభుడి నుండి అరుణా చలేశ్వరుని దాకా -2

అనంత పద్మ నాభుడి నుండి అరుణాచలేశ్వరుని దాకా -1

About gdurgaprasad

Rtd Head Master 2-405 Sivalayam Street Vuyyuru Krishna District Andhra Pradesh 521165 INDIA Wiki : https://te.wikipedia.org/wiki/%E0%B0%97%E0%B0%AC%E0%B1%8D%E0%B0%AC%E0%B0%BF%E0%B0%9F_%E0%B0%A6%E0%B1%81%E0%B0%B0%E0%B1%8D%E0%B0%97%E0%B0%BE%E0%B0%AA%E0%B1%8D%E0%B0%B0%E0%B0%B8%E0%B0%BE%E0%B0%A6%E0%B1%8D
This entry was posted in అనంత పద్మ నాభుడి నుండి అరుణాచలేశ్వరుని దాకా, నేను చూసినవ ప్రదేశాలు and tagged . Bookmark the permalink.

1 Response to అనంత పద్మనాభుడి నుండి అరుణా చలేశ్వరుని దాకా -4(చివరి భాగం )

  1. sreedevi అంటున్నారు:

    Namaste!

    memu ee yatra ki sambandhinchi konni vvivarala kosam meeto matladochaa dayachesi teliyacheyandi.

    Best Wishes,
    Sreedevi

స్పందించండి

Fill in your details below or click an icon to log in:

వర్డ్‌ప్రెస్.కామ్ లోగో

You are commenting using your WordPress.com account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

గూగుల్ చిత్రం

You are commenting using your Google account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ట్విటర్ చిత్రం

You are commenting using your Twitter account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

ఫేస్‌బుక్ చిత్రం

You are commenting using your Facebook account. నిష్క్రమించు /  మార్చు )

Connecting to %s

స్పామును తగ్గించడానికి ఈ సైటు అకిస్మెట్‌ను వాడుతుంది. మీ వ్యాఖ్యల డేటా ఎలా ప్రాసెస్ చేయబడుతుందో తెలుసుకోండి.